Chia sẻ cách tìm ảnh cũ nhanh chóng trên Apple Photo và Google Photo
Lê Huyền Vân
2 thángBình luận: 20
Chia sẻ cách tìm ảnh cũ nhanh chóng trên Apple Photo và Google Photo
Để tìm kiếm một vài bức ảnh cũ, kỷ niệm trong số hàng nghìn bức ảnh được chụp trong nhiều năm thay vì lướt đến mỏi tay và dò mỏi mắt thì anh em có thể lọc và tìm một cách nhanh chóng với thanh Tìm Kiếm. Cả Apple PhotoGoogle Photo đều có thuật toán tối ưu cho việc tìm kiếm hình ảnh theo địa điểm, người, sự kiện, và các nội dung trong ảnh,…

Mời anh em xem video ở đây:

https://tinhte.vn/thread/chia-se-cach-tim-hinh-nhanh-chong.3536543/

Chia sẻ cách tìm hình nhanh chóng

Chia sẻ cách tìm hình nhanh chóng
tinhte.vn

Apple Photo

Với những anh em dùng iPhone, Apple Photo cũng cung cấp công cụ tìm kiếm rất tối ưu cho tìm kiếm ảnh. Mình có thể tìm hình dựa theo khoảnh khắc, thời gian, chủ thể, sự kiện, bối cảnh, nội dung trong ảnh,…

Quảng cáo

Bình thường, với ảnh người, ứng dụng có đề xuất người dùng đặt tên theo từng gượng mặt. Qua đó, mỗi lần muồn tìm kiếm ảnh có mặt ai trong kho ảnh mình chỉ cần gõ tên người đó vào ô tìm kiếm.

Apple Photo cũng có khả năng nhận biết nội dung trong những bức ảnh, do đó chúng ta có thể tìm kiếm theo chủ thể mà anh em nghĩ đến như chó, mèo, hay biển, núi, mây, rừng, xe …

Để tìm những bức ảnh được chụp ở một địa điểm nào đó, anh em có thể tìm kiếm theo quốc gia, thành phố, quận huyện hoặc thậm chí là tên của điểm đến.

Anh em cũng có thể tìm kiếm ảnh chụp theo nhiều mốc thời gian để rút gọn phạm vi tìm kiếm.

Thậm chí anh em có thể tìm kiếm kết hợp nhiều keyword để tối ưu tìm kiếm như 2020 Hà Nội.

Quảng cáo

Nếu không nhớ thời gian hay địa điểm, anh em có thể tìm kiếm theo khoảnh khắc hay bối cảnh mà anh em nghĩ đến trong bức ảnh, chẳng hạn như hoàng hôn, sinh nhật, giáng sinh, tiệc, hoà nhạc,…

Google Photo

Tương tự khi bấm vào thanh tìm kiếm của Google Photo chúng ta cũng sẽ thấy ngay thanh tìm kiếm bên trên và các gợi ý hình ảnh theo chủ đề như Người và thú cưng, địa điểm, tài liệu, những nội dung được tìm thấy trong ảnh như thức ăn, cảnh vật, chủ đề, chủ thể,…

Mình cũng thực hiện việc tìm kiếm tương tự để anh em xem nha. Hầu hết các yêu cầu tìm kiêm theo keyword đều cho ra kết quả mong muốn.

Tìm kiếm trên Google Photo sẽ ảnh theo từng mốc thời gian được chụp hoặc được tải lên. Kết quả được đề xuất cả ảnh lẫn video.

Quảng cáo

Tìm kiếm theo địa điểm, mình có thể thu hẹp phạm vi tìm kiếm như quốc gia, thành phố hoặc một điểm đến cụ thể. Như ở trên mình tìm kiếm những bức ảnh được chụp ở Đà Lạt, Hà Giang và thậm chí là trên máy bay khi đi qua một vùng nào đó.

Tìm kiếm theo thời gian, mốc thời gian càng chi tiết, phạm vi tìm kiếm sẽ càng thu nhỏ.

Anh em có hay tìm kiếm lại hình ảnh cũ bằng cách này chưa, nếu chưa thì thử nhá!
20 bình luận
Về mấy cái AI này Google vẫn tốt hơn , cơ mà mua icloud rồi nên ko muốn mua google photo nữa
@Buy Bitcoin Rõ thế. App ko phải của Apple có dc phép chạy background đâu. Muốn đồng bộ lại phải mở app ra để yên
Nên thêm mô tả ở Google Photo để dễ tìm kiếm ảnh hơn
@dangkyhihihi có áp dụng cho nhiều hình cùng lúc đc ko bác, chứ nhập từng ảnh như vậy không khả thi. Đi chơi 1 lần chụp cả trăm hình sao mà ngồi nhập tay đc
Mấy cái mock up ko chuẩn làm cái notch nó ăn vào mấy cái icon sóng rồi. Xí quá mod 😁
@S.O.J Đúng rồi lấy mockup 11 nhưng capture màn 13
Chắc chắn designer đã thấy nhưng lười đổi
Mình dùng iCloud cơ mà đúng là về phương diện tìm kiếm ảnh thì vẫn chưa sánh được với Google Photo. Mong là Apple sẽ cải thiện ngày càng tốt hơn.
AI trên iPhone phải gọi là đi trước thời đại, điện thoại mình hơn 2k tấm ảnh mà nó nhận diện được gần 10 khuôn mặt!?!
@ntroppld ông đưa thông tin trên trời vậy, 2k tấm nhưng ông chụp toàn hội bạn, nhà ông không thì chả 10 khuôn mặt
@ntroppld Số lượng người đó xuất hiện đủ nhiều thì nó mới hiện album riêng, còn lâu lâu mới có thì nó không xuất hiện đâu, muốn nó xuất hiện thì chủ động add tên vào là nó sẽ hiện ra.
Ảnh iPhone sao ăn được google photos, google photos con chó nó còn nhận ra được con nào vs con nào, iPhone người nó còn k nhận ra được nữa
@hoacuclon Tính năng thì có đủ nhưng chất lượng chưa ok lắm
@hoacuclon Chó iPhone cũng nhận ra được thôi, search theo giống chó cũng được, có điều AI GG thì công nhận hơn.
anlvdt
ĐẠI BÀNG
một tháng
Đôi khi chả biết cái mình kiếm tên là gì để nhập vô cho A.I nó tìm kaka
Google Photos làm tốt hơn Apple ở khoản này
Vân dạo này chịu khó tìm hiểu nhờ
em có thể bổ khâu trang ra được không vân cho anh thấy dung nhan của em☺️😊😌
Photos có s
Google Photos mãi đỉnh
dành cho mấy bạn nhiều ảnh, chứ trong máy mình có tầm 200-300 cái ảnh là cao, lướt cái ra luôn 😆

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019