[Chia sẻ] Cách mình xây dựng 1 góc làm việc gọn gàng và đa năng

Trưởng Anh
30/4/2020 7:53Phản hồi: 269
[Chia sẻ] Cách mình xây dựng 1 góc làm việc gọn gàng và đa năng
Chào các bạn, hôm trước có bài anh Nam về chủ đề DJ gọn gàng bàn làm việc hay quá nên hôm nay mình cũng muốn chia sẻ với anh em cách mình xây dụng 1 góc làm việc của riêng mình. Ai cũng có một công một việc khác nhau nên không thể ai cũng giống ai được, nhưng từ việc đọc những bài chia sẻ kiểu này trên Tinhte.vn hi vọng sẽ giúp anh em tìm ra những thứ riêng phù hợp với mọi người.

Anh em đọc bài và kết hợp xem video nhé. Nhớ Sub ủng hộ kênh nha !!

Quan điểm của mình về góc làm việc

Trước đây mình là người khá bừa bộn nhưng giờ chắc đã khác hơn chút, ngăn nắp hơn gọn gàng hơn. Chính cái khoảng thời gian bừa bộn đó sẽ giúp mình nhận ra những điều mình chưa tốt để rút kinh nghiệm cho ngày hôm nay.

Hiện tại mình thích có một góc làm việc tối giản, mình chọn ra những thứ tốt nhất những thứ mình sử dụng thường xuyên. Không gian làm việc của mình cũng được bài trí để giúp mình có thể vừa quay video, vừa làm việc, vừa tiếp được khách luôn.

Không sử dụng màn hình ngoài cho Laptop

Thay làm việc với màn hình lớn hoặc sử dụng nhiều màn hình, thì mình lựa chọn ở lại mới một chiếc màn hình 16 inch trên Laptop. Mình đã thử dùng qua rất nhiều màn hình, đắt có rẻ có, màn 21:9 có, 2 màn hình có, thậm chí là 3 màn hình rồi nhưng mình thấy luồng công việc của mình không có quá nhiều thay đổi khi sử dụng thêm một màn hình phụ. Mình vẫn chỉ tập trung vào một ứng dụng chính mà thôi.

Ảnh này là lúc vác Macbook về quê ăn tết
Mình đã từng huyễn hoặc bản thân là có cái màn hình này chắc mình sẽ phải làm việc tốt hơn rất nhiều đấy, nhưng k các bạn à chỉ đc tầm 1 tuần mọi thứ lại đâu vào đấy. Vì vậy hiện tại mình muốn tập trung vào khai thác hết sức mạnh của những thiết bị mình đang sử dụng. Tuy nhiên làm reivew đôi khi vẫn phải có trải nghiệm thì mới chia sẻ được nên những gì cần mua mình vẫn phải mua những gì mượn được mình sẽ cố gắng mượn đề không phải chất quá nhiều đồ lên bàn của mình.

Còn vụ màn nhỏ với màn lớn thì cũng không quá là vấn đề, rộng ra được khoảng 10 inch nhưng lại chiếm đi rất nhiều không gian trong góc làm việc và suy nghĩ của anh em thì cũng nên cân nhắc.

Sử dụng Macbook thay vì PC

Việc sử dụng MacBook Pro với màn hình lớn cũng giúp mình tiết kiệm không gian làm việc hơn rất nhiều. Không phải sắm thêm màn hình ngoài là 1 này. Không cần mua thêm loa ngoài vì loa của Macbook cũng rất ổn rồi. Và sức mạnh của nó cũng có thể giúp mình hoàn thành công việc mượt mà như một chiếc PC vậy.

Quảng cáo

Mình không nói đến chuyện Windows có tốt hơn Mac OS hay không nhưng Macbook đã giúp mình tiết kiệm kha khá thời gian so với PC như việc tắt mở máy tính hay cập nhật chẳng hạn 😆

Nếu không dùng Macbook chắc mình sẽ chọn Dell XPS vì có màn hình đẹp và cấu hình cũng đủ cao để có thể hoàn thành tốt công việc. Hoặc ThinkPad để có thể dùng lâu và bền hơn.

Màu sắc chủ đạo là màu trắng

Mình chọn màu sắc chủ đạo cho không gian của mình là màu trắng. Đã đừng nghĩ màu trắng là bẩn, trước mình dùng bàn màu đen 1 lần rồi bụi dính lên là biết liền còn màu trắng thì khó phát hiện hơn và khi mà dùng đèn điện các thứ thì nó cũng cho chúng ta một cảm giác sáng sủa hơn. Như kiểu chế độ Darkmode với Night mode trên điện thoại vậy mình thích về phe ánh sáng hơn.

ban mau den.jpg
Trước dùng cái bàn màu đen sau chuyển qua trắng đẹp hơn

Mình chọn 1 chiếc bàn rộng khoảng 1m8 để có thể làm được nhiều thứ hơn thay vì để được nhiều thứ hơn. Ví dụ tiếp khách chẳng hạn một số người bạn của mình đến chơi mình chỉ cần dọn đồ trên bàn của mình rồi lấy thêm ghế ngồi nói chuyện với họ. Hoặc đơn giản hơn dọn để làm bàn chụp sản phẩm. Một chiếc bàn đa dụng như vậy cũng là một sự đầu tư hợp lý của mình.

