Chi tiết hơn về con lăn của Anywhere 3 so với đời trước: Đỉnh
Rất hay và hữu ích!/18 người
trantuananh1996
một nămBình luận: 185
Chi tiết hơn về con lăn của Anywhere 3 so với đời trước: Đỉnh
Các bài review về MX Anywhere 3, MX Master 3 đã có rất nhiều nhưng mình chưa thấy bài nào mô tả được hết sự sung sướng của nút cuộn trên đời này.

Dòng MX và một số dòng khác của Logitech có nút cuộn 2 chế độ mà hãng gọi là Ratchet (Cuộn từng khấc) và Free spin (Cuộn vô cực - Mình gọi thế cho ngầu 😁). Mình được dùng con chuột 2 chế độ này đầu tiên là Logitech Marathon M705, chắc tên nó để ví nút cuộn nhanh như chạy Marathon vậy. Và từ đó mình thích nút cuộn của Logitech. Bạn nào chưa xài thử thì đừng xài, nghiện đó, cầm con chuột khác khó xài lắm.
Phải nói là nhược điểm của dòng MX nói riêng và nhiều chuột của Logitech nói chung, là cao su cực kì lởm, lởm vô cùng. Mình phải thay vỏ vì cao su nó lởm chởm. Mà vì cái nút cuộn của nó nên mình không xài được con chuột nào khác. Anywhere cũng có thể cuộn ngang được nhé. Mình đọc bấy bài trước có bạn bảo không cuộn ngang được.

1. Con lăn bằng kim loại
Ở Anywhere 2s/Master 2s đổ về trước, con lăn bằng nhựa hay gì đó mình không rõ, mạ bạc lên, dùng một thời gian bị mồ hôi tay làm xỉn. Anywhere 3/Master 3 đã thay đổi thành con lăn kim loại hoàn toàn. Nhìn rất sang và rất đẹp, còn bị xỉn hay không thì hên xui chưa nói được. Đây là điểm mình thích đầu tiên. Đẹp, rất đẹp.
Chỗ này ko biết chèn ảnh sao cho có cái kéo ngang nhể :D

Quảng cáo

2. Con lăn hãm bằng nam châm
Con lăn này hãm bằng nam châm điện chứ không phải lẫy cơ học như các đời trước, thành ra nó êm, cực êm luôn kể cả ở chế độ cuộn từng khấc. Mình có video so sánh ở đây, âm lượng micro mình để nguyên không sửa gì cả. Bản thân con anywhere 2s của mình tiếng nó cũng bé hơn nguyên bản một chút rồi. Các bạn có thể thấy, tiếng nó còn bé hơn cả tiếng bấm nút. Có thỉnh thoảng mình bị chính tiếng rột rột khi cuộn chuột của mình làm khó chịu

Mình để ảnh ở đây cho ae thấy sự khác nhau giữa 2 con lăn. Hình mình lấy ở theverge với amazone.
3. SmartShift
Anywhere 3 (Master đã có trước đó rồi) có thể tự chuyển thông minh giữa hai chế độ Ratchet và Free spin. Quá đã. Ở các đời trước, mình phải tự chuyển bằng cách nhấn nút cuộn xuống, hoặc nhấn nút ở thân chuột thì trên đời này, nó tự động. Khi mình cuộn từ từ, nó vẫn có khấc, vẫn có cảm giác cuộn. Còn khi mình vuốt nó nhanh hơn một chút, nó tự chuyển sang Free spin. Đã gì đâu.
Độ nhạy để tự động chuyển này vẫn có thể tùy chỉnh được luôn. Trong video trên các bạn cũng có thể thấy Anywhere 3 tự chuyển đó :D

anywhere 3 setting.PNG

4. Chỉnh lực cuộn

Quảng cáo

Con lăn đời mới có thể chỉnh được mức độ nặng/nhẹ ở chế độ cuộn từng khấc. Điểm này khác biệt với tất cả các con chuột mình đã từng xài trước đây. Anywhere 2s mình rất thích, nhưng con lăn lại hơi nặng quá với mình. Mình đã phải mổ xẻ ra chế lại cho hợp hơn như hình dưới. Switch mình cũng thay luôn theo sở thích.
Ở đời 3 có thể chỉnh trực tiếp trong Logitech Options → Scroll force. Quá ngon. Bạn nào thích tập cơ ngón tay để làm gì đó thì có thể kéo lên mức cao nhất, nặng lắm :D
MX Master 3 hình như không có cái này, bạn nào xài rồi xác nhận giúp mình nhé.
Chèn thêm cái lò xo vào làm nút cuộn nhẹ bớt đi

