Chế tạo găng tay biến ngôn ngữ tay thành lời nói

TDNC
10/7/2012 7:34Phản hồi: 54
Chế tạo găng tay biến ngôn ngữ tay thành lời nói
Tại cuộc thi Imagine Cup của Microsoft diễn ra tại Úc, một nhóm các sinh viên người Ukraina đã tạo ra bộ găng tay hết sức thú vị có thể biến ngôn ngữ tay của người đeo nó thành lời nói hoàn chỉnh. Bộ găng tay giúp cho những người câm có thể giao tiếp dễ dàng hơn vì người đối diện có thể nghe được điều họ muốn nói mà không cần phải học về ngôn ngữ tay.

Dự án của nhóm có tên EnableTalk có thể sẽ giúp cho khoảng 40 triệu người câm, điếc trên toàn thế giới có một cuộc sống thoải mái hơn. Trong khi đó hiện nay họ phải nói chuyện bằng các cử chỉ tay và không phải ai trong chúng ta cũng có thể hiểu được nó. Bộ găng tay này được tích hợp rất nhiều các cảm biến, bao gồm thiết bị cảm ứng, con quay hồi chuyển (Gyroscope), cảm biến gia tốc (Accelerometer) và vài cục pin năng lượng Mặt trời để cung cấp năng lượng cho găng tay. Nhờ các cảm biến này, găng tay sẽ biết được người đeo chúng đang ra hiệu những gì, sau đó dùng cơ sở dữ liệu để chuyển chúng thành văn bản rồi sau cùng là lời nói hoàn chỉnh thông qua các phần mềm chuyển văn bản thành giọng nói. Toàn bộ hệ thống này khi hoạt động sẽ kết nối với một chiếc smartphone qua Bluetooth.

Một ưu điểm của EnableTalk đó là chi phí sản xuất của chúng khá rẻ, chỉ khoảng 75USD/bộ. Trong khi đó đối với những dự án khác có chức năng gần giống như vậy thì chi phí bị đội lên tới 1.200USD, chúng không có nhiều cảm biến, không có phần mềm và thậm chí còn phải dùng dây. Chưa hết, chúng ta còn có thể dạy cho găng tay thêm nhiều từ ngữ mới bằng cách chỉnh sửa lại cơ sở dữ liệu của nó. Bằng cách này, người ta có thể tùy biến nó cho phù hợp với từng địa phương khác nhau, những nơi sử dụng rất nhiều tiếng địa phương.

Do đây là một cuộc thi được Microsoft tổ chức nên dự án của các sinh viên chủ yếu sử dụng công nghệ của họ. Đang buồn là hiện nay EnableTalk đang chạy trên hệ điều hành Windows Mobile (thế hệ trước của Windows Phone) vì kiến trúc WP hiện tại không cho phép các lập trình viên sử dụng kết nối Bluetooth. Hy vọng trong tương lai không xa dự án của họ sẽ có mặt trên mọi nền tảng di động.

Bạn có thể tìm hiểu thêm về dự án này tại đây: enabletalk.com.
Theo TechCrunch
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vuphonghuy
ĐẠI BÀNG
12 năm
" Thiết bị bao gồm thiết bị cảm ứng, con quay hồi chuyển (Gyroscope), cảm biến gia tốc (Accelerometer) và vài cục pin năng lượng Mặt trời "
Một điện thoại android cũng có những yếu tố cơ bản (na ná) như trên.
Thế thì sau này người ta có thể lắc điện thoại theo hình của ngôn ngữ tay để tạo ra lời nói. Dĩ nhiên là phức tạp hơn găng tay nhưng độ tiện dụng thì ăn đứt, ai chả có điện thoại android 😁
Nghe có vẻ khả quan ấy nhẩy ? 🆒
@Vuphonghuy 1. Tôi không cần định nghĩa Smart Phone làm gì! cái bạn nói không thực tế, bạn có thể khảo sát coi có ai bị khuyết tật "CÂM" ở Việt Nam, mà có điện thoại ko, đừng nói chi cái smart phone nhé.(có chăng mục đích của người ta là giải trí, học tập và nhắn nhiều hơn, chứ ko riêng để để cho người ta toàn gọi Video Call). Mà bạn có biết người "CÂM" giữ điện thoại là 1 tai họa ko?, cuộc gọi đến sao người ta biết vì có nghe đâu, chừng nào kè kè bên người thì nó rung còn hay.

