[Chia sẻ] Bạn có biết tại sao xuống hầm chui lại phải bật đèn chiếu gần?

MinhTriND
15/8/2019 13:10Phản hồi: 193
[Chia sẻ] Bạn có biết tại sao xuống hầm chui lại phải bật đèn chiếu gần?
Việc đột ngột mất ánh sáng sẽ khiến mắt chưa kịp làm quen với bóng tối và lúc bấy giờ bạn sẽ chẳng nhìn thấy gì. Đó là lý do vì sao luật quy định chúng ta phải bật đèn chiếu gần khi lưu thông qua hầm. Và nếu có tai nạn xảy ra trong hầm thì thường sẽ là dây truyền nên việc tuân thủ càng phải được tuân thủ.

Đèn chiều gần là đèn cốt chứ không phải đèn demi hay đèn sương mù. Các xe có hệ thống tự động mở đèn sẽ tự mở còn các xe không có thì anh em phải mở thủ công.

Mức phạt khi không mở đèn trong hầm:
  • Xe máy: 500,000 - 1,000,000
  • Xe hơi: 800,000 - 1,200,000

Anh em cũng nhớ là không được bật đèn pha trong hầm vì nó sẽ làm người đối diện hoặc người đi sau bị loá, không nhìn thấy đường và cũng gây ra tai nạn.

