[Chia sẻ] Cài đặt và thiết lập Ubuntu phục vụ cho nhu cầu làm việc cơ bản
bk9sw
6 năm trướcBình luận: 279Lượt xem: 80.579
Linux thì mình thấy dùng bản Elementary là ổn định, nhẹ và đẹp nhất, thời gian khởi động cũng nhanh
Tuy nhiên nếu muốn giải trí trên Linux thì nên cài android x86, một trải nghiệm android thuần nhất cho pc
Cỗ máy cổ của mình hiện đang cài android x86 kết hợp với tv 40ich + dàn âm thanh + game pad để tạo thành hệ thống giải trí hoàn hảo
Bộ gõ thì mình nghĩ nên dùng Bogo, không gặp phải một số lỗi bực mình như ibus-unikey
Lớp 11, mới có máy tính: Windows XP, rồi Vista. Lúc đó trong đống ebook có 1 file "Tự học Linux.pdf". Đọc chương đầu, chả hiểu gì, đại khái là có 1 cái hệ điều hành gì đó tên là UNIX. Có 1 ông viết ra cái gọi là LINUX và chia sẻ với mọi người. :oops:
Thi ĐH xong, tự dưng thấy chán Windows, nhớ tới một HĐH khác là Linux, thử cài xem sao?
Đọc lại tài liệu kia, mua sách cũ về đọc.
Trở ngại 1: Ôi trời ơi! Một thế giới mới với quá nhiều thứ! Loạn lên với nào là Bản phân phối, Debian, RedHat, OpenSUSE... 😕:mad: Đau đầu!
Trở ngại 2: Cậu mình và chú của bạn mình - đều dân IT - nói: Linux à, khó dùng lắm!
Trở ngại 3: đọc phải toàn tài liệu cũ, những cảnh báo với driver màn hình có tương thích không và cách xử lý; phân vùng swap cho những máy có RAM 4MB @@ ...
Hàng tháng trời chỉ đọc, đọc đọc.
Trở ngại 4: bị ấn tượng với openSUSE. Đi khắp Bách Khoa không có, chỉ có Ubuntu. Quyết định tự ghi đĩa thì lại ghi hỏng (không biết burn mà copy thẳng file ISO vào đĩa :rolleyes:).
May mắn 1: Năm 1 ĐH, môn tin học cơ sở 1, phòng máy chạy máy chủ là Fedora 6, các máy cho sv ngồi là máy khách (terminal) truy cập máy chủ để chạy.
May mắn 2: Anh thầy trông phòng máy hỏi có biết HĐH gì đây không? Cả lớp mỗi mình biết. 😁 Anh thầy hỏi biết gì về nó? Mình thú thật "em không biết là em biết được cái gì."
May mắn 3: Anh thầy giới thiệu Fedora, có sẵn ISO Fedora 10. Mình mang đĩa đến là ghi. :D Ấn tượng với màu xanh thăm thẳm đại dương của Fedora. 🆒
Trở ngại 5: Linux toàn lệnh, mở phần mềm - lệnh, chơi nhạc - lệnh, ghi đĩa - lệnh, tắt máy - lệnh (sau này mới thấy dùng lệnh tiện lợi thế nào nên vẫn giữ thói quen dùng lệnh tới giờ).
Trở ngại 6: file ISO là 64bit. Máy mình cùi bắp không chơi được. Đành tự tải DVD ghi lấy.
Trở ngại 7: Phần mềm ít, game gần như không. Cài phần mềm cũng khó khăn. Anh thầy bảo rằng phải mất 1 tuần mới biết cách cài phần mềm gõ tiếng Việt và muốn mình tự tìm cách.
May mắn 4: Do đã tìm hiểu rất kỹ và đọc kỹ hướng dẫn khi cài đặt, nên cài được song song Fedora với XP ngay lần đầu đã thành công không mất mát gì.
May mắn 5: Nhà đã có mạng, đọc hướng dẫn cài phần mềm có thuận lợi hơn. Và CHỈ MẤT 3 NGÀY để cài phần mềm gõ tiếng Việt (lúc ấy còn biên dịch từ mã nguồn).
