Chỉ là chưa đủ "duyên"

sangtao70
19/5/2022 22:40Phản hồi: 0
Chỉ là chưa đủ "duyên"
Làm sao để biết rằng, người đó có duyên nợ keo son với mình?
Cuộc sống nhiều khi không như ý muốn của chúng ta.
Mọi thứ xảy ra theo một chiều hướng mà bạn không thể lường trước.
Khi mọi thứ không như ý, chúng ta cố gắng hết sức để làm thay đổi, cố gắng điều khiển, kiểm soát nó. Nhưng càng dồn nỗ lực bao nhiêu, lại càng thấy thất vọng bấy nhiêu. Càng cố giữ nó ở gần, nó lại càng chạy đi xa hơn.
Thật ra, mọi thứ chỉ là chưa đủ "duyên".
Đọc hết bài viết này, bạn sẽ tìm thấy cho mình một thái độ sống tốt. Hi vọng bạn sẽ có một cuộc sống với nhiều niềm vui hơn, nhiều tiếng cười hơn.

Làm sao biết được có duyên nợ?

Bạn từng có những người mà bạn rất quý trọng, mà bạn nghĩ sẽ sau này sẽ mãi ở bên bạn, cùng với bạn chia sẻ, trải qua mọi buồn vui trong cuộc sống.
Nhưng rồi đến một ngày người đó bỏ đi, để lại cho bạn là sự ngơ ngác, nuối tiếc khôn nguôi.

Bạn tự trách mình vẫn chưa đủ tốt. Bạn tự trách mình vẫn chưa biết trân trọng khi người đó vẫn còn ở cạnh đây.
Nếu bạn biết rằng, ở đời mọi thứ gắn bó với nhau đều phải có một chữ "duyên".
Cái gì không phải là của bạn, sẽ tự ra đi, có khi đột ngột, có khi lặng lẽ.
Còn cái gì là của bạn, tự khắc sẽ ở lại.

Trên thế giởi có 7 tỷ người này, bạn chỉ tìm thấy được một vài người bạn thực sự hiểu được mình.
Bạn chỉ yêu và chọn lấy một người cùng bạn sẽ sống đến già đi theo năm tháng.
Nếu một người nào đó, đột nhiên biến mất khỏi bạn. Hãy coi đó là vì bạn không có duyên. Chúng ta chỉ là những người lạ vô tình lướt qua đời nhau.
Những người khi đến, sẽ dạy cho chúng ta một điều gì đó. Khi nhiệm vụ đã hoàn tất, cũng là lúc câu tạm biệt sẽ được cất lên.
  • Đừng oán trách một ai đó vô tình.
  • Đừng trách một ai đó sao lạnh lùng, và vô tâm.
Thật ra nếu có duyên, những tâm hồn đồng điệu sẽ tự nhiên cuốn hút lấy nhau.
Để có được tình yêu chân chính phải bỏ ra nỗ lực rất nhiều, thì có lẽ bạn nên tìm một người khác.
Khi hiểu được điều này rồi, bạn sẽ cố gắng sống cho thật tốt ở khoảnh khắc hiện tại.
Dù chúng ta không có duyên, nhưng chúng ta đã không phí hoài những năm tháng ấy.
Khi đã sống hết mình và không còn điều gì hối tiếc cả. Đến khi bạn bỏ đi, lúc đó cũng không còn buồn gì nữa, sẽ vui vẻ chào bạn, ngoảnh mặt bước tiếp trên con đường đời của chính mình.

Một thái độ sống tốt

Hãy xem những đồ vật mà bạn đang có. Giữa biết bao nhiêu thứ có được trên đời này, bạn chỉ chọn lấy cho mình một số rất ít.
Có những thứ đã cùng với bạn già đi theo năm tháng, gắn liền với những kỷ niệm đẹp đẻ thời thành xuân của bạn. Nhưng cũng có những thứ mà bạn chẳng còn cần đến nữa.

Quảng cáo

"Giữa đồ vật và con người, tôi cho rằng tồn tại một chữ Duyên. Trong một vài đồ vật đó cũng chỉ có duy nhất một cái đến với chỗ mình. Cho dù nó là thứ đồ được sản xuất với số lượng rất lớn, bày bán ở tất cả mọi nơi thì cũng chỉ có duy nhất một cái thuộc về mình. Vì thế, mới cần trân trọng cái Duyên đó, và giữ gìn thứ đồ vật ấy một cách cẩn thận. Theo tôi, đó mới chính là hạnh phúc" (Trích từ quyển "Sống đơn giản cho mình thanh thản")

Hiểu được chữ Duyên, sau này bạn sẽ không phải cố gắng theo đuổi, níu kéo bất cứ ai hay điều gì khác cả.
Bạn sẽ chấp nhận với những gì đang diễn ra. Dẫu là cũng có một chút buồn trong lòng thật đấy.
Nhưng dần theo năm tháng, nỗi buồn đó sẽ vơi đi. Tất cả chỉ còn lại là những ký ức đẹp đẻ.
  • Khi bạn biết cách tạm gác những buồn đau sang một bên, những điều tuyệt vời phía trước sẽ đến với bạn nhiều hơn.
  • Khi bạn hiểu trên đời này có rất nhiều điều mà bạn không thể kiểm soát được.
Lúc chúng tự đến, thì cũng sẽ tự đi.

Chỉ khi bạn chấp nhận những điều không thể thay đổi.

Chỉ khi bạn vứt đi những gánh nặng trong quá khứ, bạn mới nhìn thấy được những điều mới đẹp đẻ ở phía trước.
Chào, gặp mặt và tạm biệt
Ngày hôm nay, nếu bạn có nổi buồn, có tiếc nuối về một sự việc không xảy ra như ý mình. Hãy xem đó như là điều hiển nhiên trong cuộc sống.
Cuộc đời phải có lúc sẽ gặp dông tố bão bùng. Nhưng dù thế nào đi nữa, vẫn tin rằng, bạn vẫn sẽ mạnh mẽ mà chiến đấu mà, phải không?
Sau này nếu có một ai đó không còn ở bên bạn nữa. Hoặc bạn phải ra đi vì một lý do nào đó. Có thể là bạn và người đó sẽ chẳng bao giờ gặp lại nhau nữa.
Dù là lý do nào đi chăng nữa, điều đó cũng đã chứng tỏ chúng ta chưa đủ "duyên" để ở bên nhau.

Quảng cáo

Thôi thì hãy đối xử với nhau thật tốt ở hiện tại. Và cầu chúc phúc cho những điều tốt đẹp nhất sẽ đến với người kia.
Có như vậy thì chúng ta sẽ an tâm hơn mà vững bước tiếp tục đi trên con đường phía trước.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019