Chia cửa sổ trên Windows ngon hơn Mac OS ? Snap vs. Split View

Trưởng Anh
27/4/2020 3:27Phản hồi: 240
Chia cửa sổ trên Windows ngon hơn Mac OS ? Snap vs. Split View
Chào anh em, có lẽ tranh luận giữa Windows hay Mac OS ngon hơn sẽ không bao giờ có hồi kết. Hôm nay mình sẽ đưa ra một chủ đề để anh em cùng chia sẻ quan điểm cá nhân. Về 2 tính năng nhìn thì có vẻ giống nhau nhưng có cách viết khách nhau trên hai hệ điều hành này. Đó là Snap trên Windows 10 và Split View trên Mac OS

Split View và Snap là gì ?

Split View và Snap là những tính năng ngăn, chia cửa sổ trên hệ điều hành Mac OS và Windows giúp cho chúng ta có thể sử dụng 2 hay nhiều ứng dụng song song.

Split View trên Mac OS

Screen Shot 2020-04-27 at 10.07.34.png

Snap trên Windows (ảnh mod Luân)

Split View có bắt chước Snap ko ??

Mình thấy có khá nhiều quan điểm về việc Split View bắt chước Snap hay Apple đơn giản chỉ là "THÁNH ĐẶT TÊN”.
Theo quan điểm của mình thì nên dùng từ học hỏi thì sẽ tốt hơn. Nếu Apple có thể làm giống được tính năng này thì chắc chắn họ đã làm rồi vì lý do đơn giản là Microsoft đã đăng ký bản quyền tính năng này trước đó. Đây là link đăng ký bản quyền của họ anh em giỏi luật có thể xem thử ! (thông tin này mình lấy được khi xem video bên linus tech tips)

http://appft.uspto.gov/netacgi/nph-Parser?Sect1=PTO2&Sect2=HITOFF&p=1&u=/netahtml/PTO/search-bool.html&r=1&f=G&l=50&co1=AND&d=PG01&s1="multiple+window+behavior+system".TTL.&OS=TTL/"multiple+window+behavior+system"&RS=TTL/"multiple+window+behavior+system"

Screen Shot 2020-04-27 at 09.26.15.png

Đây là một tính năng rất hay để giúp người dùng có thể làm việc tốt hơn với hệ điều hành.

Thông tin được hiển thị trên màn hình hiển thị trong một vài tờ giấy. Bằng cách giao tiếp với các cửa sổ, người dùng có thể truy cập bất kỳ cửa sổ nào như thể lấy một tờ giấy. Cấu hình dựa trên cửa sổ cho phép người dùng so sánh và đối chiếu nội dung của hai hoặc nhiều cửa sổ cùng một lúc. (Trích trong tài liệu của Microsoft)

Quảng cáo

Vì vậy hãng này học hỏi hãng kia là điều rất bình thường. Tuy nhiên học hỏi chứ không phải copy y hệt.

Apple có muốn copy y hệt ? Magnetic View ?

Theo mình là sẽ có đấy! Nếu có thử dùng qua vài phần mềm của Apple hoặc sản phẩm của họ thì đa phần đều có nam châm ở trong đó. Ví dụ Macbook, iPad đều đó nam châm, rồi từ Magic Keyboard cho iPad đến Magsafe (mag trong magnetic) . Trong phần mềm Final Cut Pro X nào là Magnetic Timeline (dòng thời gian từ tính) rồi là Snapping Feature (tính năng dính). Rồi cả Apple Watch Magnetic Charging Dock, Apple Watch Magnetic Charging Cable.

Magnetic - từ tính ở mọi nơi ! Khi sở hữu được một tính năng như Snap của Microsoft chắc Apple sẽ phải đổi thành Magnetic View chứ không phải Split View nữa

snaping mac os.jpg

Học hỏi có sửa đổi

Không phải cái gì muốn là được, Split View phải đi theo một hướng khác so với Snap của Windows. Thay vì tập trung vào việc xuất hiện trên Mac OS, Apple đã đưa cả Split View lên iPad OS. Giúp cho chúng ta có một sự đồng nhất khi làm việc giữa Mac OS và iPad OS.

Quảng cáo

Thay vì cho phép 3 4 cửa sổ mở cùng một lúc như Snap Windows 10 thì Split View chỉ cho phép chúng ta mở 2 cửa sổ một lúc. Như vậy thì sự tập trung cho công việc cũng cao hơn. Mình thấy khi dùng Windows 10 ít khi mình sử dụng 3 cửa sổ cùng lúc.
Screen Shot 2020-04-27 at 10.18.04.png
Còn nếu người dùng vẫn thích sử dụng tính năng Snap trên Mac hoàn toàn có thể lên AppStore mua, Apple vẫn được lợi từ việc bán ứng dụng mà !!

