Chi phí sử dụng ô tô cũ 19 năm tuổi

Ngon Bổ Xẻ
5/6/2023 6:43Phản hồi: 203
Chi phí sử dụng ô tô cũ 19 năm tuổi
Hôm nay 05/06/2023, là tròn 3 năm kể từ ngày mình chính thức cầm lái chiếc ô tô đầu tiên của mình. Mình đã có một loại bài vào năm ngoái chia sẻ về chiếc xe này, anh em có thể tham khảo thêm tại đây. Trong bài viết này, mình muốn chia sẻ về các chi phí mình đã phải bỏ ra cho chiếc xe, để chia sẻ thêm góc nhìn tham khảo thực tế hơn. Với mình, xe cũ không (hoặc chưa) đáng sợ đến thế và chi phí cũng không (hoặc chưa) quá nặng nề

Giới thiệu nhanh qua một chút, mình mua chiếc Mitsubishi Pajero GL V6 3.0, mã model là V33V, được sản xuất vào năm 2004. Một chiếc SUV 2 cầu thú vị đã đưa mình đi đến nhiều nơi hơn, an toàn hơn (so với xe máy), cho mình nhiều kiến thức, kinh nghiệm cũng như thoả mãn niềm đam mê

Ngoài các hạng mục bảo dưỡng định kỳ mà mình luôn ghi chép lại để theo dõi chiếc xe, mình còn ghi chép cả chi phí nữa. Và thực ra mình ghi chép lại mọi khoản thu – chi như một thói quen trong việc quản lý tài chính cá nhân, mình dùng Money Lover cho việc đó, mình sẽ review ứng dụng này trong một bài viết khác nha

Tổng các chi phí

Bảng dưới đây sẽ tóm tắt các chi phí trung bình cho chiếc xe trong vòng 1 năm, được tính toán từ việc theo dõi trong 3 năm sử dụng, chi tiết các hạng mục mình sẽ trình bày bên dưới bài viết
Screenshot 2023-06-05 at 13.35.52.png

Đối với xe cũ, có phần chi phí về bảo dưỡng sửa chữa và nhiên liệu sẽ là những chi phí cao hơn so với xe mới

Chi phí ban đầu

Mình mua xe với giá 185,000,000₫ và tốn thêm tầm 5,000,000₫ nữa cho thủ tục giấy tờ sang tên này kia. Tổng 190,000,000₫ cho hạng mục này

Chi phí BH, phí đường bộ, đăng kiểm

Đây là các chi phí mà mọi ô tô phải đóng. Với xe cũ, phí đăng kiểm sẽ nhiều hơn xe mới tí xíu vì phải đi đăng kiểm thường xuyên hơn

Trong 3 năm, tổng chi phí cho các hạng mục này là 12,478,000₫ – trung bình 4,159,333₫ / năm

Chi phí gửi xe

Mục này mình chỉ tính phí gửi xe tháng tại nơi sinh sống, không tính những chi phí gửi xe vãng lai khi đi việc hay đi chơi. Nhìn chung là 1,200,000₫ – 1,300,000₫ / tháng gửi hầm chung cư. Tổng 15,000,000₫ / năm

Đây cũng là chi phí gần như bắt buộc nếu anh em đang sống ở thành phố lớn vì gần như không có chỗ đỗ xe miễn phí, và không phải ai cũng có mua được chỗ để xe riêng

Chi phí bảo dưỡng

Trong 3 năm, tổng chi phí bảo dưỡng, sửa chữa, và một chút rất nhỏ lắp thêm phụ tùng (cam lùi) là 48,880,201₫ – trung bình 15,293,400₫ / năm

Quảng cáo

Với chiếc xe ở độ tuổi này, mình thường mang ra gara ngoài bảo dưỡng và sửa chữa (gara chuyên Mitsu, cũng toàn kỹ thuật của hãng mở ra), thỉnh thoảng mang vào hãng kiểm tra. Phụ tùng thay thế cũng thường sử dụng hàng OEM hoặc hàng cũ sàng từ xe khác sang chứ không có điều kiện dùng hàng zin hãng, tất nhiên vẫn có một số món mình dùng đồ hãng.