Đồ đạc phân theo chủng loại

Quảng cáo

Thay vì phân chia đồ đạc theo cặp đôi cái nào thuộc về cái nào (ổ cứng đi với dây ổ cứng chẳng hạn) thì mình gom lại theo loại. Ổ cứng ra ổ cứng, cáp và sạc ra một loại, thiết bị quay phim ra một nơi. Mình dùng những chiếc hộp nhựa mua ở siêu thị viết tên và dán vào để ghi nhớ.

Việc để trực tiếp trên bàn thay vì để hết xuống gầm bàn giúp mình tự nhắc nhở bản thân là dùng xong nhớ cất vào. Và đối xử với bọn nó cũng phải cần thận thì chúng nó mới phục vụ mình tốt được. Ngoài ra còn hộp máy ảnh to quá thì vẫn phải để ở gầm bàn.

Việc DJ thì sao

Dây điện và dây sạc thì sao, với góc setup kiểu vậy mình không còn quá nhiều dây dợ lằng nhằng để quan tâm. Việc di chuyển cũng sẽ đơn giản hơn rất nhiều. Có lẽ mình sẽ chỉ cần dính thêm mấy cái củ sạc này lên trên bàn là ổn nhưng sắp tới có lẽ mình sẽ chuyển phòng nên việc này chưa cần thiết lắm.

Hi vọng chia sẻ trên sẽ giúp đỡ được anh em phần nào, mỗi người mỗi kiểu học hỏi ở nhau một chút cũng vui mà. Anh em chia sẻ thêm những cách anh em đang setup ở dưới bình luận nhé. Chúc anh em nghỉ lễ vui vẻ !
269 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá
@Tuanvu10hp Cảm ơn b nah 😆
@Trưởng Anh Chúc b của b lên được trang chủ nhé
@Tuanvu10hp Đã lên nhé 😆
Gọn
Ng Luan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangtuan nguyen Mấy cái hộp nhựa hơi chuối tí 😁
ngocquangit
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ng Luan Đúng rồi, có tiền mua đồ xịn thì đàu tư 1 tý mua loại tủ để linh kiện nhiều tầng sẽ gọn và đẹp hơn.
Quan tâm là phần dây nhợ. Ít thiết bị thì càng ít dây hơn. Nói chung càn đơn giản càng gọn càng đẹp
ngocquangit
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trungmum Có thể tạo sự gọn gàng bằng các hộp giấu adaptor và dây vì mấy cái đó buộc phải có, ko thể cắt đi được.
kebono
TÍCH CỰC
4 năm
Kinh nghiệm chia sẻ sắp xếp góc làm việc của mình: Phải nhiều tiền
Đấy là kinh nghiệm
Còn mình máy tính còn chả có thì sắp vào đâu 😔
@kebono Ko có 1 xu nào cũng giúp góc làm việc gọn gàng mà bạn
Ko có tiền thì góc làm vc trống không =))
Nam Bưởi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trưởng Anh macbook 16 đâu có rẻ đâu bạn? người ta nói vậy đúng mà.
thế ngược lại ít tiền có đc set bàn làm việc như bạn ko?
kebono
TÍCH CỰC
4 năm
@Trưởng Anh Vì nhiều tiền mua laptop ngon sẽ ko cần máy cây nữa
Nhiều tiền mua đc bàn đẹp giá để đồ đẹp.
Góc làm việc cũng ok hơn là cái bàn mua thanh lý 300k và cái ghế 200k hihj
lại 1 bài kiếm war?
góc làm việc gọn hay ko thì liên quan gì mac hay win?
@thangft Thôi, tôi là ng mang hoà bình rồi, không phải lính đâu :D
LeDTruong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Cua Gach Nói chuyện cho đàng hoàng lại bạn ơi. Văn minh xíu đi
LeDTruong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@LeDTruong sorry không biết bác kia xóa bài 😃
@MrMedic229 Mac hay Win nó cũng chỉ là cái máy, người ta thích xài gì thì khen cái đó, chỉ có mấy thằng anti mù quáng, đội cái nồi của mình lên đầu mới nghĩ là gây war thôi =]]
linhd7a7
ĐẠI BÀNG
4 năm
Làm thưes nào họn dây nhất có thể là ok 😀
Windows tắt mở máy chỉ tốn 5 giây thôi mà mod sợ tốn. Chắc MacOs tốn 0.5 giây.
@angle_squall Chính xác, Mac mà chạy HDD thì cũng như hạch thôi 😆
@angle_squall thể loại ăn chắc mặc bền dùng mac ô ét làm gì dám bật máy lạnh sưởi ấm cho thiết bị nữa r ;))
coi chừng nóng quá ám hồng cmn màn viền dày đấy bọn đú ah 😆
huyenblade
ĐẠI BÀNG
4 năm
@angle_squall 30-4 ae nên treo cờ tổ quốc và cười vui với nhau đi.
Ai thích dùng gì thì dùng chứ có gì đâu phải chiến tranh như thế chiến vậy.
@huyenblade Vấn đề bài viết cần war... 😃
Toanvn80
TÍCH CỰC
4 năm
#góclàmviệc của bác Gọn gàng đấy bác
b nên mua cái tủ ngăn kéo vp mấy tầng mà bỏ đồ linh tinh vào cho đàng hoàng thay vì hộp đựng thực phẩm thế kia
Kích thước tủ: 28x41x68cm 900k/c
làm 2,3 cái để gầm bàn hoặc tháo 4 bánh xe ra đặt trên mặt bàn ok đấy...
Full thùng giấy về tự ráp, chất liệu kim loại
Với lột tem khung cửa nhôm ra hết đi b ah 😁
@crazysexycool1981 vào đây buôn bán à, bình luận bài like bài, gây war đi anh =))
@demonntl Đẹp thật.
@Trưởng Anh Nom cái tủ đẹp & màu sắc ghê, loại này hợp gu với A 😆
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@demonntl Cảm ơn bạn rất nhiều, 3 màu rất đẹp, như kiểu quốc kỳ vậy 😄
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Bàn làm việc của mình hehe cố gắn tối giản nhất có thể.
@thienthuatdong Chuột phím trên lap luôn à 😆
@Trưởng Anh Haha chưa mua phím được anh ơi. Toàn code trên laptop
@thienthuatdong Copy và paste cái hình nền sang mặt bàn và ghế mới gọi là tối giản vì ít màu hơn do “đồng bộ” hơn nhé 😆