5. Kết
Trên đây là chi tiết về nút cuộn của Anywhere 3/Master 3.
Nó là cái làm mình quyết định nâng cấp lên, vì thật ra mình thấy thiết kế đời trước đẹp hơn. Và đời này còn bỏ mất tiêu 2 nút trái/phải ở nút cuộn nữa. Type C thì mình ko bàn vì Anywhere 2S của mình cũng có Type C rồi hehe
Các bạn nào hay xài nút cuộn, thích cuộn nhanh thì rất đáng để nâng cấp.
Với mình, có lẽ sau này có thêm chỉnh lực bấm nút nữa thì mới nâng cấp tiếp :D

Quảng cáo

Thêm một vài hình ảnh

Chi tiết cổng Type C mình mod trên Anywhere 2S. Trông cũng ổn nhỉ :D
185 bình luận
Thấy cuộn ngon phải bơi vào xem. Ai làm đồ họa, hệ autodesk với adobe chẳng hạn... Cuộn nó là sống còn luôn.
@DuyFour Được bạn ơi. Nó chung chuẩn với nhau hết thay thoải mái
@trantuananh1996 cơ mà mua mấy cái switch đó ở đâu hay phải kiếm chuột cũ sang qua thế
@long chong xang Đặt shopee bạn ạ 😁
DuyFour
ĐẠI BÀNG
một năm
@trantuananh1996 Cái swith slient mua ở đâu bác ơi?
hanith
ĐẠI BÀNG
một năm
Mấy đời sau làm bớt ngu. Đời đầu có vòng cao su giữa. Xài đc 2 tháng thì nát
M-ART
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@hanith mình dùng 2S 3 năm nay chưa thấy có vde gì
Toàn mua về xài chả biết gì về mấy con lăn này. Nhưng lăn kim loại chắc mát tay lắm. Tặng Bạn 1 sao bài viết chi tiết. 😃
@✎﹏нσàиɢ тυâиᵛᶰシ Đến khi xài rồi mới biết nó ngon bạn ơi hehe
Phải chi logi dùng tpu/pc thay vì cao su.
Đang dùng master 2S, con lăn vẫn bằng kim loại, khác cái là phần răng bằng cao su, không để kim loại trần thế kia, cá nhân thấy thế dùng sướng hơn, êm đầu ngón tay hơn.
cũng thích cuộn của logi,dùng đã
HoaSoTu
ĐẠI BÀNG
một năm
Nhiều lựa chọn, và nâng cấp khả năng trải nghiệm của người dùng
Với nhu cầu mình thì chưa dùng thử loại Anywhere, đang dùng M590 Silent hơn 1 năm nay, vì thích cú click chuột êm ái và thời gian pin tuyệt vời của nó (1 viên pin AA, dùng được hơn 7 tháng với Bluetooth) 😍. Chắc sau này sẽ dùng thử Anywhere xem như thế nào
@nuhuta Mình cũng dùng con này và hoàn toan hài lòng với em nó
DuyFour
ĐẠI BÀNG
một năm
@nuhuta mình cũng sài con này. nhưng phần nhựa bị bong rồi. Đang ko biết xử lý sao.
Quá đắt cho một con chuột 😆
@Mr.Whisky đắt hay rẻ phải dùng mới hiểu được , thêm nữa là nó phải đáp ứng đúng nhu cầu công việc
pikupi
TÍCH CỰC
một năm
@Mr.Whisky vẫn đang dùng đời 2 với macbook pro, dùng chuột này sướng vl thay vì cứ vuốt trackpad mỏi tay, thoải mãi, chỉnh thêm vài chức năng điều hướng hay dùng của trackpad nữa là quá đủ. Ngoài ra kết nối ko cần receiver, sac pin dùng cả tháng, có tính năng chuyển giữa các thiết bị. Đáng đồng tiền hơn con magic mouse phế vật.