Ngoài ra, thời gian đầu chưa có nhiều kinh nghiệm, mình cũng sẽ mất một số chi phí bảo dưỡng cho việc học hỏi và chọn lọc gara phù hợp

Chi phí nhiên liệu

Phần này chi phí tuỳ theo mức độ sử dụng thực tế mà thôi, và đây cũng là chi phí mà xe cũ sẽ tiêu tốn nhiều hơn xe mới. Với chiếc xe của mình, test thực tế đường trường ăn tầm 11-12L /100km, chủ yếu test bằng cung Hà Nội – Sơn La. Và hỗn hợp rơi vào tầm 14-15L /100km. Những lúc tắc đường hay leo bản leo nương đi số 1 số 2 thì mình chịu không tính được ra L/km

Vậy là về lý thuyết sẽ tốn đâu đó 2,640₫ – 3,300₫ /km (giá xăng 22,010₫). Trong 3 năm từ 2020 đến 2023 mình đi 22,540km, tức là khoảng 7,513 km /năm. Vậy sẽ tốn khoảng 19,834,320₫ – 24,792,900₫ /năm

Nhưng giá xăng thì cũng thay đổi, mình cũng có lúc đi nhiều, lúc đi ít, lúc đi đường trường, lúc đi phố, nên thôi quay lại tính toán thực tế

Quảng cáo

Mình có số liệu ghi chép trong 26 tháng (4/2021 – 6/2023), với quãng đường 14,181km, mình bơm 45,040,000₫ tiền xăng. Và tương ứng với số tiền là 20,787,692₫ /năm, với quãng đường 6,545 km /năm, vậy chi là tốn khoảng 3,176₫ /km (nhân ngược lên là xe tiêu hao 14.43L/100km, khá chuẩn với thông số đã test ở trên)

Tóm lại

Gòi, vậy với 55,240,000₫ /năm tức là đâu đó 4,600,000₫ /tháng là mình nuôi được chiếc xe này rồi, vẫn trong khả năng tài chính cho phép và cho mình nhiều trải nghiệm về ô tô sớm hơn, thú vị hơn cũng như tăng khá nhiều kỹ năng lái xe, off-road cũng như xử lý các tình huống hỏng hóc hay sự cố không mong muốn. Ví dụ, như với lần đi du lịch vô tình va phải off-road tại Hang Táu, một trải nghiệm nâng cao tay lái khá nhiều

Các chi phí trong bài viết là chi phí thực tế với chiếc xe SUV 7 chỗ 19 tuổi, nếu là phân khúc xe khác và tuổi đời khác với tình trạng khác, các chi phí có thể cũng sẽ rất khác. Và đương nhiên, nếu có điều kiện, hãy cứ mua xe càng mới càng tốt, xe cũ vẫn tiềm ẩn nhiều rủi ro hơn xe mới, đặc biệt là về độ an toàn khi sử dụng, vận hành, mình không muốn khuyến khích hay cổ vũ anh em mua xe cũ, chỉ muốn cung cấp thông tin để các bạn tham khảo

Update thêm cái ảnh chi tiết các hạng mục bảo dưỡng trong 3 năm qua cho anh em nào quan tâm:
Screenshot 2023-06-06 at 15.50.04.png

Anh em có thể đọc thêm nhiều bài viết khác về quyết định cũng như hành trình với chiếc xe này của mình tại đây. Mình có chia sẻ từ khi mình xác định nhu cầu sử dụng, các tiêu chí để chọn xe cũng như review chi tiết về chiếc xe này với các nội dung như ảnh dưới:

