Chi phí >50tr: Mua laptop Alien hay build PC để dựng video + After Effect?

leedatt
14/11/2017 7:24Phản hồi: 171
Chi phí >50tr: Mua laptop Alien hay build PC để dựng video + After Effect?
Xin chào các huynh, em ở Hà Nội, hiện em đang làm công việc liên quan tới video (dựng phim (Premiere) + hiệu ứng (AE)) và đang tính sắm PC hoặc laptop để về nhà dùng. Qua tìm hiểu thì cũng ngắm được vài em Alien trong tầm chi trả, nhưng cũng có vài anh em chia sẻ là nên dựng PC ở nhà. Do tính chất công việc đôi lúc cũng hay phải đi lại mà có những quả deadline kéo tới tận đít nên em cũng đang cân nhắc ko biết mua Lap hay dựng PC ở nhà có gì phi về nhà làm.

Rất mong anh em ở đây tư vấn nếu mua Lap Alien thì con nào ngon và chỗ nào đảm bảo; còn PC thì thông số thế nào mà hợp lý và nên mua ở đâu! Em xin cảm ơn.
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

titan6
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đi làm cả ngày mà còn vác con laptop sáng đi chiều về thì oải chết, nên thui vote bác nên ráp con PC đi ạ, với số tiền đó bác có thể có 1 dàn PC hiệu năng cao gắp đôi con laptop ý chứ. Gứi bác 1 cấu hình AMD nhé dàn thùng máy này tầm 48Tr
  • AMD Ryzen 7 1800X 3.6 GHz (4.0 GHz Turbo) Socket AM4
  • Gigabyte AX370 Gaming 5 – Socket AM4
  • Corsair Vengeance White LED 16GB (2x8GB) Bus 2666 Cas 16
  • Gigabyte Nvidia Geforce GTX 1070 G1 Gaming 8GB ( 256 Bit ) DDR5
  • Western Digital Caviar Blue 1TB - 64MB cache - 7200 vòng - Sata 3
  • Western Digital Black M.2 2280 256gb - PCIe NVMe SSD
  • ID Cooling AURAFLOW 240 - Extreme RGB CPU Cooling
  • Corsair Carbide Series 500R White Mid-Tower Case
  • Cooler Master G750M- 80PLUS BRONZE PSU
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
@titan6 nếu cần render nhiều, mình thấy quảng cáo phải dùng chip, toàn máy 2 chip, 24 nhân, 48 luồng. ram tầm 32GB là đẹp rôi.
@thaihue_nh9 Cám ơn bạn. Mới nãy đọc lướt qua không thấy SSD Samsung.
@aslan_zara Chắc không biết dòng Quadro
hcts
TÍCH CỰC
6 năm
Cấu hình AMD ryzen 7 1800X ở trên ngon rùi, giảm con cpu xuống còn Ryzen 7 1700 cũng vẫn ok, và số tiền kia đầu tư cái lcd dell ultrashare là ngon lành, 1 dàn hoàn hảo cho render 😁
qtgalaxy
TÍCH CỰC
6 năm
@hcts hình như... Dell Ultrashap hay sao ý ợ :D
anhdq00317
ĐẠI BÀNG
6 năm
@qtgalaxy Thực ra là ... Ultrasharp ợ ;)
PC ăn mọi đường =)) ngoại trừ đường mang đi được.
Nương tử
ĐẠI BÀNG
6 năm
render chuyên nghiệp 100% chọn PC nhé bác, laptop dùng có khủng đến đâu cũng ko bằng PC được
nếu bác không phải mang đi mang lại thì vote lấy PC nhé bác 😁 sẽ cho cấu hình ổn hơn Laptop rất nhiều ạ
@tnc.support thay vì mất cả tiếng render trên laptop PC xử lí việc đó chưa cần đến nữa thời gian, s số tiền đầu tư như nhau, này k gọi là ổn mà nên khẳng định là vượt trội hoàn toàn
Thực sự là việc mang 1 con laptop đi làm việc hardcore rất nửa vời 😃 Một thời gian xài Workstation để render thì mình thấy nó cũng chỉ đáp ứng được phần nào. Giờ render 4K mà tản nhiệt không tốt là thấy đơ đơ rồi chứ chưa nói đến việc video 6K và 8K sẽ ập đến rất nhanh
@nospecial Hỏi bá đạo thiệt, giờ ai ai cũng clip 4k mà còn đi hỏi render cái gì.
@HyH Đại gia mới chơi 4k, chứ xem toàn bằng dt thì xem 4k làm gì
@VaiRiss Người ta làm clip kiếm tiền thì phải rõ nhất và độ phân giải cao mới đẹp chứ bạn, giờ TV 4k cũng đầy mà, giá cũng đâu có mắc lắm đâu.
xxTKZ
TÍCH CỰC
6 năm
Thớt nên build dàn PC đi , khuyên chân thành đó . Làm đồ họa hạng nặng mà vác cái laptop chà bá , trong khi cấu hình có thể thua thiệt dàn PC tự build . Thấy vậy bất tiện lắm . Dàn PC có màn hình , có ghế , có đồ phụ trợ làm thoải mái hơn nhìn cái màn hình laptop .
ides
CAO CẤP
6 năm
Pc ngay và luôn. Noob quá :3
nhìn dàn PC mà thik quá, ngồi hóng các bác tư vấn dàn khủng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119