Haha troll vui tí
@Edward Đỗ Thế thì để hình nền là hình vân gỗ như mặt bàn là đơn giản nhất
Thanh niên này đang nói đến Windows thời 2015 trở về trước à?
@Trưởng Anh Bạn xem lại bài viết của bạn đi nhé. Bạn nói PC "vu vơ" k có tên dòng máy, cấu hình máy, năm ra mắt, thì mình cũng có quyền đặt câu hỏi như vậy.
2020-04-30 (7).png
robberviet
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love Mod tinhte có người này người nọ thì cũng biết rồi, nhưng mới biết lại có thành phần trẻ trâu thế này. Đề nghị @cuhiep xem lại.
plusvn
TÍCH CỰC
4 năm
@VinaOneX xem lại trình độ văn hoá mod anh ơi @cuhiep
kototesu85
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác cho e thông tin 2 màn hình đặt cạnh nhau
@kototesu85 u2414h với Lg 27ul850, lâu rồi k biết mình nhớ đúng k
kototesu85
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trưởng Anh Cám ơn bác
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
Bạn nên thêm tí cây xanh hoặc các món đồ trang trí nhỏ để làm việc tỉnh táo hơn
@Jinnie KTL mình có mấy cây mà nó mọc to quá rồi nên để ra cửa sổ thôi
nhiều khi gọn quá khó tìm đồ 😁
Dây như này mà xài robot hút bụi thì xác định 😆)
Mình thì chỗ nào cũng làm việc được, gác được cái máy là làm dc rồi, nhiều hôm làm cả ngày ngoài công xưởng
@Trưởng Anh Ơ chỉ có mấy cái mễ chứ làm gì có bàn nào
huyenblade
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Nắng tới bác có di chuyển chỗ khác không?
1 chút nữa là tới rồi kìa.
@Nam Air Lại khoe xe đẹp rồi
@huyenblade Có chứ, không thôi nắng lắm😃
Nông dân như mình thì bao giờ mới ???
@vietnam821023 cần gì bạn, chỉ là cái laptop thôi mà, có đánh giá được sang hèn đâu
@Trưởng Anh Góc nhỏ nhưng trị giá ko nhỏ đâu.
@vietnam821023 Giá trị của con người bạn còn lớn hơn tất cả những thứ bạn có !
góc làm việc của b đẹp vs gọn gàng. nhìn rất hiện đại. mỗi tội mấy cái dây dưới đấy k đc thẩm mỹ lắm
@lamngocnguyen.244 oh mình cũng định gắn lên rồi đó, nhưng sắp chuyển phòng nên đang phân vân

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019