Ngoài ra, mình cũng sẽ chia sẻ thêm nhiều kinh nghiệm, tình huống, những lần nằm đường…. cũng như những nơi vui vẻ mà chiếc xe này đưa mình đến trong các bài viết sắp tới, anh em thích mình kể chuyện nào trước thì bình luận ở dưới bài viết này nhé

Nếu thấy bài viết hay, anh em đừng quên Follow mình trên Tinh Tế cũng như trên trang Facebook của mình để không bỏ sót các bài viết mới. Cũng có thể ghé Website của mình để xem những bài viết chất lượng cao. Mình cũng có một Group chuyên chia sẻ deal hời chất lượng cao, anh em có thể ghé chơi, thấy hợp nhu cầu có thể tham gia nhé. Chân thành cảm ơn anh em và hẹn gặp lại trong những nội dung kế tiếp

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

203 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhà có sân đậu xe là đỡ được 15 triệu/năm rồi
@sigemura Mình ở SG, cho thuê cái chỗ đỗ oto được 15tr/tháng. Hihi. Gửi xe trong sân khu quân đội phải chịu để xe ngoài trời nắng nóng và bị lá rụng đầy xe.
Banhug
TÍCH CỰC
10 tháng
@kimthanhvu phân chim, bụi, bla...bla... bạn mình để xe ngoài đường luôn 😆)
@AĐÙMEN Làm gì thì bác ấy không nói 😆
Kenium
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@ntdieu nhà có sân đỗ xe, đi lòng vòng tp cũng ko mất tiền đỗ.
Tôi sống ở VŨNG TÀU
Mình cũng đang muốn mua 01 chiếc xe cũ, cụ thể là honda civic 2009-2011. Công nhận ở các TP lớn, việc tìm bãi gửi xe là một bài toán khó. Như gần nhà mình tìm mỏi mắt mới có 01 bãi cách nhà khoảng 500m, bãi ngoài trời mà cũng 1tr3 :|
@tranboitai Thì đánh đổi mà b 😆 vios có 1.6 thì lấy gì ăn lại.. cơ mà m nghĩ chắc cũng 8l-9l hỗn hợp là ok rồi.. còn đã nội thành hà nội thì nó vô vàn lắm 😃) mấy nay tìm hiểu dưới 400m thì chắc mua được date 2014-2015 đổ lại bản 2.0G… còn tầm 300m chắc cỡ 2009-2011 bác ạ… nó lành thì chơi được , chịu khó đăng kiểm tí nhưng bù lại linh kiện thoải mái, hơn là mua fadil date mới kk
