Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Chia sẻ] Cách dùng Google Maps để lên plan đi du lịch, có thể xem lại trên điện thoại

Duy Luân
18/5/2016 20:34Phản hồi: 58
[Chia sẻ] Cách dùng Google Maps để lên plan đi du lịch, có thể xem lại trên điện thoại
Được bạn @Kawan Nguyen chỉ cho tính năng khá hay của Google Maps để lên kế hoạch du lịch nên mình làm một bài kĩ hơn để chia sẻ với anh em. Tính năng này gọi là My Maps, nó sẽ cho phép bạn chọn các địa điểm trên bản đồ để thấy được một cách trực quan những điểm mà mình chuẩn bị ghé thăm, từ đó có thể lên kế hoạch tốt hơn cho chuyến đi chơi. Trước giờ mình cũng xài nhiều app để lên plan du lịch rồi nhưng chưa thấy app nào dễ mà lại miễn phí như là chức năng My Maps này cả. Tất nhiên, bạn đồ của bạn sẽ có trên cả điện thoại nên bạn có thể lên kế hoạch bằng máy tính rồi lúc đi chỉ cần xác smartphone theo là đủ. Sẵn dịp tháng 6 mình chuẩn bị đi Đà Lạt, mình sẽ chỉ cho anh em xem luôn.

Để truy cập vào tính năng My Maps trên máy tính, bạn có thể dùng link này: https://www.google.com/maps/d/u/0/?hl=en_US&app=mp. Còn trên điện thoại, bạn vào nút Menu > My Location > My Maps.
Sign in - Google Accounts
accounts.google.com

Rồi, giờ mình sẽ nói về vụ lên kế hoạch trước. Thường thì mình sẽ lên kế hoạch sẵn ở nhà chung với mấy anh em đi cùng, hoặc với bạn gái cũng vui lắm 😁 Nói thật chứ thời gian ngồi lại với nhau để bàn bạc này cũng vui không kém gì những trải nghiệm trong lúc đi đấy nhé.

Khi bạn mới vào giao diện My Maps, bạn hãy nhấn "Create a new map" để tạo bản đồ mới. Ở đây bạn hãy nhập tên cho bản đồ, nên nhập tên cho chuyến đi để lúc cần thì có thể tìm nhanh hơn. Ví dụ, "Đi Đà Lạt chơi với bồ 19/6". Sau này, nếu bạn cần tìm lại plan thì cũng dễ dàng hơn rất nhiều.

Trước khi bắt đầu thao tác, anh em cần biết là My Maps sẽ cấu trúc bản đồ hành trình của chúng ta theo nhiều lớp khác nhau. Ví dụ, bạn có thể tạo lớp "những điểm đi chơi", lớp "những điểm ăn uống", một số lớp khác là đường đi cho từng ngày trong hành trình. Theo kinh nghiệm của mình thì bạn đừng chia thành nhiều lớp quá dễ bị rối, chỉ cần lớp cho khách sạn, điểm tham quan, điểm ăn và đường đi mỗi ngày là đủ. Để đổi tên cho mỗi lớp, bạn double click vào chữ "Untitled layer" là xong.

Khi đã tạo xong một số lớp bạn mong muốn thì đến lúc add các địa điểm vào từng lớp. Trước hết bạn sẽ phải nhấn vào một lớp nhất định cho nó hiện dải màu xanh lên. Kế tiếp, bạn có 2 cách để add địa điểm: thả pin ở bất kì điểm nào bạn muốn, hoặc double click vào một địa danh cụ thể trên bản đồ. Bạn cũng có thể add thêm mô tả và hình ảnh vào cho mọi người trong nhóm biết, ví dụ như search tấm hình khách sạn để anh em dễ nhận ra hay ghi chú các món đồ sẽ mua khi ghé thăm chẳng hạn.

Với mỗi địa điểm, bạn có thể chọn màu riêng cho nó để dễ phân biệt. Chẳng hạn lớp khách sạn thì màu đỏ, lớp địa điểm ăn chơi thì màu xanh dương và xanh lá, trong đó xanh dương là điểm bắt buộc phải tham quan còn xanh lá là điểm mà chỉ đi khi rảnh. Vụ phân màu này tùy vào quy định của nhóm bạn thôi, không có gì cố định hết.

Khi đã sắp xếp hết các địa danh lên bản đồ, bạn sẽ thấy được vị trí của chúng ra sao so với nhau, từ đó có thể quyết định ngày nào đi cái nào trước. Ví dụ, Phú Quốc có Bắc đảo và Nam đảo, nếu biết rõ vị trí của các điểm tham quan thì bạn có thể phân nó vào hướng nào và đi trọn 1 ngày cho hướng đó, chứ trong 1 ngày mà chạy cả chục cây ngược xuôi bắc nam thì quả là không hay chút nào, lại còn mệt mỏi thêm.

