Chia sẻ cách quản lý Folder thông minh !

Trưởng Anh
26/4/2020 7:19Phản hồi: 119
Chia sẻ cách quản lý Folder thông minh !
Chào các bạn hôm trước mình có viết một bài về cách quản lý Folder theo phương pháp ABC Method mọi người có thể xem lại tại đây: Cách quản lý Folder trên máy tính theo phương thức ABC Method.
Mình gặp được khá là nhiều ý kiến trái chiều về điều này, có lẽ nó có vẻ không hợp với các bạn nhưng với mình hiện tại mình đang sử dụng nó rất ổn. Trong bài viết hôm nay mình sẽ chia sẻ thêm với các bạn về phương pháp này kết hợp với Smart Folder trên Mac OS sẽ giúp chúng ta có một hệ thống lưu trữ dữ liệu rất hiệu quả ! Không tin thì đọc hết bài rồi ấn like và comment xem có đúng không nhé:

Để các bạn thấy rõ được sự hiệu quả của phương pháp này mình xin đưa ra 2 hình ảnh ví dụ

Phương pháp 1 quản lý theo kiểu ROOT

Trong một Folder lớn lại chia ra nhiều nhánh nhỏ khác nhau và nhiều nhánh nhỏ khác nhau nữa !

Dữ liệu -> Cá Nhân -> Tài Chính -> Năm 2020 -> Ngan sach thang 03.xlsx

Screen Shot 2020-04-26 at 13.49.26.png

Phương pháp 2 quản lý theo kiểu Smart Folder và ABC Method

Số lượng folder mình cần sử dụng trong phương pháp 2 này sẽ ít hơn rất nhiều so với phương pháp 01. Và việc tìm quản lý cũng đơn giản hơn. Mình chỉ cần vào từ 1 đến 2 folder duy nhất để tìm được file mình cần thay vì phải vào nhiều Folder.

Screen Shot 2020-04-26 at 13.51.07.png Screen Shot 2020-04-26 at 13.50.57.png

Phương pháp ABC Method mọi người có thể xem lại: Cách quản lý Folder trên máy tính theo phương thức ABC Method

Smart Folder là gì?

Smart folder là một loại folder đặc biệt ở trên Mac OS. Nó như một bộ lọc trong Excel vậy giúp chúng ta có thể lọc ra những file đạt những điều kiện nhất định vào trong một Folder. Việc tận dụng Smart Folder kết hợp với phương pháp quản lý Folder theo ABC Method sẽ giúp mình gọi ra những file mình cần trong 1 tháng, 1 tuần hay 1 năm theo nhiều kiểu nhất định. Khi không cần sử dụng những Smart Folder đó nữa thì mình hoàn toàn có thể xoá đi nhưng những file của mình vẫn được lưu trữ ở hệ thống Folder ABC Method rồi.
Screen Shot 2020-04-26 at 14.01.40.png
Hệ thống Folder ABC Method lúc này đóng vai trò như 1 cái nhà kho, việc chúng ta phân phối theo 26 Folder chữ cái cũng giống như xếp file vào những kho hàng nhỏ phân theo loại.

Quảng cáo

Cách sử dụng Smart Folder

Việc sử dụng Smart Folder cũng khá đơn giản. Các bạn vào Folder cần lọc file rồi chọn File => New Smart Folder
Screen Shot 2020-04-26 at 14.02.34.png

Việc tiếp theo của chúng ta là tạo ra những điều kiện cho Smart Folder đó, sàng lọc ra những file bạn muốn. Sau đó lưu lại ở nơi các bạn mong muốn là được.
Screen Shot 2020-04-26 at 14.04.42.png
Với việc sử dụng Smart Folder thì mình không phải tạo quá nhiều Folder trên máy tính của mình mà vẫn có thể quản lý được một lượng file khổng lồ. Theo mình biết thì Smart Folder chưa có trên Windows nhưng chắc sẽ sớm có. Hi vọng bài viết giúp các bạn tìm ra được một phương pháp quản lý folder và dữ liệu cá nhân một cách hiệu quả.
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