@Double D giờ hạn cho đăng kiểm 1 năm là xe date 20 năm nên k lo vụ đk bác ơi. Cá nhân e thấy civic gen 9 xấu hơn gen 8 nhiều bác ah 😃) Mình mua xe lần đầu mà mua xe cũ date cao như này cũng hơi rén, nhưng thấy phần lớn các bác phán là dòng civic này bền vô đối nên chắc cũng chốt e gen 8 thôi 😁
@tranboitai Thế là 2009 hả bác? Giá chính xac xong xuôi là bao nhiêu ạ?
M thấy diễn đàn xe cũ date 2013-2015 bản 2.0 thì tầm 360-400tr…
Date cỡ đó m thấy ok mà form cũng được 😃) mà tầm giá đó thì vios chắc k ăn được gì ngoài tk nhiên liệu á…
Ưng nhất là bền và lắm đồ thay =)))
@Double D chưa bác ạ, e chờ báo giá 2011 êm hơn thì e mới chốt. Budget của em dưới 300 thôi nên nếu bác nào ok thì e mới triển 😃)
nhiều khi cũng muốn mua cái xe để đi. Nhưng nhu cầu thực tế thì có khi cả tháng e mới đi 1 lần. Ở Hà Nội quanh chỗ em ở thì gửi xe cũng loanh quanh hơn 1tr/tháng. Tiền gửi xe thừa tiền đi taxi 😁
@Dương Quang Thế E cũng nghĩ như bác cho đến khi vợ e bầu gặp pải nhiều tính huống mà tự đi xe mình sẽ tốt hơn đi taxi, grab rất rất nhiều. Nếu chỉ xét về vấn đề chi phí thì việc đi taxi, grab ok hơn. Nhg nếu xét đến nhg vấn đề xung quanh thì lại khác, có ng đi taxi, grab ok hơn, có ng thì đi xe cá nhân sẽ ok hơn. Với kinh nghiệm 1 năm đi taxi/grab thì e thấy nó có một số vấn đề sau:
- mất thời gian đặt xe, chờ đợi nhất là giờ cao điểm, trời mưa, ko pải lúc nào cũng chắc chắn 100% đặt đc xe. Nhà e đặt grab đi làm, nhiều khi tài xế còn đang ăn sáng, giả vờ hỏng xe rồi hủy chuyến, thường sẽ pải đặt xe sớm hơn 15-30 phút nếu sợ lỡ việc ...
- nếu bác có việc j đi sớm quá hoặc muộn quá sẽ ko đặt đc xe
- đi taxi/grab có ok hay ko còn phụ thuộc vào cái xe có sạch sẽ ko, tài xế lái có cẩn thận ko. Xe thì có xe sạch sẽ, có xe hôi nhg tài xế thì hầu hết là đi nhanh, ẩu vì đi nhanh thì ng ta đi đc nhiều cuốc hơn, nhiều tiền hơn. Vợ e bầu, lần nào lên xe e cũng dặn tài xế đi nhẹ nhàng nhg mà ng nghe, ng ko, nhắc rồi mà ng ta còn đi ẩu như Fast & Furious thì tăng xông lắm 😆
- đi taxi/grab hầu như là ồn ào, ko đc yên tĩnh (tài xế mở nhạc, gọi điện, âm báo tin nhắn điện thoại trong các group hội đặt xe, tài xế bắt chuyện ...)