2. Tôi khẳng định tôi vốn dĩ đã không thích cái android và giờ là coi thường cái ý kiến quá hay của bạn, chứ mấy người "CÂM" tôi còn phải tôn trọng không hết nên phải viết hoa và để trong ngoặc kép mừ.

3. Topic bài viết là về cái găng tay rất hay, giá lại rẻ, và có tiên dụng nữa, còn bạn nhào vô khen tới tấp cái android của bạn. Mà team này phát triển trên nền tản Windows CE, và xa hơn chắn chắn là WP7,8,... vì đây là cuộc thi do Microsoft tổ chức mà. Chả hề nói tới cái android của bạn 😃). Sau khi đọc comt của bạn, tôi cảm nhận bạn xem thường cái mới, không chấp nhận cái hay của nó và đem cái android của bạn mà dìm hàng nó.

PS: Android là 1 kiệt tác, nhưng đâu phải tất cả điện thoại android điều hỗ trợ phần cứng tốt như cái của bạn.
Vuphonghuy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanh_huy7791 Găng tay được nói đến là một sáng tạo rất hữu ích, ý tưởng khi tôi nghĩ đến cái android là vì tôi nghĩ tận dụng được sự phổ biến của nó thì thật là tuyệt. Đâu phải ai cũng có thể mua, và lúc nào cũng có thể có găng tay bên người?
Tôi sẽ không tranh cãi thêm nữa.
Bạn không khoái cách tôi nói - bạn tranh luận.
Tôi không đồng ý về việc bạn nói người câm CHẲNG CẦN ĐIỆN THOẠI (mà như cách bạn nói thì "dùng để nói chuyện CÂM") - Tôi tranh luận.
* Ý tôi khi viết những dòng cmt không giống cách bạn hiểu nó. Cũng có thể những gì bạn viết tôi cũng hiểu sai ý.
Chúng ta kết thúc tranh luận ở đây.
MrFuc1988
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Vuphonghuy dt lắc dc bao nhiêu hướng và ra dc bao nhiêu lệnh hả bạn. dt mà cho người câm điếc chỉ để gửi tn thôi. còn lắc chán chê chắc ra dc 4-5 lệnh thì diễn tả điều muốn nói làm sao dc. Suy nghĩ ngắn thế mà đã dám phát biểu
tvkkpt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Vuphonghuy Không chính xác đâu bạn à. Bài này dịch thiếu đấy. Thật ra sensors quan trọng nhất của ứng dụng này là flex sensor (khớp) và touch sensor trong găng tay. Theo như tác giả có đến 11 flex sensor và 8 touch sensor, như vậy mới detect được gesture của đôi bàn tay chính xác được. Điện thoại Android không thì không có được cái này.
mình sẽ mua cho thằng bạn:p
Một sáng tạo cực hay cho thế giới 😁
người câm muốn người khác hiểu đâu có gì khó, mang theo cây bút và tờ giấy bên mình là được, còn muốn hiện đại hơn thì sưu tầm những câu nói có sẵn lưu vào điện thoại, muốn dùng thì mở lên chọn câu cần nói là ok
@Từa lưa hột dưa dùng luôn galaxy note cho nhanh
@Từa lưa hột dưa Đúng là chỉ cần mang giấy + bút, nhưng cách đó đồng nghĩa vs việc ép họ hòa nhập vs đời sống, trong khi họ đã quá lỗ khi ko có tiếng nói, tại sao bạn ko nghĩ sau này giáo dục các nước thêm môn học Body Language vào chương trình để cho những người câm thấy đc mọi người đang ở bên họ? với lại việc cầm bút viết từng từ từng chữ sẽ mất thời gian nhiều hơn là họ dùng Body Language, tốt nhất là mọi người cùng học, coi như là 1 thú vui tiêu khiển, chỉ mất 10 tiết khoản 300k là bạn dư sức vào trường cho những người thiếu khả năng để tán phét rồi 😃
Người thiểu năng ko cần nghe bạn nói, họ chỉ cần "đọc" cái miệng của bạn thôi, nên bạn chỉ cần học sao cho hiểu cử chỉ, ko cần phải làm.
3H&L
TÍCH CỰC
12 năm
@Từa lưa hột dưa Cứ thử câm đi rồi sẽ biết nó dễ hay khó nhé. Đã bao giờ đặt mình vào vị trí người khuyết tật chưa mà phát biểu tầm bậy vậy?
@Từa lưa hột dưa Diễn tả trực tiếp và tức thời vẫn hay hơn là dùng bút ghi lại bạn àh, nhất là trong những trường hợp khẩn cấp hoặc tinh thần, tâm trạng, cảm xúc không tốt. Trong trường hợp này thì găng tay có thể hỗ trợ tốt điều này, giúp giảm cảm giác ức chế hơn và tiết kiệm thời gian hơn. Một ý tưởng mang tính nhân văn cao.
thế này thì trên thế giới hết ng câm rồi :p
tjenkute
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chjckchjp ấy!mấy người không câm làm biến,lợi dụng cái này ~> ai cũng thành câm hết ấy chứ 😁
a e tinh te moi nguoi mua mot bo dung thu nhe😁
Great.!!
== cái tựa đề nên ghi rõ ràng hơn. ngôn ngữ cử chỉ
cuongthi
TÍCH CỰC
12 năm
😃mình cũng se mua cho 1 ông bạn
một đôi găng tay tuyệt vời với những người thếu may mắn.gửi lời thank giúp các bạn ''câm'' chưa có găng tay :p
@chmaiyeutr Bạn là người tốt rất tốt với cmt như dzậy.😃 Nếu được nhấn thích nhiều hơn tui sẽ nhấn cho bạn 100 cái😃
bernerasu
TÍCH CỰC
12 năm
uh, chúc mừng, hy vọng sẽ rẻ hơn nữa để mọi người có mà dùng
Dùng cái này mà tát vào mặt thằng bạn thì nó nói cái gì nhi?
@logoo2011 Câu này ko bit có đúng ko nhưng coi chừng mod nói :"ra đảo ở " :d