oxechip
TÍCH CỰC
4 năm
Trên win hình như có everything thấy ae hay sử dụng, mình cũng đang dùng, cũng hao hao giống như smart
@oxechip oh nao thử trải nghiệm xem thế nào, thích phần mềm chính chủ hơn
nhqdat
TÍCH CỰC
4 năm
@oxechip Everything khác smart folder mà. Có điều dùng tiện và linh hoạt hơn nhiều.
@oxechip có link hok bm tìm hiểu thử
hoangtuna
TÍCH CỰC
4 năm
@oxechip Cách tốt nhất là hệ thống cách đặt tên file. Rồi cho win index. Khi cần thì search phát là ra: Ví dụ tên file: 2020_Work_KH_A
Tha hồ mà lưu...
Chuẩn
ABC thì nhớ sao được nhỉ ? Mình cũng chỉ cần vài thư mục là lưu được hết rồi =))
@bomduc tạo ra hệ thống đặt tên, 1 file excel thôi là đủ bạn
PhucLe0895
ĐẠI BÀNG
4 năm
Còn trên win có cái nào không nhỉ ??
@PhucLe0895 thấy bạn kia comment có đó everything gì đó
Trên win không có ak mod
@Lê Hoàng Huynh có app everything thì phải mình chưa thử nao thử làm 1 bài cho anh em
Chủ đề này đã đc bàn một lần rồi mà nhỉ.
@hakuruno hehe, giờ bổ xung thêm cho hay bạn à
@hakuruno lần trước bị ý kiến trái chiều (ăn gạch) quá nên giờ đẻ thêm cái Smart Folder này nè
@nightwish47 hehe 😆 gạch hay đá thì cũng là góp ý 😃)
timmyboynhoc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sài win quen tự dưng sài Mac cái nhìn mớ folder cái ngu người ra.
@Linhtinhvai Mình cũng thấy v hehe
@timmyboynhoc Finder ngu học vl
n3_bmt
TÍCH CỰC
4 năm
@timmyboynhoc ko biết biết quản lý sao luôn á, tại nó k chia ổ
@timmyboynhoc Thấy dùng quen ổn hơn win đấy bạn. Tại bạn chưa tìm hiểu khai thác hết. Tận dụng được Tags là thấy ưu thế hơn nhiều rồi.
nwanvu.lk
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đọc qua thấy smart folder hay đấy. Sẽ thử
pekuon
ĐẠI BÀNG
4 năm
Quá tiện nhưng không hợp với mình.
Trên Windows có chức năng tạo Shortcut cũng tương tự.
@from team b with love Shortcut dẫn đén 1 folder nhất định, smartfolder dẫn đến nhiều file có thể trong nhiều folder khác nhau
@Trưởng Anh Vậy thì bạn có thể tạo ra nhiều file shortcut của nhiều thư mục khác nhau rồi sau đó bỏ vô thư mục shortcut. Windows làm việc đó rất đơn giản mà.
@from team b with love uh mình hiểu, đơn giản nhưng hơi mất công chút 😆
@Trưởng Anh Chức năng này chắc ít người dùng .

Bên Win thư mục nào dùng nhiều thì cứ pin vào Quick Access mở cho nhanh .
Cách quản lý xắp xếp mấy thư mục con bên Win cũng làm rất đơn giản dể dùng và trực quan lại ít chiếm diện tích màn hình .
tancantn
TÍCH CỰC
4 năm
Hay, mong windows sớm có
xedieu
CAO CẤP
4 năm
Quản lý công việc khoảng 20 năm mà đến lúc nghỉ, bàn giao cho nhân sự kế cận 1 đống folder kiểu ABC này thì chắc là vui lắm đây!
@xedieu theo bạn thì 20 năm đó nên quản lý thư mục kiểu gì 😆
unwrittlaw
TÍCH CỰC
4 năm
Cách quản lý thông minh nhất đó là get rid cái Finder ngu ngốc đó đi, cài Win lên Mac và bắt đầu dùng Windows Explorer
@unwrittlaw chuyển sang dùng đt, đập máy tính luôn bạn
Cách thông minh nhất là quản lý theo cách của mình, theo công việc, sở thích của mình, chứ ko phải theo cách của người khác.
@Scorpius DLord chuẩn đó bạn, bạn chia sẻ cách của bạn đi, để mn cùng tham khảo
@Trưởng Anh Đã công nhận chuẩn rồi còn cần chia sẻ tham khảo làm gì nữa. Tùy người tùy sở thích tùy tính cách. Chắc chắn 1 điều dù bạn có smart cỡ nào cho dữ liệu thì những người sau thừa kế cũng vẫn mất kha khá thời gian cho luồng dữ liệu khổng lồ để làm quen.
kebono
TÍCH CỰC
4 năm
Ngày trước dùng Mac cực kỳ thích cái Finder mà sang Win thì méo có cái nào ra hồn hoặc giống như Finder cả.
@hau hanh Người ta cũng chê Windows exploer ngu, nhưng người ta vẫn công nhận finder ngu hơn Windows exploer. Tôi chả giải thích gì hết. Chỉ nói là Finder ngu hơn Windows exploer. Cho dù Finder thông minh nhưng nó vẫn ngu hơn Windows exploer.
hau hanh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@angle_squall Lý lẽ của bọn fan cuồng chỉ đến thế là cùng.
mr.coccu
TÍCH CỰC
4 năm
@hau hanh Nói vậy bác chưa dùng win rồi. J chứ cái finder fai nói ngu hơn cái FE. Fe kết hợp với clover duyệt theo tab nữa thì finder fai gọi = bố. J chứ e cũng dùng mac real nhưng thấy nhiều cái nó vẫn khó sử dụng hơn win. Nhưng độ mượt và nhẹ thì macos hơn, k rác nhiều như win
@unwrittlaw Nói chi cho mệt 😁
leonheart79
ĐẠI BÀNG
4 năm
macos ngon
uyvuhuy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cảm ơn bài chia sẻ hữu ích của bạn. Để mình trãi nghiệm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019