Nhà e h có xe rồi nhg đi làm e vẫn đi xe máy cho nhanh, đi đâu e cũng tính xem tự lái xe hay đi grab thì ok hơn để đi. E mua xe cũ cũng ko đắt. E chỉ coi nó là cái phương tiện như cái xe máy thôi. Cái j cũng có ưu nhược điểm của nó, các bác đừng quá để í vào mặt chi phí, nếu chi phí tối ưu thì nhg mặt khác cũng khó có thể tốt đc. Quan trọng là để nó phục vụ mình thôi.
abusalad
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Dương Quang Thế đi thường xuyên, đi nhiều thì hãy mua! ít đi hoặc lâu lâu mới đi thì taxi hoặc zoomcar cho khỏe bạn ơi!
@Đạt Fish Cám ơn chia sẻ của bác 😁 đúng là xe của mình thì mình sẽ chủ động được nhiều hơn, có nhiều thứ giá trị không quy ra thành chi phí nhìn thấy được
iosha8x
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Dương Quang Thế Đang chạy grabbike làm 8h sáng tới 8h tối, 26 công/tháng sau khi trừ chi phí thì thu nhập được 15tr/tháng. nuôi con 5tr rồi giờ nuôi thêm em xe cũ này 5tr/tháng nữa thì hơi căng nhể, thôi thuê xe tự lái cho khỏe. 200tr để phòng thân và sức khỏe chờ ngày lên làm tổ trưởng đội grab sẽ mua xe = ))
quangna
ĐẠI BÀNG
10 tháng
có chỗ đậu không phải gửi là tiết kiệm được kha khá, tập trung vào bảo trì bảo dưỡng xe nhiều hơn rồi. mình thì free ở nhà, đi làm thì kiếm phố cho đậu free rồi đi bộ lại công ty tập thể dục luôn
@quangna Ở nhà có chỗ đậu free mà đủ an toàn cũng ra gì đó bác 😁 quanh chung cư mình cũng có nhiều chỗ để free nhưng mình không đánh đổi, vẫn ném xuống hầm cho an toàn và tiện lợi
abusalad
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Ngon Bổ Xẻ bên gần nhà mình có cái chúng cư gần cầu Thị Nghè thấy người ta cũng quăng xe ra đường, nhưng mà chắc có mua bảo hiểm chứ đi ngang va quẹt, ngủ 1 đêm xuống thấy xe trầy, móp cũng oải
@abusalad khu nhà mình bữa nọ có vụ để xe ngoài đường, buổi đêm chắc bị xe tải va phải, móp hết đầu rụng cả 1 bên bánh trước, hi vọng có bảo hiểm họ giải quyết cho chứ nếu không chắc cũng bằng tiền gửi xe cả năm
quangna
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Ngon Bổ Xẻ ah để buổi đêm thì nguy hiểm lắm. hên nhà mình đậu trong nhà lọt
Mitsubishi Pajero GL V6 3.0 uống xăng kinh lắm, mà đi thì ngon bác chủ nhỉ ^^
@AĐÙMEN Thực ra máy 3.0 thì mức 11-12L /100kmđường trường mình nghĩ là hợp lý
Xe bố mình 2.0 AWD cũng tiêu mức 10L /100km đường trường rồi
Cùng phân khúc SUV có Fortuner máy xăng 2.7 bản 2 cầu cũng 9.4L/ 100km đường trường rồi
Mình cũng lùng mua xe cũ và may mắn khi tìm mua được một chiếc xe ưng ý, chất lượng và ổn định. Phí nuôi xe hàng năm của mình cũng thấp hơn chủ thớt một chút do xe đời mới (45T/năm). Chúc chủ thớt có thêm nhiều trải nghiệm thú vị và an toàn với chiếc xe của mình.
@no_promises339 Cám ơn bác 😁 đúng là phải mua được xe ưng và có yêu xe chút đỉnh rồi mới vượt qua được mấy cảm giác chán lúc nhìn hoá đơn haha
@no_promises339 bác mua xe nào vậy?
@darklight_vtp Xe này bạn. Mình cũng có bài viết ở đây:
https://tinhte.vn/thread/review-chiec-crv-2018-g-sau-2-nam-su-dung-va-hanh-trinh-minh-di-tim-mua-xe-luot.3573148/
@no_promises339 bài này của bạn mình có đọc rồi. khá kì công,à bác mua xe lướt nên ít vấn đề hơn xe cổ kiểu này nhể
Mình cũng có đam mê là kiếm con xe cũ 2 cầu để offroad, mày mọ độ xe này nọ, vì mình cũng camping nhiều từ thời sinh viên.

