Chia sẻ cách làm sạch các loại vết bẩn trên quần áo

Lê Huyền Vân
1/12/2020 8:4Phản hồi: 72
Chia sẻ cách làm sạch các loại vết bẩn trên quần áo
Mặc một chiếc áo trắng thật đẹp để đi làm nhưng không may ăn trưa với bạn bè lại bị dính tương ớt, làm đổ cafe,... Những tình huống éo le lúc nào cũng tìm đến, không tránh khỏi. Các bạn xử lý những vết bẩn bám dính trên quần áo như thế nào, mình xin chia sẻ một số mẹo mà mình biết được.

Tẩy vết chocolate bằng sữa

Khi lỡ bị đổ hoặc dính chocolate vào đồ,
  • Đầu tiên bạn cho đồ vào ngăn đá để chocolate đông lại, sau đó dùng dao hoặc muỗng cạo phần chocolate cứng trên bề mặt vải đi.
  • Vết ố còn lại trên vải, dùng nước nóng đổ vào mặt sau của vết chocolate để làm tan chảy và đẩy nó ra các sợi vải.
  • Thoa bột giặt vào vết bẩn
  • Ngâm đồ trong sữa từ 30 phút đến 1 tiếng rồi giặt lại.

Tẩy vết mực bút bi bằng kem đánh răng

Đây là vết bẩn mà đi học thế nào cũng bị dính chưởng, đi làm văn phòng lâu lâu cũng có khi bị. Vết bút bi khó mà xử lý hết bằng bột giặt thậm chí là giặt tay rất kỹ trong lần một lần hai.

• Các bạn thử dùng kem đánh răng trắng (không dùng loại có màu) bôi một lượng vừa đủ lên vết bút bi. Đợi khoảng 20 - 30 phút rồi dùng bàn chải khô chà nhẹ lên vết mực đó cho hết đi và giặt lại bằng xà phòng.
  • Hoặc dùng nước rửa móng tay của chị em để xử lý. Bôi một lớp mỏng lên bề mặt vải có vết mực, đợi khoảng 10 phút rồi đem đồ đi ngâm với nước lạnh và giặt sạch bằng xà phòng.

Tẩy vết dầu bằng nước rửa chén

Trường hợp này hay bị khi nấu ăn, hoặc ăn thức ăn có nhiều dầu mỡ. Bạn có thể nhanh chóng xử lý bằng cách bôi một lượng vừa đủ nước rửa chén lên vết bẩn và xoa nhẹ cho đến khi vết dầu dần mờ và tan đi. Sau đó, xả lại quần áo bằng nước sạch.

Tẩy vết màu trên quần áo

Trường hợp này bạn có thể thử bằng baking soda, nước tẩy Javel, Thuốc tím.

Đối với quần áo dính màu có chất liệu bằng cotton thì dùng baking soda sẽ hiệu quả.
  • Trộn nước rửa chén, bột baking soda và nước oxy già với nhau.
  • Bôi hỗn hợp lên vết màu, dùng bàn chải đánh răng nhẹ nhàng chà lên vết bẩn, sau đó để khoảng 15 -20 phút.
  • Giặt bằng lại bằng xà phòng.
Hỗn hợp thuốc tím và chanh có thể làm oxy hóa vết màu, làm sạch quần áo hiệu quả.
  • Cho vài giọt thuốc tím lên vết màu rồi đổ nước cốt chanh lên cùng vị trí, vò nhẹ nhàng để loại vết màu.
  • Sau đó, xả lại một lần bằng nước sạch và giặt lại bình thường.

Tẩy vết ố vàng bằng giấm

Quảng cáo

Vết ố vàng khó chịu là thứ khó tránh khỏi với áo trắng, hoặc áo sáng màu, nhất là ở phần dưới cánh tay do tuyến mồ hôi hoặc quần áo bị ẩm phơi không đủ khô.

Thử dùng giấm ăn trong trường hợp này. Bôi một lượng giấm vừa đủ lên vết ố vàng, để khô trong khoảng 20 phút và đem giặt lại với nước sạch. Làm như vậy nhiều lần mỗi khi giặt những chiếc áo trắng bị ố vàng nhiều.

Tẩy vết cà phê bằng lòng đỏ trứng

Nếu không may bị cà phê đổ lên đồ khi ở nhà thì bạn có thể cởi ra và mang đi giặt ngay bằng nước nóng khi vết bẩn còn ướt chưa thấm vào quần áo.

Còn nếu đang ở ngoài không thể giặt ngay và sau đó thì vết bẩn khô lại thì bạn có thể thử về nhà xử lý bằng lòng đỏ trứng. Đánh tan lòng đỏ trứng cùng một ít nước ấm rồi bôi lên vết cà phê. Sau đó giặt lại đồ bằng xà phòng.

Tẩy vết kẹo cao su

Vết này không quá khó để xử, có 2 cách:

Quảng cáo

Cho đồ bị dính kẹo cao su vào ngăn đông (ngăn đá) của tủ lạnh để làm kẹo cao su đông cứng lại, sau đó tự nó tróc ra.
Dùng cồn chà nhẹ lên vết kẹo cho cho nó tróc ra rồi giặt lại bằng xà phòng.

