Chia sẻ cách sắp xếp các folder ảnh cho dễ tìm

blueJune
11/4/2020 6:1Phản hồi: 82
Chia sẻ cách sắp xếp các folder ảnh cho dễ tìm
Không biết anh em chụp ảnh trên Tinh tế thường sắp xếp các folder ảnh sau khi chụp thế nào? Mình thấy đây là một khâu rất quan trọng nếu chúng ta hay chụp, dần dần khi thời gian trôi qua, ta sẽ có một kho ảnh và nó giống như của để dành về kí ức. Sau này có thể chúng ta sẽ quên đi nhiều kí ức nhưng ảnh sẽ giúp chúng ta nhớ lại. Nhiều khi chỉ cần nhìn vào một tấm ảnh thôi thì tất cả các sự kiện xoay xung quanh tấm ảnh đó sẽ gợi lại trí nhớ đã ngủ quên của chúng ta. Và của để dành ta phải phân loại, sắp xếp cẩn thận để khi nào cần tìm và xem lại sẽ lấy ra được luôn mà không cần mất quá nhiều thời gian. Sau đây là cách của mình.

Mình chụp cả ảnh số và ảnh film. Đương nhiên là ảnh số chụp thường xuyên hơn. Ảnh film thì thi thoảng lắm mới chụp một cuộn nên cách sắp xếp hai loại ảnh này sẽ khác nhau.

Ảnh số

Mình lưu ảnh trên Onedrive. Trên này, mình tạo một mục là Photos. Trong Photos, mình chia ra các folder ảnh số theo thời gian tính bằng năm, ví dụ: 2018, 2019, 2020. Trong từng folder năm này, mình chia tiếp thành tháng kèm theo tên sự kiện mình chụp hôm đó:

Ảnh film

Trong Photos, mình tạo tiếp folder ảnh film. Vì một năm mình chụp có vài cuộn film nên mình xếp theo năm luôn, kèm theo đó là tên cuộn film và tên sự kiện mình chụp.

