ChevronWP7 - Mở khóa điện thoại WP7 dành cho "Lập trình viên"

levuphuc
10/12/2010 10:19Phản hồi: 86
Sau hơn 10 ngày chờ đợi ship hàng về, cuối cùng tôi cũng đã có được em HTC HD7 từ anh Lam (laptopthinkpad) ;)

Mặc dù đã chuẩn bị tâm lý cho việc sử dụng một HĐH mới như WP7 nhưng tôi không khỏi phải bực mình với Microsoft.

Dịch vụ Windows Live chỉ support tối đa 100 contact lại không tương thích hoàn toàn với contact của Gmail nên việc đồng bộ hóa contact cũng gặp ít nhiều khó khăn.

Mục đích chính của tôi mua WP7 là trải nghiệm một HĐH đặc biệt (GUI khác hẳn với các HĐH dành cho SmartPhone khác hiện có), vọc và phát triển các ứng dụng.

Từ sau cuộc thương thảo của nhóm phát triển ChevronWP7 với đại diện của Microsoft - Brandon Watson thì bài hướng dẫn cách Jailbreak/unlock windows phone 7 không thực hiện được nữa, đây cũng là điều đáng buồn.

Tôi lang thang cả ngày để tìm kiếm thông tin. Muốn điện thoại WP7 "được thoải mái" cài đặt ứng dụng "để test cho việc lập trình" thì bạn phải đọc 1 tài liệu "Windows Phone 7 Application Certification Requirements" dài 27 trang và còn 1 điều đáng ghét nhất là phải trả phí 99 USD/ 1 năm cho chứng chỉ Lập trình viên WP7 của Microsoft và đưa ứng dụng lên Market Place (trong khi trong mục đăng ký country cũng không có Việt Nam 😔 )

Tôi đã tìm được từ xda-developers.com cách sử dụng ChevronWP7 trong điều kiện hiện nay là nhóm phát triển đã không còn hỗ trợ và đã remove chứng chỉ Lập trình viên của Microsoft khỏi trang web chính thức của ChevronWP7.

Tôi xin lý giải một chút về cái mà Microsoft gọi là unlock hay jailbreak Smart Phone WP7 thực tế là việc cài chứng chỉ (certificate) Lập trình viên WP7 - XBox Game vào điện thoại WP7 để WP7 dễ chịu hơn. Một lập trình viên (có trả phí) "có quyền" phát triển và test ứng dụng trực tiếp tối đa trên 3 máy WP7 => mỗi máy unlock theo kiểu này Microsoft mất khoảng 33 USD / 1 năm và nhiều thiệt hại khó mà đo đếm khác nữa.

Sau đây là vấn đề chính, làm thế nào để sử dụng ChevronWP7 và ChevronWP7 Certificate khi mà ChevronWP7 hiện tại không hỗ trợ nữa (trong tool Chevron có 2 checkbox, cái này rất quan trọng: Install certificate on phone using IE at http://chevronwp7.com/cert mà hiện tại thì http://chevronwp7.com/cert không còn tồn tại nữa):

1. Trước tiên các bạn cần phải có được certificate ChevronWP7.cer (tôi có đính kèm ở cuối bài)
  2. Dùng 1 địa chỉ mail nào đó (hoặc tự gửi mail cho chính mình) gửi đính kèm file certificate đó từ máy tính đến địa chỉ mail của các bạn (đã được set up từ trước trên chiếc WP7 cần unlock của bạn).
  3. Bạn mở mail đó bằng chính chiếc điện thoại cần unlock sau đó click vào file đính kèm để download về và cài đặt (click vào đến khi có chữ Install hiện lên). Từ bước này trở về sau bạn có thể dùng ChevronWP7 để unlock như bình thường rồi, tôi xin nhắc lại luôn nhé:
  4. Kết nối chiếc WP7 vào máy tính và bảo đảm điện thoại không khóa màn hình (điện thoại đang hiển thị Start screen).
  5. Chạy ChevronWP7.exe và check cả 2 checkbox đó, click unlock và xem kết quả.

Chúc các bạn thành công và có thể vọc tiếp được nhiều cái khác nữa!