Tẩy vết mốc quần áo

Quần áo để trong tủ lâu ngày lấy ra định mặc thì bị móc 😔 có thể là tủ đồ bị ẩm hoặc đôi khi đi mưa về mà quên giặt ngay cũng sẽ khiến đồ bị mốc. Có 3 mẹo có thể áp dụng trong trường hợp này:

• Nước cốt chanh: Cho nước cốt chanh lên những vết mốc và phơi trực tiếp dưới ánh nắng khoảng 15 - 20 phút. Sau đó giặt lại bằng xà phòng và phơi khô.
  • Oxy già: Ngâm quần áo mốc với dung dịch oxy già khoảng 20 phút rồi giặt sạch lại bằng xà phòng.
  • Javen và nước cốt chanh: Bôi hỗn hợp dung dịch nước tẩy Javen và nước cốt chanh lên bề mặt vải bị mốc. Sau đó, ngâm khoảng 20p rồi dùng bàn chải chà nhẹ và giặt lại bằng nước sạch. Dùng nước xả vải để loại bớt mùi nước tẩy.

Xác định loại vải quần áo của bạn là gì?

Với mỗi loại vải khác nhau mà độ bám dính của vết bẩn cũng khác nhau và sẽ có cách xử lý riêng. Trước tiên, kiểm tra xem chất liệu quần áo của bạn là gì đã nhá!

Nếu là đồ len thì không nên dùng chất tẩy rửa mạnh vì nó sẽ gây hư hỏng. Trường hợp này nên sử dụng chất tẩy rửa chuyên dụng dành cho len và sau đó phơi trên mặt phẳng tránh phơi bằng móc treo để đồ không bị mất dáng.

Các bạn có mẹo nào nữa thi chia sẻ với mình nhá!
72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lưu lại để sau này bị lấy ra đọc 😆
duaxiem
CAO CẤP
3 năm
Thế Vân có cách nào làm phai hình ảnh Vân trong lòng tớ không???
duaxiem
CAO CẤP
3 năm
@songthuong09 Kk.
@duaxiem Hoa rơi hữu ý, nước chảy vô tình.
@Vân ơi đớp thính để mình chung đôi...
duaxiem
CAO CẤP
3 năm
@locthuyforever Đây not is thính. Là lời chảy ra từ chái tym...
@duaxiem hay lắm thanh niên
thấy avatar là biết độ nguy hiểm
Mod ơi vk mình có mấy bộ đồ da lâu ngày bị dính màu. Có cách nào tẩy mấy áo, váy da bị dính màu k mod. Đã ngâm thử bằng baking soda mà k hết.
@Lê Huyền Vân Thanks mod.
18K
CAO CẤP
3 năm
@NghiepTranVINA Da gì bạn
@18K Mấy cái váy da nhiều màu xếp chồng lên nhau lâu ngày bị dính màu đỏ,vàng,tím của da. Mẫu vk mình đang mặt đó bạn. Thanks
@18K Đây là 1 trong số váy da của vk mình bị dính màu. Tẩy bằng baking soda rồi mà vẫn k dc. Bạn có cách nào chỉ cho mình làm sạch dc k. Thanks
Vết son trên cổ áo, chết thôi. Bị dính vậy đem vứt chứ dám đưa vợ giặt sao mèng ơi
Xoá dấu vết sau khi đi với bồ
BrianAB125
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vân à, có cách nào để xoá hình ảnh của em trong trái tim của anh không ?
virus912
TÍCH CỰC
3 năm
@BrianAB125 Giờ này còn tán gái kiểu này, xưa hơn diễm🤣
@BrianAB125 Mấy đứa sến vầy con gái nó ghét lắm. Bỏ tật đi. Haha
BrianAB125
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đến cả em cũng làm cho anh tan nát nốt. Trái tim của anh dại khờ quá mà.
BrianAB125
ĐẠI BÀNG
3 năm
@caffeinezzZ Thiệt là đau lòng, tớ chỉ làm theo trái tim mình mách bảo. ‍🔧
tuongthuyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@BrianAB125 tặng cho em nó cây 12 pro max đi rồi hãy nc tiếp nha ahihihi
Sơ cứu nhanh khi ngồi quán cafe bị dính áo, lấy cục đá có sẵn trong ly mút mút mấy cái rồi chà lên vết càe cho tan ra. Xong.
Vũ!
CAO CẤP
3 năm
@caffeinezzZ liếm liếm nữa
Mấy bố dưới kia thấy gái là cứ tớn lên. Toàn dại gái hết. Trong công ty đầy gái văn phòng xinh đẹo hơn em Vân nhiều. Sao cứ phải tranh giành nhau bông hoa đã có người canh rồi chứ.
Chỉ giúp cách tẩy vết nhựa chuối với 🍌
SON MÔI CỦA MẤY THẰNG BẠN TRÊN CỔ ÁO TÔI LÀM VỢ TÔI HIỂU NHẦM.
hữu ích quá chị mình. trước h e toàn sd 1 cách đó là dùng nước javel
Su Guang
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mod đảm đang
Mod đảm đang quá
Cười vô mặt
@vn_ninja may là viet có dấu nhe...
Cười vô mặt
Thôi để tớ làm một bộ áo chống thấm cho khỏi bị dính bẩn 😜
@CàChớn-Forever Cứ mặc áo mưa mỏng là ok rồi. Haha
@lamtien338 vẫn dính bạn êi, nhất là Sơn 😁😁😁
@CàChớn-Forever Chấp luôn sơn bác ạ. Hihi
longtidus
ĐẠI BÀNG
3 năm
Giặt máy phải làm sao
@longtidus Những vết bẩm bám dình nên xử lý bằng tay trước rồi hãy dùng máy
@Lê Huyền Vân Quần áo mà bị bằm thì xuơng cốt cũng gẫy nhừ rồi....xử lý vết bầm bằng thời gian thôi..
Cười vô mặt
HTC206
TÍCH CỰC
3 năm
Có cách nào tẩy dấu Hickey ko nhỉ :d
vết đỏ đỏ trên cover tẩy thế nào vậy sốp ơi? 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095