Chia sẻ các cách trả tiền khi đặt xe trên ứng dụng Grab

vulananh112
18/10/2017 7:45Phản hồi: 6
Chia sẻ các cách trả tiền khi đặt xe trên ứng dụng Grab
Grab Uber là 2 ứng dụng đặt xe ôm, taxi, ô tô con phổ biến nhất ở Việt Nam tại thời điểm hiện tại. Giữa cuộc chiến không cân sức với Taxi và xe ôm truyền thống, phần thắng dường như nghiêng hẳn về 2 ông lớn Grab Uber đình đám. So về mọi mặt, từ giá cả, loại hình dịch vụ, chất lượng phục vụ và tính cạnh tranh thương hiệu, loại hình taxi xe ôm công nghệ cao đều ở vị trí áp đảo. Vậy nên, chẳng có lí do gì khiến người dân không trải nghiệm, tin dùng và trung thành.

Từ khi Grab đổ bộ vào Việt Nam, mình đã nghe nói và sử dụng được hơn 1 năm nay, do tính chất công việc, nhu cầu di chuyển thường xuyên nên mình cần lựa chọn 1 loại hình giá cả ổn định, nhiều khuyến mại và theo quan điểm của mình thì, Grab đã thắng Uber bởi họ biết cách chiều lòng khách hàng. Dựa vào kinh nghiệm cũng gọi là chút lâu năm nên hôm nay, mình xin phép chia sẻ các cách trả tiền khi đi Grab và hình thức thanh toán mà bản thân yêu thích nhất.

1. Trả tiền mặt

Cách này khá phổ biến vì ở Việt Nam mình, xu hướng tiêu dùng tiền mặt vẫn rộng rãi hơn tiền ảo. Tuy nhiên, với bản thân mình, số lần trả bằng tiền mặt chắc chỉ chiếm 15%. Còn lại 85% mình đều thanh toán trước bằng GrabPay hoặc nhập mã khuyến mại (mình sẽ hướng dẫn sau)

Với cách này, bạn chỉ cần đưa tiền mặt cho tài xế sau khi tới điểm đến. Số tiền cước đã được xác định rõ ràng trên app ngay khi bạn đặt xe nên bạn không lo bị chặt chém đâu. Tuy nhiên, nếu chi trả bằng tiền mặt với Grab, bạn thực sự gặp vấn đề rắc rối với tiền lẻ. Bởi lẽ, không giống như taxi truyền thông, đi hết 48k thì tài xế chuyên gia lấy 50k cho tròn, ở Grab, đa phần cước phí của bạn toàn để ở mức lẻ khiến việc thối tiền và chuẩn bị tiền lẻ là rất khó khăn cho tài xế lẫn khách hàng.

Vậy nên nếu trả tiền mặt, bạn nên đảm bảo mình có đúng đủ số tiền cần thanh toán để không làm mất thời gian cả hai bên.
Ưu điểm: phù hợp với mọi người
Hạn chế: mất thời gian

2. GrabPay

GrabPay là hình thức thanh toán trả trước bằng thẻ của Grab. Với việc trả tiền trước, bạn sẽ không cần phải chuẩn bị tiền mặt, không lo lắng khi chẳng may quên ví ở nhà, không mất thời gian đợi thối tiền, và đặc biệt chỉ cần bước lên xe và tận hưởng giây phút thoải mái.

GrabPay có 2 hình thức cho bạn lựa chọn:
- Một là, bạn add trực tiếp thẻ tín dụng hoặc thẻ ghi nợ Visa Mastercard vào ứng dụng Grab, để tạo thành một phương thức thanh toán. Sau khi chọn chuyến đi, xác định giá cước, bạn chọn phương thức thanh toán qua thẻ quốc tế, thì tiền trong thẻ của bạn sẽ bị trừ

Quảng cáo

- Mặt khác, bạn có thể nạp tiền sẵn vào GrabPay Credits để tạo thành số dư trong tài khoản, dùng để chi trả cho các chuyến đi. Bạn nạp tiền vào GrabPay Credits qua thẻ quốc tế hoặc tài khoản Internet Banking của một số ngân hàng nội địa được cấp phép. Grab thường xuyên có các chương trình khuyến mãi cho khách hàng khi nạp tiền bằng hình thức này.