Nhưng tới lúc mua xe thì chọn k3 2022 vì vợ có bầu đi gầm cao không tiện, đi trong phố cũng nhẹ nhàng êm ái =.=' Giờ thì có thằng cu nhỏ, đi resort vợ cũng không thích đi nữa, bảo ở nhà chơi sướng hơn. Vậy là ít đi du lịch hẳn luôn. Nhìn bạn đi này kia trải nghiệm thấy GATO nhẹ nha, vợ bạn cũng ham vui không kém =]] Vợ chồng bạn có vẻ chưa có em bé nên cũng thoải mái vụ du lịch thì phải.
Mình cũng dẫn cu con đi này kia từ 3 tháng tuổi, trộm vía bé hợp tác tốt, nhưng đi thì cũng bị lệch giờ ăn này kia, xót con nên tạm thời ở nhà cho nó lớn tới tầm 2 tuổi rùi mới tính tiếp.
@scattered Nhu cầu thay đổi nên xe cũng sẽ thay đổi, xưa mình mê sedan lắm, kiểu sporty, choáy phố nọ kia. Nhưng giờ thấy hợp với SUV nhất, sau này con cái vào có khi lại đổi qua form VAN gia đình

Nhưng đúng là vợ chồng mình được cái ham chơi như nhau, nên vẫn đang chưa con cái 😁 vì chơi chưa đủ, làm cũng chưa đủ nên vẫn chưa xúc tiến vụ đó haha

Trẻ con cứ cứng cáp tí là cho đi nhiều cho khoẻ bạn ạ :D sau có con mình cũng cho đi chơi cùng hehe, đủ cứng là cho đi chơi
@Ngon Bổ Xẻ Trước khi có con mình cũng sedan, SUV gầm cao máy mạnh, cũng off-road + road trip tè le. Có đứa đầu thì sedan ra đi vì vợ bầu kêu ngồi sedan cấn bụng. Có đứa sau thì 1 SUV ra đi, thay bằng chiếc Toy Sienna hybrid. Định mua chiếc EV March E thì thấy bố vợ đi road trip hết pin giữa đường, đành rút lui.
@tigerboy VAN là chân ái xe gia đình bác ạ 😁 rộng rãi thoải mái
MustDie
TÍCH CỰC
10 tháng
@scattered con bé đi chơi đúng là thảm họa, loanh quanh ăn lại ngủ ăn lại ngủ, ko theo đúng lịch của con là khóc gắt cho biết mặt, cuối cùng chỉ ngồi trên xe là chính ko chơi được gì
Cười ra nước mắt
mấy dòng này khung gầm khỏi chê ,xe đằm ,chịu khó ăn xăng khi chạy xe địa hình
@anhcom67 Đúng là gầm vẫn rất ngon 😁 nội thất thì lẻng kẻng rồi nhưng máy móc và phần cứng vẫn chắc nịch hehe
Xe mình sedan đời cũ 7 năm tuổi. Các chi phí đầu mình tốn như mua cam hành trình, lắp cam cặp lề, thay ắc quy, còn lại chạy thì vẫn pải tốn xăng và thay nhớt định kì. Nhà có sân nên đỡ tốn phí đậu. Hiện mình chưa tốn phí bão dưỡng nhiều nhưng chắc cuối năm pải thay 4 cái lốp rồi.
Chi phí của mình cũng như bác, trừ phần nhiên liệu thì có lúc đi nhiều lúc đi ít. Nói chung, nuôi xe ô tô thì tốn nhất là chỗ gửi xe nếu ở thành phố lớn, còn đâu thì cũng ko tới mức quá.
M cũng thích mua con 2 cầu, chắc sau có đk lên đời con bán tải mới or lướt cho an tâm. Hiện m đi attrage. Nếu tháng đi 1000km thì chỉ hết hơn triệu xăng ( khoảng tr3). Bảo dưỡng năm 2 lần khoảng 3tr.
@toivaem986 Muốn xe 7 chỗ mà 7 người ngồi thoải mái rồi vẫn có cốp rộng thì mình thấy mấy dòng VAN to như Sedona, Carnival, Senna mới đáp ứng được 7 người ngồi thoải mái.