Screen Shot 2020-04-27 at 10.18.54.png

Cái nào ngon hơn !

Theo mình thì Snap có vẻ ngon hơn và tương lai hơn. Còn Split View có lẽ Apple sẽ cần cải thiện thêm để có thể thuận tiện hơn cho người dùng trong việc sử dụng. Ý kiến của anh em thế nào, mời bình luận nhé !
240 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Do bản quyền hay gì đó thì ko biết, nhưng cùi bắp hơn rõ ràng. Tính năng đơn giản mà còn phải đi mua app về mới làm được thì cũng hơi quan ngại
@pipobear Apple không phát triển MacOS cho người dùng Hackintosh, và hackintosh cũng không được support bởi Apple, cái này là vi phạm bản quyền rồi bố ạ 😃
VNPT001
TÍCH CỰC
4 năm
@pipobear Đấy. Chưa gì đã xù lông rồi. Tôi dùng window và iphone, nhưng tôi chả tôn thờ thằng nào cả, ai nói điểm yếu của nó mà đúng thì tôi vui vẻ chấp nhận thôi. Chứ ko như bạn và những người cuồng Apple khác, lúc nào cũng tâng lên mây, người khác nói đến yếu điểm thì lập lờ bỏ qua. Tôi cũng chưa hề bảo ai dùng đồ Apple là ngu nhé
VNPT001
TÍCH CỰC
4 năm
@vanlinh2905 Hài hước vãi. Đi đường tiểu ngạch mà lại nghĩ là chính ngạch 😃)
Nghĩa Ryan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@pipobear tôi cũng xài mac nhưng nói mac free là sai rồi 🤦‍♂️ hệ điều hành mỗi cái lại tốt cho 1 đối tượng riêng thôi chứ ko phải nó thua 1 số mặt vì free 😂
Byk
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thực ra là rất ít ng mua cái này. Như em bh e toàn chia màn hình làm vc ra làm. Cứ 3 ngón mà quẹt rất chi là tiện mà lại còn phân chia đc. Màn hình này đang làm j màn hình kia đang làm cái j. K loạn tất cả như bên win. E rất ưng là cái chức năng màn hình này làm 3 4 mảng nhỏ gộp lại 1 mảng cực tiện
Byk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@isNHP Chuẩn bác hành chết nó đi haha
@isNHP Đây là diễn đàn mình nghỉ bạn chưa rỏ thì mình bảo win nó cũng có vậy thôi. Gì mà kệ bạn đồ lớn rồi còn giận giận 😆)) lẫy lẫy
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
4 năm
Bây giờ là thời đại của opensource rồi. Phải là github chứ không phải appstore nữa mod ơi :v

Recommend 2 app free và opensource này nhé. Spectacle hoặc là Rectangle. Rectangle thì hay hơn.

PS: "Magnetic - từ tính ở mọi nơi ! Đáng ra khi sở hữu được một tính năng như Snap của Apple chắc họ sẽ phải đổi thành Magnetic View chứ không phải Split View nữa"