Do vậy, trong 85% lần thanh toán còn lại, có đến 45% cách mình trả tiền bằng số dư được nạp sẵn vào GrabPay Credits, mình hay đợi các đợt khuyến mại rồi nạp vào để được tặng thêm 50%,...Tiết kiệm được kha khá.

Ưu điểm: nhanh, có nhiều khuyến mại nạp grabpay credits,
Hạn chế: chỉ phù hợp với khách hàng dùng thẻ ngân hàng

3. Dùng mã khuyến mại Grab để trừ tiền cước

Đây là cách mình thường xuyên dùng, nhất là đợt đầu sử dụng. Do Grab hay tặng các mã khuyến mại cho khách hàng mới, toàn những code giảm 30-50k x 10 chuyến đi,... rất tiết kiệm. Cước di chuyển của mình cũng thường dao động từ 40-50k/chuyến nên thành ra dùng code khuyến mại là coi như chả mất đồng nào. Thỉnh thưởng, Grab cũng tặng code kiểu như vậy nhân các dịp lễ, Tết,.. nhưng mình dùng hết khá nhanh.

Vừa rồi, mình đã biết thêm một cách thanh toán mới bằng mã khuyến mại Grab. Không cần phải đợi Grab tặng code, mà bạn có thể mua Grabcode với giá chiết khấu 15%. Không phải mua lại từ khách hàng khác mà Grabcode này được phát hành bởi chính Grab luôn, nhưng chỉ phân phối bán lẻ duy nhất tại VTC365.

Quảng cáo

Về cách sử dụng, bạn nhập Grabcode để giảm giá cước chuyến đi như cách nhập mã khuyến mại thông thường. Nếu cước chuyến đi cao hơn mệnh giá grabcode, bạn cần trả thêm phần chênh lệch; nếu cước chuyến đi nhỏ hơn mệnh giá grabcode, bạn không đươc nhận lại tiền thừa. Mỗi mã chỉ được dùng 1 lần cho 1 chuyến đi.

Như vậy, nếu mua Grabcode chiết khấu 15%, và dùng mã đó cho chuyến đi bằng mệnh giá mã, thì coi như bạn đã được giảm 15% cước chuyến đi đó. Ví dụ: Bạn mua Grabcode 50k với giá 42.500đ, bạn dùng mã để giảm giá cước chuyến đi 50k, thì bạn sẽ không cần trả thêm đồng nào nữa. Như vậy, thực tế bạn chỉ tốn 42.500đ để đi chuyến 50k.

Ưu điểm: tiện lợi, tiết kiệm, được chiết khấu 15%
Hạn chế: mỗi mã chỉ dùng 1 lần, thừa thì không được nhận lại tiền, thiếu thì phải trả thêm

Xem thêm:
Mã khuyến mại Grab là gì? Cách sử dụng mã khuyến mại Grab?
6 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kaitoumiu
ĐẠI BÀNG
7 năm
bữa nay vừa làm chuyến Grab và trừ cước bằng Grabcode xong, dễ hết chỗ nói
theo các bác thì uber với grab cái nào rẻ hơn? em thấy giá cả 2 cái này nhiều lúc lật mặt như thời tiết. Cùng 1 quãng đường mà lúc e đi tận 70k, lúc về có 53k. hoang mang thực sự đấy
vulananh112
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Jolee_1296 em thấy đi ô tô thì grab rẻ hơn, uber được cái thỉnh thoảng được xe ngon hơn thôi, xe máy thì cả 2 giá tương đương nhau
kaitoumiu
ĐẠI BÀNG
7 năm
cả Uber và Grab bình thường tính một giá, giờ cao điểm tính một giá đó
Giờ cao điểm thì tăng giá thôi rồi, mình đi tăng gấp đôi
Mã Grab cũng nhiều ròi mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095