Còn hầu hết SUV với MVP bây giờ dù ghi là 7 chỗ nhưng cơ bản là 5+2, tức là 2 ghế cuối là ghế phụ, ngồi không sướng
@Ngon Bổ Xẻ ah ý m là m thích suv chứ m ko cần ngồi đủ 7, đi chơi gđ có 4 ng thôi mà, mấy con xe bác nêu ngồi hàng cuối đều ko thích cả @@
@toivaem986 Yepp thế cứ như mình, suv 7 chỗ gập 2 ghế cuối là thênh thang chở đồ cả nhà đi chơi 😁
@Ngon Bổ Xẻ Vâng. Mỗi tội ko dám mua đời sâu quá như bác thôi. Cỡ 5 năm đổ về
Mình đi loanh quanh thôi mà 1 năm gần 20K 😔
@tin_truc22 Tôi mỗi năm khoảng 1.2 vạn.
@Chichbong0302 mình đi du lịch ko phải tài xế bắc nam ấy ơi
@tin_truc22 Tôi bảo bạn tài xế bắc nam đâu. Tài xế bắc nam thì 1 năm 5-10 vạn km. Bạn đi 1 năm 2 vạn km là cũng cao đấy. 1 km mất khoản 1.500-3000 tùy xe tương đương 30tr-60tr tiền xăng.
@Chichbong0302 mình thay xe máy 100% khi di chuyển trong nội thành mà, kẹt lắm mới phải lấy xe máy ra khi phải chẻ hẻm. Con PCX 2011 mình giờ mới 70k thôi cách đây 5 năm là 65K 😁
Bạn đi ít nhỉ. Mỗi tháng mình trả tầm 15 tr tiền xăng cho 2 xe của mình và ông già (đi chung 1/2 thời gian vì làm cùng nhau). Đợt giá xăng dầu tăng cao là 20-25 tr/tháng.
@yourdalink Mình làm việc ở nhà nhiều 😁 xe chỉ để đi siêu thị hoặc đi chơi xa là chính, cũng ít khi đem vào phố
Chúc mừng bác chủ! Dòng này thì nổi tiếng là "nồi đồng, cối đá rồi" chỉ duy nhất có chút lăn tăn là phụ tùng thay thế hơi hiếm, giá cao và ăn xăng thôi, còn trải nghiệm thì vẫn ổn!
@vinhtroc Phụ tùng mình thấy cũng không khó đâu, hàng OEM khá nhiều và sẵn, hàng rã xe cũng nhiều luôn. Cũng có mấy bác chuyên đi xe này nhập hàng phụ tùng về bán trên shopee luôn á
kduycntt
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Xe cũ ở VN đắt ghê, ông đồng nghiệp mình ở Nhật vừa làm con xe Suzuki Wagon có 10 củ tiền Việt đời 2007 gì đó.
@kduycntt 😁 giá xe mới bên nhật cũng có 1/3 giá ở VN mà bạn
@kduycntt Mé, ở vn ko những xe cũ đắt mà xe mới cũng đắt, đến cục c** cũng đắt nữa. Mà dân lại nghèo, nhưng vẫn có tiền tiêu xài đc. Chứng tỏ dân vn giỏi =))) vui vẻ ko quạu nha ng ae
Bác đi ít nhỉ mình mỗi năm trung bình đi 2vạn / xe mới mỗi tháng trung bình tiền xăng 3tr *12 36tr bảo hiểm 7tr bảo dưỡng 3 tháng 1 lần 2tr vị chi mỗi năm mất 50tr xe mới kia cerato 1.6 2021
@chớp nhoáng Vâng, em toàn làm việc ở nhà, xe hầu như chỉ để đi chơi với đi về quê
lxh1290
TÍCH CỰC
10 tháng
mới mà bác hơi liều, mua đời sâu quá, em chỉ có suy nghĩ mua xe cũ sâu không quá 5 năm năm, nhưng thực chất mua sâu 6 năm. và đi được 2 năm nay rồi
@lxh1290 Đúng zậy :D chơi phải thoải mái haha
@lxh1290 Mà quên không đề cập 😁 em mới mua được 3 năm và là con xe đầu tiên nhưng không phải lái mới, cũng có kinh nghiệm xe cộ gần chục năm rồi
lxh1290
TÍCH CỰC
10 tháng
@Ngon Bổ Xẻ cả vợ con cũng phải thoải mái, chứ đi chơi mà nằm đường, mình thoải mái, vợ con nó mà càu nhàu thì ối giồi ôi
@lxh1290 Chính xác
5 sao
Ngán nhất mùa này là đăng kiểm 6 tháng.
@trungmum Mới đậu đăng kiểm được lên 1 năm bác ạ 😁 năm sau lại về 6 tháng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019