Đoạn này cứ lủng củng sao ấy mod. Apple hay Microsoft?
@Puppy Potter oh hơi lủng củng thật hehe, để sửa lại chút
@Puppy Potter chuẩn cmn luôn. đọc mà đ hiểu Magnetic có liên quan gì ở đây luôn =))
@Puppy Potter chỗ này mình cũng thắc mắc. sao tự nhiên lại có "Từ tính" ở đây. nó chẳng liên quan gì
thegianvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mỗi tội Không có lệnh cut and paste là đã chán rồi.
@pipobear Haizz đâu đâu chen vào đít người ta xong bảo người ta soi mói mình haizzz. Tội
@QXPro Lằng nhằn nhưng an toàn hơn cut paste bên win. Một lúc nào đó bạn đang cut data quan trọng và paste vô một ổ usd mà ngay lúc đó usb nó hỏng thì sẽ hiểu thôi
@Toàn Thế Giới Bác làm như Win không có phím tắt ý. Bao biện quá.
@thegianvn Có nhé, chẳng qua chú quá lậm vào ctrl x của windows thôi
Captain!!
TÍCH CỰC
4 năm
đã đọc.
@THT89 đã like chưa
@Trưởng Anh Chưa 😁
@Trưởng Anh Đã đọc và like tại chỗ
@gatheringviolet thế thì like đi còn gì 😆
@minhthanh255 chưa thấy chỗ nào cả
Apple làm tính năng giống hãng khác thì là học hỏi, hãng khác làm giống Apple thì là copy. 😁
@Trưởng Anh Gái nào mình cũng cho mưọn hết nhé
@xuantruong1992 tưởng hãng khác làm như Apple là copy, còn Apple làm thì chính xác là định nghĩa lại chứ.
@thenhantinh định nghĩa được đâu phải dễ bạn 😆
@Trưởng Anh vụ này chuẩn này.
HDai9X
ĐẠI BÀNG
4 năm
Snap của Win ngon hơn Split của MacOS rất nhiều - 1 thằng đang xài PC win + MBP cho biết
@HDai9X Cái destop của mac lúc nào cũng rối mù :v nói thật là dùng win quen rồi nên thấy hiệu suất tốt hơn, bên mac muốn nhanh phải nhớ đủ loại lệnh tắt
@trongvongbankinh 😆 mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh
Không hiểu ý bài viết cho lắm nhỉ?
Trên iPad thì phải split view còn trên macos thì đâu khác windows đâu nhỉ, y chang mà.
Screen Shot 2020-04-27 at 16.20.18.png
@dangchiviet cái Snap này nó quan trọng vl ra ấy
1 bên làm báo cáo, 1 bên tham khảo tài liệu, căn bằng tay làm gì cho mệt
@vanlinh2905 k có nó chắc làm việc rối mù đầu
@nhqdat Chắc do thói quen thôi bro.
Công việc chính thức thì mình dùng 2 desktops, 1 bên là nội dung tham khảo, 1 bên làm việc.
Còn ở nhà hay khi nào code, vọc vạch các thứ thì alt + tab.
À, xung quanh mình cũng không thấy mấy ai dùng 2 tính năng này. //mình KHÔNG hề phủ nhận rằng nó rất tiện nhé :p
bản thân mình dùng Windows nhưng cũng hiếm khi mở nhiều cửa sổ màn hình trên cùng một desktop, tối đa mình chỉ mở 2 cửa sổ thôi, hồi xài MacBook không có cứ thấy thiếu thiếu (phải mua app), lúc chuyển sang Windows thì lại ít xài 😁
@VNPT001 cày game thuê à =))
@VNPT001 Để đây và không nói gì

VNPT001
TÍCH CỰC
4 năm
@Trưởng Anh Xem po.rn nhiều tư thế 1 lúc để so sánh bác ạ 😆
VNPT001
TÍCH CỰC
4 năm
@thienvk ah mình nhầm, cày game khác với chơi game 😆
ronglua84
TÍCH CỰC
4 năm
Ngon ta
Mình ko có Mac nên chỉ xài snap 😃
wenshengnj
TÍCH CỰC
4 năm
Tính năng này rất tiện khi dùng màn hình to, 1 lúc làm nhiều việc tiện lợi hơn
lúc còn xài macos bực mình vì nó snap cứ chuối chuối, đôi khi cái mình cần nhất nó làm khá lủng củng =.=
xài win thì cứ yên tâm xài, xài mac thì cũng cứ yên tâm xài, nhìn qua ngó lại làm gì cho mất công 😃
@Sison ý mình là chúng ta là người dùng có phấn đấu cỡ nào cũng chưa liên quan gì đến hãng cả 😃
@Trưởng Anh cơm tôi vẫn ăn mà phở tôi vẫn dùng nhé
Sison
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air ý bạn kia là hãng đấy, ko phải ng dùng. Thôi bỏ qua nhé. Vẫn mong window sẽ mượt và đẹp như OS còn app trên OS sẽ đa dạng và đầy đủ functions như win.
@Sison BKAV sẽ mua lại Mac và Windows và hợp thành BK OS nhé
Tất cả đều mượn i3 hoặc awesome 😁
@Darklord.Py em cũng đang thắc mắc có phải cái người ta gọi là windows tiling không đấy :v Tính năng mình cực kì ít dùng :3
@SilverWolf501 Bạn xài i3 đi. Tiling là cực phê 😁 và đôi khi cực ky khó chịu.
@Darklord.Py i3 là gì vậy bạn 😆
@Trưởng Anh môi trường desktop của linux
kooo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sanp của win dùng làm việc đúng là đỉnh.
@kooo khá tiện
@kooo tăng 420% công lực https://github.com/microsoft/PowerToys
Split thì win8 cũng có rồi, bắt chước mà còn ko ra hồn nữa mà.
@angle_squall win 7
@daoluong1991 uh hen, windows có từ đời nào rồi. mac mới loai hoay làm, bắt chước mà cũng chả ra gì. giờ thì bắt chước cái SF làm bàn phím cho ipad mà cũng ko ra hồn. tệ hại.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019