Có phần luyện tập cho cái máy đó, chắc nói đc ..
@ateenrau Caka nghĩ Mod sẽ cho tui ra đảo hay sao? Một công cụ giúp cho người khuyết tật mang tính nhân bản rất đáng trân quí mà Caka cmt lố bịch như dzậy, không biết xấu hổ còn đem Mod ra hăm dọa tui hả. Nhằm chỗ rùi nha caka😁
@logoo2011 Làm gì lồng lộn lên thế ..
@ateenrau Dzậy hả? Tội nghiệp😃
Thế này thì "Hệ thống cảnh báo sự cố" của mấy bạn lớp em chắc chịu không nổi nhiệt rồi 😔
Cái găng tay này chỉ giúp chúng ta hiểu được người câm điếc nói j, còn ngược lại chúng ta muốn nói j thì những người câm điếc ko thể hiểu được. Nên có 1 phát minh nữa mang tính 2 chiều sẽ tốt hơn.
ktstuan83
TÍCH CỰC
12 năm
@vjnhkjng đồng ý quan điểm, phát minh rất hữu ích nhưng chỉ mới hỗ trợ cho những người khiếm khẩu, còn những ai bị khiếm thính thì vẫn chưa đc hỗ trợ, đề xuất một thiết bị có thể thu âm lời nói và hiển thị thành chữ trên màn hình để người khiếm thính có thể biết đc người khác nói gì
Giá làm có đắt ko nhỉ. Chắc các bạn ko pjt là ng bị câm điếc hay bị gia đình cho vào trại mồ côi
hay đấy. ước j mình dc làm người câm hoặc đíc. kím cái mà đeo
Linh Việt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@shakugan020896 Chúc may mắn 😆
ktstuan83
TÍCH CỰC
12 năm
@shakugan020896 ước kiểu gì kì quái thế bạn, bạn phát biểu như thế là vô tình đụng chạm đến nỗi buồn của những người bị tật đấy nhé, có sung sướng gì đâu khi bị như thế chứ
@shakugan020896 Bố mẹ sinh ra lành lặn ko muốn, muốn làm ng câm..
Hài và tội cho bố mẹ thằng nào nói đc câu này =='
Công nghệ rất ý nghĩa cho người câm. 😃
Hàng khủng nhỉ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019