Chia sẻ bộ ảnh: Đi qua mùa hoa anh đào - Hàn Quốc, đánh giá chút Fujifilm X-T30 và ống 16-80

phanhuuhung_88
10/4/2021 3:47Phản hồi: 136
Chia sẻ bộ ảnh: Đi qua mùa hoa anh đào - Hàn Quốc, đánh giá chút Fujifilm X-T30 và ống 16-80
Chào các bạn, một tháng qua, Hàn Quốc đã bước qua mùa hoa anh đào, một trong hai mùa đẹp nhất năm ở Hàn (mùa còn lại là mùa thu với sắc đỏ vàng). Hôm nay mình sẽ chia sẻ một bộ ảnh mình chụp về mùa hoa này, đồng thời có một chút cảm nhận về chiếc máy Fujifilm X-T30 và ống XF 16-80.

Mình không có học hành chụp ảnh chuyên, chỉ là một lập trình viên và thích ghi lại những khoảnh khắc trong cuộc sống của mình thôi. Hàn Quốc thì thời tiết ngoại trừ một số ngày có hứng bụi mịn từ Trung Quốc hoặc từ các vùng công nghiệp nặng của họ sang, hoặc những ngày mưa tầm tã, thì đa phần là thời tiết trong lành. Đặc biệt là khi bước vào mùa xuân với hoa anh đào nở rộ và mùa thu với lá vàng lá đỏ ngập khắp đường phố, cảnh đẹp càng nên thơ. Cảnh đẹp đủ giúp con người xoa dịu đi phần nào đó những bực bội trong công việc, cuộc sống, giúp cho một ngày mới làm việc trở nên hứng khởi hơn, hoặc lúc tan tầm sau một ngày cực nhọc dễ thở hơn. Hơn nữa, với một người thích chụp hình như mình, không có máy ảnh mang theo thì quả là tiếc nuối. Mình cũng thường dùng hình mình chụp để làm hình nền cho màn hình điện thoại, laptop, máy tính làm việc. Máy ảnh trên điện thoại chụp cũng đẹp, nhưng khi để lên màn 4K, hoặc zoom lên một chút thì hình dễ bị vỡ, không hài lòng lắm.

Về máy ảnh Fujifilm X-T30 và ống kính XF 16-80

Mình mới chuyển qua dùng máy của Fujifilm khoảng một năm, trước đây mình dùng Sony, cảm biến cũng chỉ là APS-C, chủ yếu vì nó nhỏ gọn, gắn ống kính vào cũng không lớn hơn nhiều. Mình có một thời gian được bạn mình cho mượn Nikon Z6, do bạn mình về Việt Nam tránh dịch một thời gian, để cho mình xài ké 😁, mà nói chung nó nặng quá, mang đi lại thường xuyên không tiện. Với Fujifilm, chủ yếu là nhìn nước ảnh chụp của Fujifilm nhìn thấy mê quá, có các bộ lọc giả máy film có yếu tố hoài cổ trong đó, với ảnh chụp cũng ít phải chỉnh sửa gì nhiều. Mình mua máy X-T30 và ống superkit kèm theo là 18-55, chụp thấy đủ xài, lúc trước mình có chia sẻ một bộ ảnh về bão tuyết ở Hàn, là dùng bộ này. Mãi tới mùa xuân năm nay, với suy nghĩ chụp hoa thì sẽ có một số tình huống mình phải zoom lên cao, hay ra xa một chút, mà ống 18-55 thì không đủ, mình quyết định đổi ống 16-80 xem thế nào.

Về ưu điểm, bộ máy và ống này gắn vào vẫn khá nhỏ gọn, nặng hơn không đáng kể, đủ để mình móc trên vai và đạp xe đi gần 80km chụp được mà không có cảm giác là đeo máy ảnh. X-T30 thì dòng máy APS-C tầm trung của Fujifilm mà có cảm biến X-Trans, với nhu cầu của mình thì thấy đủ rồi. Ống 16-80 đáp ứng được nhu cầu chụp xa, zoom lên cao hoặc ra xa của mình so với ống 18-55. Độ nét của ống thì mình không đủ khả năng để so sánh, nhưng theo mình thấy thì tương đương ở cùng khẩu độ.

Về nhược điểm, máy X-T30 nhỏ gọn, nhưng do nó nhỏ, các nút lại bố trí khá sát nhau, lúc chụp hay ngắm qua ống ngắm thỉnh thoảng bị bấm nhầm. Nói chung chụp ảnh tĩnh thì không vấn đề gì, chụp ảnh động thì chắc sẽ căng thẳng lắm. Mà may là mình không thường chụp ảnh động.

Tóm lại là mình hài lòng với nó, cầm máy này có cảm hứng chụp hơn, chắc là do đang mùa cảnh đẹp với tâm trạng lên xuống thất thường do công việc ở công ty khá căng thẳng.

Đi qua mùa hoa anh đào

Mùa hoa anh đào ở Hàn Quốc thường bắt đầu vào cuối tháng 3, kéo dài khoảng hơn 3 tuần, nếu không có mưa, còn có mưa thì hoa sẽ rụng khá sớm. Năm nay xui cái từ cuối tháng 3 đến bây giờ, cuối tuần nào cũng mưa cả 2 ngày, những bức ảnh này mình chủ yếu chụp hôm nào sáng sớm đạp xe đi làm hoặc chiều tan làm về sớm. Cuối tuần thì do mưa nên trời khá âm u, hoa đào lại mùa trắng, hồng, nhìn cũng khá buồn thảm.