May mắn 6: Fedora có trình quản lý gói YUM, cùng với các gói đóng thành file .rpm, cài đặt như .exe bên win; cùng kho phần mềm dồi dào của YUM. Mọi thứ dễ dàng hơn nhiều. Game nhỏ, bộ OpenOffice.Org đã xong.
Khó khăn 8: Mãi mới cài được codec chơi nhạc cho Mplayer. Sau này mới biết cài 1 phát SMplayer hoặc VLC là xong.

Một thời gian sau, qua Ubuntu, rồi Mint, rồi vài thứ linh tinh, rồi lại Fedora. Một thời gian lâu, lại sang ArchLinux, rồi ở OpenSuSE được tròn 1 năm. Cuối cùng lại Fedora cho đến giờ (Fedora 21). 😃 Đúng là Tình đầu khó phai.

Dùng linux làm mình tìm hiểu rất nhiều thứ nên biết thêm rất nhiều, tập tính kiên nhẫn mày mò. Và khi đã quen thuộc với nó, sờ đến máy win là chỉ muốn đập. Nhất là cứ phải active hay cờ rác win, office. Đã không muốn cài phần mềm lậu nữa rồi. (nhưng vẫn nghe nhạc lậu và xem phim lậu) :D
@tia_sang_ngay_mai Ko biết bạn dùng sài linux năm bn mà lắm trở ngại vậy =))
Mình biết Ubuntu từ hồi 2009 bản 9.04. Sài qua wubi trc cài xong thấy sướng cài thật luôn tuy lần đó bay mất hết ổ cứng =)) Trở ngại duy nhất của mình là cái gì ko biết google hỏng máy thì cài lại. Sau này qua bản 11 ubuntu chuyển qua unity thì thôi sang arch dùng cho sang =))
@anh_saker Thời đó không có sẵn internet ở nhà nên vậy đó. Mọi thứ tự mày mò, khi không biết lại ra quán nét xem. Rất khó khăn. Gọi vậy cho những ai hơi tý kêu khó thấy đó mà "sợ". :p
Mình cài song song XP với Fedora một thời gian, toàn vào Fedora nên cỡ gần 1 năm là đã xóa XP.
Hồi ấy là 2008.
cài ubuntu thì nó chiếm bộ nhớ khoảng bao nhiêu thế các bạn?
mình là dân văn phòng sài office tích hợp ubuntu thì không đủ, cài office trên ubuntu thì cảm giác chậm vì phải thông qua wine. Nên sài win vẫn hợp lý nhất
Mình thấy nghe nhạc trên ubuntu hay hơn nhiều trên windown mà điều này được các bác audio chuyên nghiệp khẳng đinh
CQA
ĐẠI BÀNG
5 năm trước
Trình duyệt Chrome đã có sẵn ở repos. Ko cần vô google down về đâu:
Code:
sudo apt-get install chromium-browser
Em vẫn dùng MacOS vì nó kết hợp được 2 cái em cần. Chạy Adobe Suite như Win và chống virus như Ubuntu
Công nhận nhìn lạ và đẹp nhưng cũng phải trở lại win vì Ubuntu này không hiểu vì sao mà chạy máy nóng kinh khủng @@
Thực sự có nhiều lúc muốn gắn bó với ubuntu vì nhẹ, đẹp và nhanh. Cơ mà cái hp nó cứ chạy như máy xay lua và nóng hơn cái bếp từ. Haiz
vẫn thích cài app bằng dòng lệnh hơn cài bằng ubuntu software center
Khá hay, em sẽ thử cài spng song win 7 và ubuntu theo cách msf topthuthuat.com chỉ, có gì sẽ xin ý kiến anh em để help me, vì cũng không rành nhưng tính em thích chọc phá mà 😁
@cuthuyen cái gì cũng phải có lần đầu bạn à, từ từ sẽ quen thôi. Người ta nói kiến thức là vô tận, tuy hiện tại thì nó chưa giúp ích cho bạn nhưng biết đâu trong tương lai có thì sao, đến khi đó mới bắt đầu dùng lại thấy ngỡ ngàng :D
@#JK Mình dùng thẻ nhớ để boot được không? USB quên trong Sg mất rồi
@cuthuyen Thật chất USB hay thẻ nhớ gì cũng như nhau thôi, có điều tốc độ truy suất không được cao. Boot bằng thẻ nhớ vẫn được nhưng chắc sẽ xử lý chậm. Mình cũng mới thử boot bằng USB nhưng thấy khi thực hiện tác vụ hay bị đơ, không biết khi cài lên ổ cứng thì thế nào chưa có thời gian thử 😁
Tiện đây hỏi bác chủ thớt, giúp mình với
Trước cài song song Windows với Ubuntu 1 time. giờ xóa Ubuntu đi rồi.