Cuộn chuột mới ngon quá. Ko lẽ lên luôn ta. Kakaka...
Cậu cho tớ thêm thông tin về vụ mod cổng type-c cho con 2S được không? Mình giờ dính mỗi con chuột này cổng micro-usb, mà 2S ngon quá mãi k hỏng nên tiếc k bỏ 😔
À, A1, A12, B1, B12 chung GND nha, A4, A9, B4, B9 là VCC.
Dễ nhất bạn mua cổng type c ra sẵn 6 pin ấy, chân nó to hơn dễ câu hơn. 2 pin ngoài cùng là GND, 2 pin kế tiếp là VCC. Cứ câu bất kỳ 1 chân ra thôi ko cần câu cả 2 chân đâu
@minhnkt Mua đầu chuyển cho nhanh
https://shopee.vn/4-Đầu-Chuyển-Đổi-Từ-Micro-Usb-3.0-Sang-Usb-C-Type-C-Cho-Android-i.238616487.2916969543
Tony08
ĐẠI BÀNG
một năm
@minhnkt Ồ thì ra các bác mod 😆) Làm em tưởng em mua hàng lớm
alisthuy
ĐẠI BÀNG
một năm
Cuộn của con lăn này xài rất đã, rất đáng tiền. Chỉ không thích cái Receiver đi kèm là đầu USB, nếu chuyển thành type C thì quá tốt vì đa phần các máy mới bây giờ đều sử dụng là type C là nhiều.
@alisthuy Chưa thể chuyển thành type C đc do vấn đề kích thước đó. Đầu USB A còn có phần nhựa bên dưới để nhét mạch vào được. Nếu làm cổng C thì nó thò ra cỡ 1cm chứ ko ít đâu 😁
hipppo
TÍCH CỰC
một năm
@alisthuy Receiver bằng USB-C là niềm mơ ước của cả người dùng và nhà sản suất từ nhiều năm trước rồi. Nhưng công nghệ hiện tại chưa đáp ứng đc. Đành chịu thôi.
@alisthuy Cái mạch nó bự quá nên nếu để type-c thì thô lắm.
DuyFour
ĐẠI BÀNG
một năm
@alisthuy Sài bluetooth thấy cũng ổn mà bác.
Riêng mình thấy xấu hơn đời 2. Nhưng đời 3 sạc qua cổng C khá giá trị.
@DYH 2s của mình đã mod cổng C từ lúc mua luôn 😁
vỏ cao su làm sao thay được bạn ơi, nó bong ra nhìn bực cả mình
@tranducduy26 Order nguyên bộ vỏ về thay bạn ạ. Mình order bên aliexpress
@trantuananh1996 dán bằng keo hay sao bạn
@tranducduy26 Ko, nguyên bộ vỏ chứ ko phải mỗi phần cao su đâu bạn. Bê mỗi bộ đồ lòng sang thôi
DuyFour
ĐẠI BÀNG
một năm
@trantuananh1996 có link không cho e xin với.
Cái Scroll Force ở mức thấp nhất nếu dùng ngón trỏ để cuộn, lòng bàn tay không ôm chuột, thì con chuột có bị xê dịch không bạn?
@maidng Ở mức mình đang chọn nó đã ko xê dịch rồi bạn ạ 😁 Còn mức thấp nhất thì mình ko thấy gợn, gần như free spin luôn
Đang xài 2s, xài mấy năm rồi, pin vẫn rất tốt, con lăn rất tuyệt, xài trên mọi bề mặt.
MX Anywhere thì Đắt lắm
Hóng mods type c cho 2s à 😆
Dell ms5120w 820k. Ổn lắm!
@minhtrinh08 mình dùng chuột cứ sau 1 năm là quận hỏng, con dell này có bền ko bạn nhỉ
@huykhanh95hup Chuột nào nút cuộn cơ bằng cái encoder đều ko bền bằng encoder quang á. Mấy con logi đều quang học hết nên bền lắm
@huykhanh95hup Mình mới xài tầm hai tuần thôi. Nói chung tính năng ổn so với giá!

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019