193 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kytero
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vậy chứ nhiều người mua bằng đọc bảng báo còn không hiểu nên thông tin này chắc chắn kg biết.
@ChipHero Giới thiệu thêm cho bạn 1 luật có thể bạn chưa biết, là không được vượt trên cầu có 1 làn đường, nhé.
@hoang260398 Cái hầm Khuất Duy Tiến với Trần Duy Hưng mình đi chả bật bao giờ, vì nó sáng rồi, tối thì đã bật sẵn nên ko để ý. Chưa bị bắt lần nào 😀
@lllll-13 Nhiều ô tô nó bật pha, mình nháy điên cuồng mà nó cũng ko biết đường hạ xuống, muốn kiếm cái đèn pin rọi thẳng vào ghê.
@ChipHero Đừng bảo ô tô không học bằng 🤣🤣🤣
Trên đời này ghét nhất thể loại đi phố bật pha, nhất mấy ông nội xe ô tô
@annaphuong Em thì bị cận, đi trên đường buổi tối, có lần bị bật đèn pha chiếu thẳng mặt mà còn đèn trắng của mấy anh Ex, rider gì đó 😔 chiếu tới không thấy gì mà còn hoa mắt nữa, va chạm nhẹ với chiếc Mec phía trước hên không có gì, tim rung bùm bụp khi anh tài xế Mec bước xuống nhìn T.T
@annaphuong Chuẩn rồi đấy, khoe đèn, chói mắt người đi đường
@nXsmile Không đèn thì đi xe dịch vụ về, đừng đổ thừa. Bởi thế mới có nhiều người bật pha vào mặt bác.
thao pham_
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ToniMatseo Thường độ đèn nó k chiếu xa.chỉ chiếu gần thôi
Đang đi điện vụt tắt mà ko xe nào bật đèn... Tập xác định luôn
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@Hiếu_Sad Tốc độ cao + không có khoảng cách an toàn nữa
99v9.9999
TÍCH CỰC
5 năm
Giờ mới biết
anhvu999
TÍCH CỰC
5 năm
@99v9.9999 giờ mới biết mức phạt chỗ này Ngon vậy, chà ....mai mình phải xin chuyển về chốt này mới dc
Cứ tưởng để soi cho rõ ổ gà chứ :|
davinkalin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tuannph Chí quá anh ơi!! 😆
@Tuannph Trong hầm chỉ sợ ngập nước thôi, đèn để soi coi có nước hay không
Lúc nào qua hầm cũng có 1 cơ số không bật đèn không biết có bị phạt nguội không. 😁
Leduycng
TÍCH CỰC
5 năm
@xuantruong1992 Xe máy thì tuỳ. Xe hơi rất khó thoát.
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@Leduycng Xe hơi được đào tạo kỹ lắm + mức phạt cao nên thường chấp hành nghiêm túc hơn
Cũng có lý đó nhỉ
Mà nên bật luôn cả ban ngày nữa
amio1st
TÍCH CỰC
5 năm
@Manhtoan112 Đang ở vn nói vn chứ nc đi trước thời đại mà.
@ho xuan phu Tất cả xe Yamaha bây giờ đèn định vị và đèn hậu luôn sáng ko tắt được
@gagalovegood đèn định vị có khi nào tắt được đâu 😃 trừ khi là độ.
@ho xuan phu Xe honda tắt được (trừ Lead 2019 và Winner X)
ducdl2
TÍCH CỰC
5 năm
Đi xe nhập auto bật đèn 😃
@vietnew2128 Đèn auto nó khác đèn luôn bật. Auto thì dùng cảm biến khi tối thì bật sáng, đèn ô tô có chế độ auto và có cả công tắc, xe máy phổ thông nước ngoài (nước qui định luôn mở cos) dùng chế độ luôn bật cos.
@masterss0 đúng rồi bác, đi ra quán nhậu hay quán cafe có bàn ngồi ngoài vỉa hè trời tối khi rẽ vào hoặc lấy xe ra mình thường tắt đèn trc khi rẽ vào, vừa lịch sự lại an toàn :D
@viet net T có bảo là ko biết đâu
masterss0
TÍCH CỰC
5 năm
@vietnew2128 mính quên nói là mình di xe máy thôi 😁
Giờ mình mới hiểu, cảm ơn vì bài viết rất hữu ích
Trời mưa mình còn bật đèn nữa mà, mưa mù mịt nó ko thấy mình nó ủi mình cũng khổ.
GiT
TÍCH CỰC
5 năm
@Blitzwaffen "Hoặc khi điều kiện thời tiết làm hạn chế tầm nhìn."
Như bạn là điều bình thường mà?
Hienle0512
TÍCH CỰC
5 năm
@Blitzwaffen Chuyện bật đèn trời mưa là bình thường mà, vì an toàn của mình. Và đi mưa cực ghét mấy xe không bật đèn. Đã mưa không thấy đường còn lù lù chạy ra thì có chết.
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
5 năm
@Hienle0512 Còn có cả mấy ca trời mưa bật đèn nhưng còn lấy áo mưa che lên nữa mới hay =)))
Cái này hiểu đơn giản là khi vào đường hầm thì tối,mà tối sẽ ko đi được thì phải bật đèn xe lên thôi.
faq21106
TÍCH CỰC
5 năm
@kawakami phòng ngừa trường hợp mất điện đột ngột thôi, chứ bình thường trong hầm đủ sáng để đi mà không cần bật đèn
Các thánh SH, 4 bánh đi trong thành phố auto bật đèn phá.
Eldimio
CAO CẤP
5 năm
@Thai_Newbie Hơn nửa số xe máy bật pha. Còn ô tô thì thỉnh thoảng, khoảng dưới 10%.
@Eldimio mình thấy chỗ Huế mình là SH, ô tô auto bật đèn pha. Đi qua cầu Trường Tiền hoa cả mắt @@
@Eldimio Xe hơi 90% thì có 😃
Eldimio
CAO CẤP
5 năm
@gagalovegood Tôi đang nói thực trạng ở Hà Nội. Ô tô bật pha không nhiều, nhưng xe máy thì gần như toàn bộ. Ở nơi khác thì tôi không rõ. Ví dụ Thanh Hoá thì ô tô lại bật pha rất nhiều.
tieututuantu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhiều khi nghĩ đi ban ngày sao phải bật đèn, chợt nghĩ trong hầm ngày và đêm không có gì khác nhau
BarryAllen
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bạn chỉ cho rằng đèn đường là đủ sáng thôi. Thử chỉ có đèn đường và tất cả xe không bật đèn thì nó tối ôm không thấy đường đâu mà chạy
@BarryAllen Qui định bật đèn theo khung giờ là bắt buộc, dù đi đường có đèn đường sáng hay không. Con ngoài khung giờ đó mà khi thấy tầm nhìn hạn chế thì bật. Ý là vậy đó.
giờ mới biết :3
Phải phạt bọn bật đèn pha nữa.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Cao tốc của Trung Quốc lại bắt bật đèn pha.
VNPT001
TÍCH CỰC
5 năm
@dinhkhacmaster Cao tốc khác đường nội đô chứ bạn. Cao tốc thường phân làn 2 chiều rõ ràng thì đèn pha đâu ảnh hưởng đến người đối diện. Mà đi cao tốc không bật pha thì ai dám đi nhanh
@dinhkhacmaster xe máy ở VN toàn chạy đường quốc lộ nó bật pha nhìn không thấy gì luôn.
ngox_IT
TÍCH CỰC
5 năm
Nhiều người qua hầm thủ thiêm không thèm đọc biển báo, cứ thế mà chạy không bật đèn và bấm còi inh ỏi, chưa kể dừng lại trú mưa làm kẹt ngõ ra 😔
@ngox_IT đặc sản SG k ở đâu có là trú mưa ở chân cầu vượt, hầm qua đường. ức chế k chịu đc. ngoài HN mưa là tắm mưa k có áo thì chịu, đứng trú mưa dân nó chửi cho thối đầu, SG thì đứng trú tắc cả đường luôn, cũng có thể SG mưa nhanh tạnh nên mọi ng hay có tâm lý trú 1 chút là tạnh. còn Hn mà trú có trú cả ngày k tạnh =))
longt61
TÍCH CỰC
5 năm
@RF Hiến Nguyễn Sài Gòn em ko biết chứ ở Hà Nội thì trú nhiều lắm bác. Dưới gầm cầu vượt, trong hầm giao thông. Có điều thời tiết thất thường và đường thì hay ngập nên người ta hay thủ áo mưa, và cố về cho nhanh ko thì ngập ko thấy miệng cống mà đi. Chắc thế nên bác mới thấy ít hơn Sài Gòn thôi ạ.
Trước cứ bật theo biển báo mà không biết lí do.
Bài này chỉ ra lý do rất hợp lý. Thanks!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019