Cuối cùng muốn chia sẻ với các bạn về cách tạo lộ trình. Lộ trình cũng được My Maps đối xử như một lớp riêng luôn, nên bạn có thể đặt tên cho nó là "Lộ trình ngày 1", "Lộ trình ngày 2" chẳng hạn. Việc định lộ trình rất dễ, bạn chỉ cần chọn điểm bắt đầu, sau đó lần lượt cho các điểm đã đánh dấu thì Google Maps sẽ tự tìm đường đi cho bạn. Bạn có thể soạn lộ trình cho rất nhiều điểm chứ không chỉ giữa 2 điểm như bình thường nên cứ thoải mái mà plan.

Quảng cáo

Hẳn là khi đi chơi thì ai lại xách laptop theo rong ruổi các cung đường, thế nên việc sử dụng My Maps trên thiết bị di động gần như là bắt buộc. Trên Google Maps của cả iOS lẫn Android, bạn hãy nhấn vào nút Menu > My Location > My Maps. Bản đồ sẽ hiện ra với tên mà bạn đã chọn ở lúc đầu, kèm theo đầy đủ các lớp và các điểm đã đánh dấu. Vậy là bạn đã có thể xem được plan của mình rồi đấy.

Ngon nhất là phối hợp tính năng này với Google Maps offline. My Maps có hạn chế là không thể hoạt động khi không có Internet, vậy nên việc kiểm tra plan sẽ cần phải làm trước ở khách sạn. Sau đó, khi ra đường, nếu không có mạng, bạn sẽ cần tới Google Maps offline để có thể tìm đường đi giữa các điểm với nhau. Cách dùng Google Maps offline bạn có thể xem ở đây.

Xong, chỉ vậy thôi :D đơn giản, dễ dùng. Mình còn một tool đi du lịch nữa là TripIt nhưng phức tạp hơn, sẽ chia sẻ thêm với các bạn trong thời gian tới nhé.
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

RIM
CAO CẤP
8 năm
Thích nhất Google map ở điểm là nó chỉ quãng đường chi tiết bằng các phương tiện giao thông. Đợt rồi đi Tokyo, Gmap chỉ dẫn cụ thể lộ trình bằng tàu điện, khi nào dùng JR khi nào phải chuyển sang các nhánh vv và thời gian di chuyển mất bao nhiêu phút mỗi chặng. Trong khi đó thì Apple map thì thông tin thiếu và quá chung chung còn Here map thì trống trơn 😕
ko có hìu đi du lịch 😔(
tks bạn chia sẻ nhé
The last day
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cũng hay sử dụng tính năng này, khá hay
Góp ý chút chủ topic,mình hay sd thế này
Mấy cái layer thay vì chia theo topic như: khách sạn, địa điểm ăn chơi v.v thì đặt theo ngày nó tiện hơn
Vd: Layer 1: ngày 1, layer 2: ngày 2, cứ thế, đúng ngày chỉ hiện mỗi layer ngày đó thôi, nhìn nó đỡ rối
@The last day Mình chia theo cả hai cách luôn đó bác 😁 layer ngày thì chia theo cách chỉ đường
gg map vẫn là tuyệt vời nhất,here tốt hơn khoản offline nhưng đi tỉnh thì như ****,còn táobảnđồ thì chẳng biết tìm từ gì đúng để diễn tả :v
reinus
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình từng làm thế này trong chuyến đi Penang và Kota Kinabalu ở Malay, sau khi lưu các địa điểm xong mình chụp ảnh màn hình lại để không quên các điểm cần đi nếu nhỡ ko có mạng.
Trông hay đó. Mấy lần đi du lịch là đi vòng cả thành phố chỉ để đến nhà hàng cách đó 1 cây số 😔
sixnho
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lúc trước thấy một người sài ip, mà xem cái ảnh gì trên google xoay đc 360 độ, đó là ứng dụng gì thế các bác?
@sixnho Google earth đó bác
niceshot03
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sixnho Hình như là google street view
hoangduy0607
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sixnho cái đó là street view nhưng việt nam chua phát triển cái đó
lenhan2311
TÍCH CỰC
8 năm
@sixnho Ý bác có thể là Google Street view. Ios hay Android đều có app.
Mình xài toàn là here map ko bt có ngon hơn google map ko nữa
Đánh dấu cái lúc nào có tiền đi rồi tính. 😁
bầu cử lại chặn fb😕
@mtancong Tải trình duyệt Puffin về, đảm bảo Face chạy phà phà
I.Corp
TÍCH CỰC
8 năm
Dùng map offline thi sài here với busmap. Onl thì lại thich sài ggmap do chi tiết hơn

Xác nhận là lai ms bị chặn. Sợ tuyen truyen face chặn k nói. Đằng này chặn messenger voi insta luôn k biết whatapps có bị chặn k
@I.Corp Xài vpn hotspot chấp các thể loại chặn :p...
Sao google mập bây giờ mất điều hướng bằng tiếng việt rồi. Ko cho tìm đường offline luôn. Có bác nào giống em ko?
ONE NO!
TÍCH CỰC
8 năm
sao em tìm trên google map trên đt ko thấy chỉ có mục Your Place > Maps mà không thể tạo đc
@ONE NO! Có nút add place mà ta. Bạn tạo từ máy tính rồi qua app xem lại xem thế nào
Hay quá, cái mình cần đây rôi 😁
demen72
TÍCH CỰC
8 năm
Thanks mod. Đánh dấu để dành khi cần

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119