Từ cuối tháng 3, sao một vài cơn mưa xuân, dù trời còn khá lạnh, nhiệt độ rơi vào cỡ 5 - 6 độ C, những cây anh đào sẽ bắt đầu chớm nụ và bung ra những bông hoa đầu tiên.

Sau đó một vài ngày là một chùm hoa.

Quảng cáo

Tiếp đó là nhiều cành hoa.
Anh đào ở Hàn Quốc chủ yếu là màu trắng, thỉnh thoảng có vài cây phớt hồng như thế này

Tới đầu tháng 4 là hoa anh đào bắt đầu bung nở, khắp các con đường ở Hàn Quốc sẽ được phủ lên sắc trắng hồng của loài hoa này.

Quảng cáo

Mình chủ yếu chụp trên con đường từ nhà mình đến công ty mình làm việc, chặng đường dài cỡ 7km.
Buổi trưa bà con hay ra ngồi dưới tán cây anh đào để ăn cơm, đợt này dịch nên số lượng đã giảm rất nhiều, không thì chắc là chật kín.

Hình này được chụp vào một cuối tuần âm u.

Sau một vài cơn mưa, đào bắt đầu rụng, lá bắt đầu mọc lên, báo hiệu một mùa hoa đã sắp kết thúc.

Một cuối tuần trời nắng hiếm hoi

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảnh đẹp quá 👍😍
@NghiepTranVINA Hehe, cảm ơn bác 😁
@NghiepTranVINA Đúng là máy Nhật ra đời rất phù hợp chể chụp phong cảnh Nhật, lia đến đâu đẹp đến đó
@hieu282828 Đọc kĩ tiêu đề chưa bác 😂😂
Hàn mà
Nhớ Hàn Quốc quá, cám ơn bộ ảnh của anh 😃
@nkinhluan Sống lâu ở một chỗ nào đó, đi cũng thấy nhớ hen 😁
hoahoangha
TÍCH CỰC
3 năm
đẹp thật sự ấy
@hoahoangha Cảm ơn bạn 😁
duyphuong123
ĐẠI BÀNG
3 năm
Năm nay không đi ngắm hoă được,câu cá trên băng thì huỷ do dịnh, buồn ghê😭😭
@duyphuong123 Mình không thích cái màn câu cá trên băng lắm, hehe 😁
duyphuong123
ĐẠI BÀNG
3 năm
@phanhuuhung_88 Nhà mình bị hợp món đấy,từ lúc sang đến giờ mấy năm mà chưa bỏ năm nào
tpe1893
TÍCH CỰC
3 năm
Cực kỳ thích màu ảnh của fuji
Enmie
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thích nhất 2 tấm con đường đầy hoa hai bên. Đẹp quá đẹp quá
@Enmie Cảm ơn bác nhiều 😁
Cảnh đẹp thật, giờ vẫn muốn được đi Hàn 1 lần nữa
@quynhtrangkcc Mong hết dịch cho mọi người đi lại thoải mái.
xkhoax
TÍCH CỰC
3 năm
Chụp cảnh toàn phần thì đẹp, chụp cận cảnh xoá phông bokeh rối thấy ớn
@xkhoax Bokeh đẹp thì chỉ có lens fix thôi bác
hphuc2520
ĐẠI BÀNG
3 năm
Góp vui 1 chút
Trời trong, hoa và cảnh đẹp quá. Tks chủ thớt. Bài đẹp, cho lên trang bìa để anh em ngắm hoa là hợp lý luôn.
Yêu quá
@Nicotine Caffeine Haha, cảm ơn bác. Lên trang chủ được hay không là do các mod ah 😁
@phanhuuhung_88 Đúng bác. Hoặc là bài hay hoặc là bài rất tào lao có khả năng kích thích tương tác mạnh 🤣
joliemai0306
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nicotine Caffeine Bài này thì hayyyyy nhaaaa 😉
Đẹp nhỉ, HN thì trồng cây gì cũng chết 😃
@A to Z Chắc thời tiết không thích hợp ah bác 😁
@phanhuuhung_88 Thời tiết, cách chăm sóc, chất lượng giống...
máy chụp đã thật, thích nhất tấm đầu tiên
@c0mmand0 Cảm ơn bác nhé 😁
Ảnh đẹp quá bác ơi!
@Nam Air Cảm ơn mod 😁
@phanhuuhung_88 Mình share lên trang cá nhân rồi nha
@Nam Air Yeah,
Yêu quá
squall1411
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhớ mùa hoa đào Hàn Quốc quá
@squall1411 Bác đã về nước rồi ah
squall1411
ĐẠI BÀNG
3 năm
@phanhuuhung_88 Ảnh này 4 năm rồi bạn ạ
Zerone
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đẹp quá, Hàn Quốc
1.Không khí sạch sẽ
2. Con người văn minh ít bóp còi
3. Đường xá sạch sẽ 😃
duyphuong123
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Zerone Đấy là qua tv thôi🤣🤣🤣
Thực tế nó khác b ạ
@Zerone Người Hàn thì cũng tuỳ ah bác 😁
😔 Đẹp thật
@narutoxboy Cảm ơn bác 😁
Ảnh đẹp
@Tuat Phan Cảm ơn bác 😁
dai1192
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cũng chơi combo y như bạn luôn, nhỏ gọn, tiện lợi, giờ chán phải vác theo con DSLR to đùng rồi 😁
@dai1192 Yeah, nhỏ gọn, tiện mà ảnh vẫn đẹp :D
Quá đẹp, mong 1 ngày thế giới ổn lại để có dịp đi Hàn Quốc.
Ảnh đẹp quá bác.
@WesleyNguyen1411 Cảm ơn bác, mình cũng mong vậy 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019