Trong ổ cứng xuất hiện file *.trash-999.
Xóa bằng windows không được.
Có cách nào xóa đc không bác?
@trongdaixda bấm delete xem, chắc xoá được. Còn nếu k thì bật safe mode xoá
bạn ui tớ mới cài u 11.4 từ cd wubi tích hợp nhưng nó là giao diện gnome ko thấy dash , ko update ngôn ngữ, sudo apt-get update thì xuất hiện nhìu dòng failed
Xin phép góp ý chủ thớt, nếu người dùng bình thường thì họ dùng windows không biết là có thuốc men gì để dùng miễn phí hay không nhưng nó là phổ biến tại VN. Bác viết bài này đối tượng hướng tới là người dùng bình thường không phải lập trình viên, nhà khoa học... phải dùng Ubuntu để làm việc với các open source thì phải chăng chưa phù hợp.

Còn nếu viết cho những người đang có nhu cầu sử dụng ubuntu để làm việc thì lại quá nhàm vì họ đang gặp rắc rối ở khâu install apps bằng prompt vì có nhiều người không phải ngành công nghệ thông tin mà là hóa học, vật lý... mới làm quen Ubuntu.
@maru Đây là diễn đàn về Khoa học & Công nghệ, vì vậy post những gì liên quan đến công nghệ thì cũng không thừa. Đa số anh em tinhte đếu là dân IT hoặc những người thích vọc nên post mấy cái này cũng ko quá nhàm đâu. Với lại ai thấy không thích xem thì không cần vào, đối với mình thì nó rất hay và hữu ích. Trước giờ mình cũng dùng Windows nhưng khi đọc bài này thì lại muốn chuyển sang Ubuntu đây.
@#JK - Đã là quan điểm thì khác nhau mà bạn. Bạn dùng thử chơi cho biết nhé. Chúc vui mặc dù ubuntu không vui nổi ^^.
@maru Hi, mình đã qua cái thời nhi đồng mở máy tính để chơi game rồi. Bây giờ chủ yếu là dùng máy tính để xem mấy cái clip review điện thoại hoặc lập trình thôi chứ ngồi lâu mỏi lưng lắm. Giải trí thì đã có điện thoại gánh rồi nên không lo buồn khi ko có Windows 😁
Ubuntu có tiết kiệm pin hơn win không?
@nospecial k nhé 😔 nên k xài trên lap. Nóng và tốn pin lắm vì phần cứng chủ yếu chỉ hỗ trợ quản lý năng lượng tốt với win mà thôi
chủ toppic chắc cũng mới tập sài ubuntu nên những cái giới thiệu hầu như rất đơn giản hoặc rất cơ bản. để sài được ubuntu thì phải luyện thật nhiều và phải vào forum ubuntu việt nam thì mới khá lên được. ở đó có nhiều thứ chuyên sâu hơn rất nhiều
hay rất bổ ích cần thêm thủ thuật nữa
người dùng vẫn quen thuộc với MS office nên , mod nên hd sử dụng ms office cho tác vụ văn phòng cơ bản.
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 244VIPhemilo
9.700 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 84CAO CẤPquangthegtvtk49
5.055 bài đăng
Siêu nhân gầy+ 72CAO CẤPSiêu nhân gầy
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156