Bên trên là cách mình sắp xếp các folder ảnh. Anh em có cách hay chia sẻ với mình cùng các anh em khác nhé!
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Từ đợt Flickr rơi vào tay smugmug & ko cho phép người dùng lưu free 1TB ảnh, mình chuyển qua xài G.Photos & giữ nguyên thói quen tạo album cho mỗi lần chụp ảnh, đồng thời ghi rõ ngày tháng năm chụp trong tên mỗi album nên mỗi khi cần tìm lại ảnh đã chụp theo date rất dễ dàng, vài tấm ảnh bên dưới cho AE dễ hình dung 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 mình đang rối nùi cả 10 năm album chưa sắp xếp nữa, chỉ tạm group theo năm huhu
@bacsidien94 Càng nhiều ảnh sẽ càng khó quản lý nếu ko tạo album! Giờ chắc mỗi ngày làm 1 ít, lâu cũng xong thôi 😉
@crazysexycool1981 thanks bác, e cứ sợ sau nó thay đổi chính sách như tụi flickr lại khốn khổ .. nên đã tạm lưu backup trên mega.nz
@bacsidien94 Nếu được thì cứ lưu trên nhiều nguồn cho yên tâm, hiện mình đang lưu cả Fshare, Onedrive lẫn Mediafire 😅
Qsix
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình dùng gg gói 200gb xài ổn nhanh kéo thả vô tư
Ảnh khó lắm, còn phải chia ra ảnh nóng ảnh lạnh, ảnh tự sướng, ảnh cùng sướng ...
@iCừu 01 Còn có cả khái niệm "ảnh cùng sướng" nữa, bá dữ ha 🤣
@iCừu 01 Các khái niệm mới😁
@crazysexycool1981 😁 sướng tập thể
@iCừu 01 Có ảnh hồi đó rất xxx, sợ sau này ai đó lùng ra mình dấu nó kỹ quá tìm mãi không ra, trong 1 đống cả chục ngàn ảnh
scattered
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thì đặt tên folder dạng yyyy-mm-dd description (ví dụ: 2020-04-12 hà giang). Đặt tên như vậy thì folder sẽ mặc định được sắp xếp theo trình tự thời gian.
NhanSimba
ĐẠI BÀNG
4 năm
@scattered Chính xác, mình thích và cũng hay dùng kiểu này, thậm chí đặt tên file bên trong cũng thế luôn. Chủ thread chỉ đặt T11 T12 trong folder 2018 thì khi mở nhiều folder để copy hay làm ảnh chẳng hạn khi nhìn vào Explorer sẽ chỉ thấy toàn T11, không biết năm nào rất khó chịu.
@scattered Mình lưu file làm việc ở công ty cũng vậy 😁
LongTrMinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@scattered Thanks bạn tips này rất hay
quang577
TÍCH CỰC
4 năm
@scattered Đó! Chính xác vậy mới là kinh nghiệm để chia sẻ 😃 Từ 2014 mình đã lưu như vậy rồi. Mở cái folder ra người ta nhìn nó cũng chuyên nghiệp nữa.
nhunhien89
TÍCH CỰC
4 năm
@scattered Mình cũng dùng cách này để sắp xếp thư mục, mình thấy cách này là tối ưu nhất rồi.
sea83
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình giờ bị hỗn loạn vì dùng nhiều máy thế nên mỗi nơi một chỗ đang đunhj gom một chỗ, mà dùng phần mềm nào để tìm folder trùng và ảnh trùng
nhunhien89
TÍCH CỰC
4 năm
@sea83 Trước đây mình dùng Similar Image Finder để tìm ảnh trùng lặp. Nhiều khi đi chơi chung copy ảnh của người này, người kia rồi tụi nó lại share cho nhau nên trùng quá trời.
Đặt tên folder có dấu là biết rồi ha, chưa gặp case này nên chưa thấy cảnh 😅
lat4ever83
TÍCH CỰC
4 năm
Hay đấy
Mình đặt: Không che, Che, thư mục con là nước và tên diễn viên
PeterTT
ĐẠI BÀNG
4 năm
Theo định dajngcho các thư mục như YYYYMMDD Tên thư mục (Năm, tháng, ngày) là nó sắp xếp theo thứ tự rất tiện.
Cách đặt tên khoa học hay đấy!
Thông tin hữu ích
Thiếu Folder Liên Xô chống Mỹ nhé
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Hay đấy
LuongFox
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình lưu theo "[YYYYMMDD] - Tiêu đề", chủ yếu lưu ảnh gia đình. Trong thư mục mình chỉ cần sắp xếp theo tên là đc.
Screen Shot 2020-04-12 at 7.53.49 PM.png
minhvuong.ok
ĐẠI BÀNG
4 năm
@LuongFox giống nhau quá bác ơi
Mình tạo thư mục theo tỉnh: Bắc Ninh, Bắc Giang, Phú Thọ, Vĩnh Phúc... còn vấn đề thông tin bức ảnh (độ phân giải, tọa độ, thời gian...) thì google photos đã lưu kèm và nó sắp xếp theo trình tự thời gian cho mình. Mới nhất ở trên, cũ ở dưới, trong album thì nó sắp xếp ngược lại. Mình sao lưu theo phương pháp thủ công, vì để tự động thì nó sẽ không cho vào album mà cho vào kho ảnh luôn và nó sẽ sao lưu luôn cả những ảnh rác rưởi khi chưa kịp xóa.
@A to Z Bác chụp bằng máy ảnh thì mới cần làm vậy. Còn chụp bằng điện thoại nó đã lưu sẵn thông tin vị trí địa lý rồi, ko cần chia thư mục làm gì
MegaB
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình chia theo năm. Tên thư mục là tháng - ngày tên job hoặc sự kiện. Edit trên library lighroom cũng khá tiện tìm data ảnh cũ
Mình cũng sắp xếp ảnh theo Folder lớn là theo năm, Trong 1 năm thì có thể theo tháng hoặc sự kiện tùy theo chụp nhiều hay ít. Nói chung cách bố trí phân loại theo thời gian là hợp lí. Các phần mềm ảnh cũng đều vậy.
mrphan
TÍCH CỰC
4 năm
Mình xài google photo nên tự xếp theo ảnh, còn xài thêm google driver lưu ảnh theo từng năm rồi tháng như thớt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019