Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chia sẻ cách học tiếng Nhật

quetran1995
6/3/2020 13:41Phản hồi: 0
Chia sẻ cách học tiếng Nhật
Mình nghĩ trên này sẽ có nhiều bạn làm về IT đang học tiếng Nhật, mình muốn chia sẻ một chút kinh nghiệm của bản thân về cách học giao tiếp.
Hy vọng có thể giúp ích bạn nào mới bắt đầu học ngôn ngữ này nhé!

1.Tập nói một mình

Mình thấy nếu những câu đơn giản mà chưa thể nói trôi chảy, thì không cần phải học những mẫu ngữ pháp n2 n1 cao siêu làm gì.

Lúc mới học mình hay nói chuyện một mình bằng tiếng Nhật. Vừa chạy xe vừa nói (nhớ bịt khẩu trang nha), lúc tắm cũng nói (thay vì hát để tra tấn người thân trong gia đình), đi bộ cũng nói,..Mỗi lần nói các bạn nghĩ một chủ đề khác nhau, thường thì mình nghĩ về những chủ đề liên quan đến giới thiệu về Việt Nam, hoặc đặt câu hỏi liên quan đến Nhật Bản. Đi giao lưu hay đâu gặp người Nhật là có thể bật ra thành câu trôi chảy liền. Những câu đơn ngắn đã trôi chảy thì các bạn tập sang những câu dài hơn.

2. Nghe nhiều

Một cách để luyện phát âm và chuẩn là bắt chước người bản xứ. Để bắt chước thì các bạn phải nghe nhiều. Tiếng Nhật nhiều bạn nghĩ không có dấu nhưng thực ra bạn nhấn nhá không đúng chỗ nhiều khi người Nhật không nghe ra được đó là từ gì. Ví dụ như chữ なかなか, nhiều bạn đọc là "na kà na kà", nhưng người Nhật đọc là "nà ka na ka".

3. Cố gắng yêu thích Nhật Bản/ tiếng Nhật

Điều này có quan hệ mật thiết với điều số 2. Nếu bạn không thích tiếng Nhật, nghe tiếng Nhật bạn thấy mệt chứ không thấy phát âm của nó dễ thương, hoặc bạn không thích phim Nhật, nhac Nhật, thời sự tin tức Nhật bạn cũng không quan tâm luôn, thì rất khó để duy trì thói quen luyện nghe. Nên là hãy CỐ GẮNG tìm cho mình một niềm yêu thích liên quan đến Nhật Bản nhé. Mình ngày trước cũng ko thích phim Nhật, nhưng cố tìm các phim có diễn viên đẹp để coi an ủi nên cũng có một số phim mình thấy nó hay. (Các bạn xem thử phim From 5 to 9 có YamaPi và chị Ishihara Satomi bao cute và ko hề chán nhé)

4. Giao tiếp với người Nhật

Tham gia các câu lạc bộ, hoặc tải ứng dụng HelloTalk để trao đổi ngôn ngữ kết bạn với những người Nhật đang học tiếng Việt hoặc yêu thích Việt Nam nha. Và nhớ mìn cũng phải nhiệt tình tham gia đóp góp sửa lỗi tiếng Việt cho họ, chứ ko phải cứ khi nào hỏi mới lên là người ta không nhiệt tình tương tác với mình đâu. Nói nhiều với người Nhật còn giúp mình thấy gần gũi hơn với tiếng Nhật đó.

5. Coi các clip người nước ngoài nói tiếng Nhật

Không biết các bạn thì sao chứ mỗi lần mình xem clip người nước ngoài nào nói tiếng Nhật như người Nhật là tinh thần cầu tiến tăng lên dữ dội lắm =)) Kiểu mình sẽ ko biết mình dở cho tới khi mình gặp người giỏi hơn. Sau đó tự nhủ tại sao họ làm được còn mình thì không =))) Sau đó cố gắng!!!

Quảng cáo

Mình susume kênh Vlog của chị Thảo Tokyo, chị này có chia sẻ nhiều về tiếng Nhật giao tiếp đó. Mình cũng có kênh vlog nho nhỏ, từ nay mình sẽ làm nhiều clip liên quan đến tiếng Nhật hơn nên các bạn có thể subscribe nếu thấy thích nhé. Mình để link bên dưới (Kênh Quệ Trần Vlog nhé, các bạn mở video bằng youtube sẽ thấy có vietsub nhé)

6. Tự tin tự tin và tự tin

Cuối cùng và cũng là quan trọng nhất trong học ngoại ngữ là TỰ TIN! Đừng sợ nói sai, giấu dốt không bao giờ giỏi. Cũng đừng sợ người bản xứ cười, chắc gì người ta đã biết nói ngoại ngữ như mình. Mấy người mà suốt ngày đi cười người khác thì cũng không nên bận tâm làm gì luôn!

Vậy nhé! Hơi dài nhưng mong giúp ích được cho các bạn. Cùng nhau cố gắng nhé!
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019