Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chia sẻ cảm nhận 5 năm đồng hành cùng TV Sony 55W800C - Của bền tại người

pepepupu
28/1/2021 5:16Phản hồi: 9
Chia sẻ cảm nhận 5 năm đồng hành cùng TV Sony 55W800C - Của bền tại người
Xin chào anh em Tinh Tế. Nhân dịp Sony tổ chức game review TV vui vẻ lần này, mình cũng có chút chia sẻ về con 55W800C nhà mình đang xài. Đây là chiếc TV đã 5 năm tuổi, bắt đầu thấy dấu hiệu lão hóa theo thời gian do thói quen sử dụng không tốt của nhà mình. Bài viết này sẽ không chỉ đánh giá em nó, mà sẽ chia sẻ cảm nhận thực sự từ người dùng đã gắn bó với TV Sony, từ những trận cầu đinh tới phim ảnh và âm nhạc. Hy vọng qua bài chia sẻ này anh em sẽ có cái nhìn tổng quan các đời TV Sony và thêm chút ít kinh nghiệm xài sao cho bền.
Nhu cầu của nhà mình khi chọn TV lúc ấy là màn to, FullHD trở lên (hồi đó 4K đã có nhưng còn ít nội dung) và nét. Những con TV mình đi chọn tại siêu thị điện máy có rất nhiều kiểu, nhưng về màu sắc hình ảnh hiển thị thì chỉ ưng Sony vì sự chân thực và khả năng tái hiện màu tốt. Quả thật, sau 5 năm sử dụng, công nghệ hình ảnh của Sony vẫn làm mình ấn tượng. Như anh em thấy trên ảnh là video mod Su béo béo đang giới thiệu con xe Ducati Diavel 1260S trên kênh Xe Tinh Tế Youtube. Saturation trong clip có được đẩy lên cho nịnh mắt, nhưng nhìn cái đám cỏ cháy đằng sau thì biết màu bao chuẩn. Mình biết vì nhà mình lên cơ quan luôn đi qua đoạn mod hay review xe khu Q2 dưới chân cầu Thủ Thiêm mà 😁

Về chi tiết thông số kỹ thuật, công nghệ bla bla … mình sẽ không nói ở bài này, vì là bài chia sẻ cảm nhận. Trên khen rồi thì giờ sẽ tới cái dở (thực ra đó là cái dở của mình). Chuẩn FullHD hiện đã quá khổ cập nếu không phải nói là chuẩn bị lỗi thời. Với chuẩn FullHD, mình ngồi xem từ khoảng cách >2m sẽ vẫn nét như Sony. Tuy nhiên khi lại gần hơn, pixel sẽ thấy rõ. Đây cũng là 1 trong những điều đáng tiếc khi mình chọn em nó. Vì suy nghĩ 5 năm trước là 4K còn lâu mới có nhiều nội dung, từ truyền hình đến online, và mình đã sai. Truyền hình bây giờ đã có kênh mặc định HD, YouTube thì 4K rất nhiều. Nên mình nghĩ khi chọn mua TV thì cứ công nghệ đời mới nhất mà quất, còn không khỏi sắm. Vì công nghệ ấy 5-7 năm sau chắc gì chưa lỗi thời.
Nhu cầu sử dụng của nhà mình (cả ba mẹ và mình) cũng dần dịch chuyển từ truyền hình lên online, tức là xem nội dung trên mạng nhiều hơn xem phát sóng trực tuyến. Mình đoán nhu cầu chung anh em khi mua TV bây giờ cũng vậy. Đề cao tiện ích kết nối online lên trên hết. Khi xét về khả năng của em nó như 1 Android TV thì khỏi bàn. Bản cập nhật mới giúp em nó bung lụa. Giao diện trực quan, kết nối ứng dụng tốt, sử dụng giọng nói điều khiển vân vân vũ vũ. Có chăng điều bất tiện là con remote của em nó không có chức năng lắng nghe để mình ra lệnh, nên mỗi lần nói là phải ra sát TV hay gào lên em nó mới nghe được.

Về loa thì khi xem phim, nghe nhạc từ ứng dụng Spotify hay video Chrome Cast lên đây, mọi thứ vẫn khá ổn áp đối với mình. Loa đánh xuống dưới nên nếu muốn có hiệu ứng tốt hơn thì anh em nên sắm cái soundbar đàng hoàng. Nhà mình thì hết 90% thời gian TV dành cho bậc phụ huynh xem truyền hình và YouTube nên nhu cầu âm thanh không quá khắt khe. Sắp tới mình tính sắm bộ PS4/5 để giải trí thay vì chơi trên laptop như hiện giờ. Có khi lúc đó mới cần làm cái soundbar anh em nhỉ?