Và tôi xin nhấn mạnh, mục đích tôi viết bài viết này là mong các bạn (có thể là các bạn lập trình viên) có thể cài đặt thoải mái hơn ứng dụng
trực tiếp từ PC (ứng dụng do các bạn viết hoặc "có được" từ đâu đó). Và tôi cũng xin nhấn mạnh là việc unlock này đã được Microsoft cảnh báo và không dành cho người "yếu tim" nhé!

Các tình huống cần chú ý:

Quảng cáo

• Đảm bảo điện thoại đã được cài certificate đó rồi và kết nối hoàn toàn với máy tính của bạn (máy tính nhận biết được).
  • Đảm bảo màn hình điện thoại ở Start screen (màn hình không ở trạng thái lock).
  • Tìm xem trên máy tính của bạn đã có key này chưa, nếu chưa thì thêm vào:
  • [HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\WindowsPhone\ProxyPorts] “DeviceReg”=dword:000069C5

86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tudcmo
ĐẠI BÀNG
13 năm
  • [HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\WindowsPhone \ProxyPorts] “DeviceReg”=dword:000069C5
key này nằm ở chỗ nào nhỉ chỉ cho mình cách tìm > thank
levuphuc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đấy là registry của Windows, bạn nhấn tổ hợp phím "Windows + R" (phím cửa sổ nằm cạnh nút Alt) sau đó gõ: regedit để khởi động registry.
Sau đó bạn truy xuất theo từng Node: tìm HKEY_LOCAL_MACHINE, click vào để bung ra và tìm tiếp đến SOFTWARE, ...bạn cứ tiếp tục tìm cho đến ProxyPorts. Sau đó, bạn tìm Key DeviceReg và xem lại Value của nó có phải là 0x000069c5 (27077) hay chưa, nếu chưa thì sửa lại giá trị đó là được. 😃

nhutung
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác Phúc cho em hỏi là nếu ko tìm đc key window phone/proxyport thì làm thế nào ạ ....? máy em có cài zune, chưa nghịch ngợm gì cả mà sao đến cả key window phone cũng ko thấy đâu. thanks bác
levuphuc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn phải download WP7 SDK và cài đặt để có được registry key đó hoặc đơn giản hơn là tạo 1 registry đăng ký với nội dung:

Lưu ý:
Bạn phải lưu lại file này với đuôi là: .reg sau đó chạy với quyền Administrator (double click vào để execute file này).
Nếu có khó khăn thì bạn download file đính kèm bên dưới, unzip ra rồi chạy cũng được.

Theo ý kiến cá nhân thì tôi nghĩ ngoài việc Unlock này mình còn có nhiều cái để vọc nữa nên tốt nhất bạn nên download WP7 SDK là tốt nhất (trong SDK có tool Application Deployment, bạn cần phải có tool này để deploy ứng dụng trực tiếp từ PC qua WP của bạn)
Chúc bạn thành công!

Download WP7 SDK ở đây.
RegistryKeyForWP7.zip
nhutung
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác xem có cách giải quyết hộ em với. Đã cài certificate, bật zune, cắm cab, kiểm tra reg, bật được chevronwp7, tick vào 2 ô nhưng khi unlock thì hiện ra '' Uh oh'' error '' having problem with communicating with phone''
levuphuc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ý bạn nói có phải là thông báo này không?

Vì ChevronWP7 được viết theo dạng webserver nên bạn hãy thử tắt Skype và 1 số service chiếm port 80 thử xem. Chúc bạn thành công!
nhutung
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác hướng dẫn em cách tắt với, làm thế nào để xác định là services nào đang ở port 80 thế bác :p
@levuphuc mình cũng bị thế này.Làm Miết không được nản.giúp mình với.
levuphuc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chắc tôi phải xin lấn sân 1 chút qua thủ thuật Windows luôn rồi 😁

Để xem máy tính của mình đang sử dụng port nào, trước tiên bạn nhấn tổ hợp phím "Windows + R" (phím cửa sổ nằm cạnh nút Alt) sau đó gõ: cmd để khởi động cmd.exe
Sau đó dùng lệnh
để xem các port đang được sử dụng trên máy hoặc
chỉ để xem port 80. Khi đã biết ứng dụng hoặc service nào chiếm port 80 rồi thì bạn chú ý đến column cuối cùng của nó nhé.

Theo hình trên thì có một ứng dụng chiếm port 80, ProcessID của nó là 4348.

Sau đó bạn vào Windows Task Manager bằng cách gõ tổ hợp phím Ctrl-Shift-Esc. Sau đó bạn vào View -> Select Columns -> Check chọn PID (Process Identifier).
Sau đó bạn cho tab Processes rồi click vào chữ PID để nó sort cho dễ tìm, bạn tìm đến PID 4348 thì thấy đó là Skype, bạn chỉ cần tắt Skype đi hoặc End Process của nó là được.

Chú ý: Trong một số trường hợp, nếu bạn không tìm thấy PID ở tab Processes thì bạn phải tìm thêm bên tab Services.

Chúc bạn thành công!
nhutung
ĐẠI BÀNG
13 năm
hix, vẫn không được bác ạ, máy em thậm chí còn không bật cả cái port 80 nào
levuphuc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn xem lại 2 vấn đề này xem:
Nếu làm hết cách mà vẫn không được nữa thì tôi đành cũng pó tay, hix! 😔
beautiful
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác tắt hết các ctrinh có truy cập web xem, yahoo, firefox, ie... những thằng có dùng HTTP là tắt hết, có lẽ đc.
nhutung
ĐẠI BÀNG
13 năm
hix cảm ơn 2 bác )) nhưng vẫn ko đc ))
bị tình trạng như bác này, không hiểu tại sao nữa

em đã làm được, sau khi reset HD2
tudcmo
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình cài đặt rồi chạy Chạy ChevronWP7.exe và check cả 2 checkbox đó, click unlock nhưng máy tính cứ chạy mãi không dừng thế là sao nhỉ ? Khi chạy có cần kết nối internet không ?
levuphuc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái này tôi bó tay thật rồi 😕

Trong source của ChevronWP7 có khai báo một biến:
Tôi nghĩ là cần phải có kết nối internet. Còn việc chạy mãi không dừng tôi đoán là do nó mở kết nối nhưng không thấy, phải đợi thời gian "timeout". Bạn thử lại và có kết nối internet thử xem. Chúc bạn thành công!
tudcmo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Khi chạy ChevronWP7 có cần chạy zune không?
levuphuc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Khi chạy ChevronWP7 không cần chạy Zune đâu bạn!
tudcmo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chạy ChevronWP7 ngay ở HD7 hay ở PC?
levuphuc
ĐẠI BÀNG
13 năm
ChevronWP7 là chạy ứng dụng chạy trên PC, bạn tham khảo thêm về cách chạy ChevronWP7 ở đây nhé:
Hướng dẫn cách Jailbreak/unlock windows phone 7 - caocaotac
tudcmo
ĐẠI BÀNG
13 năm
hung84
ĐẠI BÀNG
13 năm
có ai bị trường hợp này không.heo me.......
err unlock.jpg
hoangdole
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em cũng bị giống hệt bác này, mệt quá
bác nào dùng win7 - vista 32 bit, làm như cách trên mà không được thì chuyển sang win 7 - vista 64 bit ok liền !
levuphuc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Các bạn tham khảo topic này nè, có hướng dẫn cụ thể và chống bị khóa máy khi đồng bộ hóa với Zune.
ChervonWP7 2.0 & Tom WP7 Jailbreak ( Chống khóa máy thông qua Zune ) (tom_codon)
Thử đủ mọi cách vẫn ko đc.
Xin lổi nhưng phải nói 1 câu HD7 quá chán , ước gì lúc trước mình mua con HD2 chứ ko phải HD7 :mad:
em cũng làm đủ mọi cách rồi đến cả reset máy cũng đã làm rồi mà vẫn ko đc em cũng đành bó tay thôi.cài lại windown rồi cài lại tất cả các phần mềm để unlock đc thế mà ko ăn thua.có bác nào đẳng cấp thượng thừa giúp em với.chả nhẽ bỏ 1 đống tiền ra rồi chỉ để nghe gọi thôi à hic nản ghê
up lên bản mới 7008 không jailbreak đc nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019