Giờ là phần chia sẻ nỗi đau. Như mình nói ở trên, điều đáng tiếc nhất về em nó chưa phải là cái chuẩn FullHD kia. Đó chính là thói quen dùng TV rất rất rất có hại của nhà mình: để TV tự đi ngủ, không tắt hoàn toàn.
Như anh em dùng nhiều TV đời mới bây giờ đều biết, TV nào cũng có chế độ cài đặt hẹn giờ cho mấy em nó đi ngủ sau 1 thời gian không mở lên xài. TV sẽ tự tắt (shut down) như cách bạn nhấn nút đỏ power on/off trên remote, sau khoảng thời gian không hoạt động anh em đã đặt. Nhà mình khi ấy mới chuyển qua dùng truyền hình kỹ thuật số (THKTS), anh em để ý con top-set-box ở ảnh bìa, nên có 2 cái remote để điều khiển. Thói quen có hại chính là sau khi xem truyền hình xong, ba mẹ mình luôn dùng con remote THKTS để tắt TV. Đấy, toang chưa! Bởi khi tắt như thế, chỉ có top-set-box nó tắt, chứ em TV Sony vẫn còn đang mở. Và cứ thế 24/7 ngày qua ngày, cho tới khi mình nhận ra thì quá muộn 😔

Sau 5 năm cày ải, phần màn em nó đã có dấu hiệu xuống sức. Sọc ngang xuất hiện và nhấp nháy ngày một nhiều. Đó cũng là lúc mình có dịp trải nghiệm dịch vụ Chăm sóc KH từ Sony. Mình gọi tới số tổng đài CSKH báo về tình trạng TV như trên, bạn nhân viên nhiệt tình hướng dẫn mình test lại tự Cài đặt TV, xem hình ảnh còn bị lỗi hay không. Khi biết được lỗi vẫn còn, bạn ấy book bên Kỹ Thuật sáng hôm sau xuống kiểm tra cho mình. Sau đó, KT báo nguyên nhân là màn hư, cần check kho xem có còn linh kiện thay thế cho em nó không. Và CSKH Sony lại báo mình linh kiện đã hết, đề xuất luôn cho mình sẽ hỗ trợ giảm giá cho con TV mới mình chuẩn bị mua. Pha bẻ lái rất mượt anh em ạ, nhưng mình cho 5*!
Sony CS.png

Nhân tiện đây anh em nào đã và đang trải nghiệm dòng TV màn từ >65inch, thì có thể chia sẻ đôi chút cảm nhận của mình về em Sony anh em xài. Nên chọn OLED hay LED full array nếu đặt tại phòng khách có nhiều ánh sáng (vì ⅔ bề mặt không gian là kính)? Mình đang ngắm 1 số mẫu như A9 series, Z9F, X95 series. Anh em có đề xuất em nào khác comment giúp mình nhé!
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dongbinh324
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thiệt ra nhìn hình chụp bình thường của bạn thì mình ko nghĩ là tv này đã 5 năm tuổi đâu. Vẫn còn đẹp lắm í chứ ^^
Mình cũng chọn sony vì chế độ hậu mãi tốt. Sau con tv đã xài được 7 năm thì mình cũng vừa sắm một em oled. Chắc nay mai rảnh cũng lên bài review cho ae hehe
pepepupu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoainguyen111 B tính sắm e nào chia sẻ ae cùng tham khảo hen
truongnn712
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chà đọc xong mới thấy nhà t cũng đang măc một số lỗi trong quá trình sử dụng, nhờ đọc bài này mới biết á chứ. Thanks thớt nha
pepepupu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@truongnn712 cũng mong ae tránh được lỗi của mình thui 😃
dota11
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bố mẹ em mới mua một con oled về xem tết, hình như là mẫu 55A9G á. Đánh giá sơ thì độ tương phản rất tốt, màu lên có độ sâu nhất định, chạy mượt. nhìn chung thì hài lòng ạ
pepepupu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dota11 hehe cám ơn bạn chia sẻ, để mình ngâm cứu thêm dòng đó
khailh
ĐẠI BÀNG
3 năm
bài review chi tiết quá, chúc bro nhận được giải nhá
Hồi đó mình cũng có con 43X8300C 4K xài đc 4 năm cái bị sọc ngang 😂

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp