Chia sẻ cảm xúc đón Tết với Sony Android TV

agp8x
19/1/2020 10:5Phản hồi: 94
Chia sẻ cảm xúc đón Tết với Sony Android TV
Vào thời điểm mình viết bài này thì Tết đến sát lắm rồi, với không khí ngày xuân tràn ngập phố phường và nhà nhà cùng nhau đón năm mới. Tết ngày nay khác lắm với Tết ngày xưa, nhưng có lẽ do... bệnh nghề nghiệp nên mình vẫn thấy ít nhiều có điểm chung, đó là cái TV các bạn ạ. Dòng chảy thời gian có thể làm xoá nhoà mọi thứ, nhưng đã đón Tết thì nhà ít nhiều vẫn phải có một cái TV và không ít trong số đó là Sony Android TV.

TV Sony đã và vẫn là cánh cổng kết nối gia đình với không khí Tết của mọi nơi

Không biết bạn thế nào nhưng kể từ lúc mình nhận biết được "Tết" là cái chi thì chiếc TV đã trở thành một phần không thể thiếu rồi. Ngày xửa ngày xưa thì gia đình mình xài chiếc TV CRT to đùng, ý là cái TV nó to thôi chứ thật ra màn hình béo tẹo à. Nói thế chứ xem vẫn thích lắm, Tết là cái thời điểm mà nhà đài đua nhau chiếu mấy chương trình đón xuân, từ ca nhạc cho đến hài kịch làm trẻ con ngày xưa mê tít (bao gồm cả cái người viết bài này). Và cũng như hằng hà sa số gia đình thời đó, ít nhất là mấy nhà bạn bè bà con với nhà mình, chiếc TV thường xuất hiện trong khung cảnh đón Tết đó chính là Sony Wega. Vâng, cái câu "Nét như Sony" là từ đây mà ra, bạn không cần tìm đâu xa.

Vậy nên chắc bạn đọc qua "hằng hà vài số" bài trên tay TV của mình trên diễn đàn này thì cũng thấy là không ít thì nhiều mình cũng ưu ái thương hiệu Sony. Nói ưu ái thế thôi chứ hàng của họ ngon thật, hay chính xác hơn là nhỏ lớn xem TV Sony nên mình cũng thích luôn cái phong cách thể hiện hình ảnh của thương hiệu Nhật Bản này. Từ thời TV CRT Wega cho đến LCD Bravia, tới luôn Bravia OLED thì TV Sony luôn thể hiện màu sắc trung tính, không quá rực nhưng vẫn nịnh mắt và đề cao chi tiết. Và khi trải qua gần ba chục cái Tết, bạn sẽ như mình nhận ra rất nhiều giá trị sẽ tồn tại dường như vĩnh cửu theo thời gian.

Smartphone chỉ dành cho FA mà thôi, muốn vui vẻ cùng gia đình bạn sẽ phải có một chiếc TV

Mình lớn lên trong thời điểm bùng nổ của smartphone, khi mà một chiếc điện thoại nhỏ bé được cho là có thể thay thế hằng hà sa số những thiết bị khác trên đời này từ máy tính, đồng hồ và dĩ nhiên là cả TV nữa. Nói thế chứ đó là mấy ông marketing chém gió thôi, smartphone thì quan trọng thật đấy nhưng có những món đồ mà còn lâu nó mới có thể thay thế được. Rõ ràng nhất dĩ nhiên là máy tính, đố ai mà cắm đầu làm việc suốt ngày vào cái màn hình bé tẹo của điện thoại đấy mà dám vỗ ngực khoe là hiệu quả cao đấy. TV là một câu chuyện khác, thậm chí đó là một câu chuyện buồn.

Hơi phũ nhưng xin khẳng định rằng nếu nghĩ rằng smartphone có thể thay thế được TV thì bạn chỉ là một người cô đơn mà thôi, suy nghĩ thế thì đừng hỏi vì sao một số lại chẳng FA. Đúng là smartphone rất tiện lợi và cùng sự phát triển của công nghệ, bạn có thể xem mọi thứ của TV trên một chiếc màn hình bé nhỏ. Nhưng đó là cho một mình bạn xem thôi, chứ Tết về cả gia đình cùng xem thì phải có TV. Ngày xưa FA mình cũng từng nghĩ cả thế giới thu bé lại cũng chỉ bằng cái smartphone thôi, nhưng sau này có bồ, lập gia đình thì mới nhận thấy thế giới còn rộng lắm và lại vác tiền đi sắm TV. Mà TV giờ cũng đâu phải dạng vừa, nếu phone trở nên "smart" (thông minh) thì Smart TV cũng đang là trào lưu. Thậm chí Android TV trên các dòng TV Sony Bravia thực chất cũng chính là hệ điều hành Android phổ biến trên smartphone với các tính năng giải trí tương đương (nếu không muốn nói là hơn) và tối ưu trải nghiệm trên màn hình lớn.

Android TV là hệ điều hành Smart TV tốt nhất vào thời điểm hiện tại

Nếu bạn theo dõi các bài viết về Android TV, không chỉ Tinh Tế mà chắc cả cộng đồng mạng từ trong nước đến nước ngoài thì chắc cũng nghe khen đến ngán luôn rồi. Nói cho tròn thì xét về mặt ứng dụng hệ điều hành dành cho Smart TV không chênh nhau nhiều, nhưng Android TV ăn tiền ở chỗ ngay từ ngày đầu ra mắt thì nó đã hỗ trợ tiếng Việt khá chuẩn. Khởi đầu chỉ đơn giản là tìm kiếm nội dung thôi, nhưng mới đây thì Google đã bổ sung thêm khả năng hỗ trợ tiếng Việt cho trợ lý ảo Google Assistant giúp bạn có thể làm chủ ngôi nhà thông minh của mình. Về khả năng phát triển phần mềm thì Google có thể nói là vô đối rồi, thế nên mấy cái smartphone ngày nay phần lớn cũng chỉ dùng Android chứ kiếm mòn con mắt cũng chả có cái nào xài Tizen hay WebOS đâu.

Sony không phải là hãng duy nhất sừ dụng hệ điều hành Android TV, nhưng họ là hãng kết hợp nó với chất lượng hình ảnh đẹp nhất. Ngày xưa ông bà ta hay nói rằng "Có sắc mà không có tài" thì chỉ vứt đi, ngày nay thì "có tài mà không có sắc" cũng chẳng làm ăn được gì. Nhiều hãng TV chăm chăm quảng bá những tính năn g thông minh nhưng hình ảnh thì xấu muốn mù mắt, trong khi nhiều hãng công nhận là chất lượng hình ảnh tốt thật nhưng trải nghiệm tính năng lại chẳng bằng Android TV. Âu chăng đến thời điểm hiện tại thì chỉ mỗi Sony cân bằng tốt giữa 2 yếu tố này. Câu hỏi đặt ra là đón Tết với Android TV thì có gì vui?

Đón Tết với Sony Android TV thì có khá là nhiều cái hay ho

Tết thì dĩ nhiên là có rất nhiều điều vui vẻ rồi. Bạn sẽ thoải mái ăn chơi, tạm quên đi những nỗi lo thường ngày cũng như mỗi sáng không phải lê lết đến trường hay công ty. Nhưng vui vẻ nhất đó là chính là được gặp mặt những người thân, dù có ở nơi đâu xa xôi cũng sẽ (ráng) về đoàn tụ với gia đình. Mà gặp nhau chém gió dĩ nhiên là cũng sẽ đến lúc... hết chuyện để tám, nhưng được cái là cùng nhau thưởng thức chương trình Tết thì đảm bảo vi vu vì có hằng hà sa số kênh cho bạn lựa chọn.

Quảng cáo

Cái hay của Android TV nói riêng và các dòng Smart TV nói chung là chúng có thể đóng vai trò như là một hệ thống giải trí tại gia hoàn chỉnh luôn. Ngày xưa nào là đầu đĩa, nào là máy hát karaoke khá ư phiền phức cũng như tốn kém, giờ đây chỉ cần kết nối internet là chiếc Sony Android TV có thể đáp ứng nhu cầu của bạn từ A-Z không trật phát nào. Điều đó là bởi vì Android TV hỗ trợ rất nhiều ứng dụng cung cấp nội dung giải trí, từ truyền hình internet, các ứng dụng chuyên chiếu phim cho đến nội dung tổng hợp đặc sắc đến từ YouTube.

Đầu tiên phải kể đến truyền hình internet, một trong những phát minh vĩ đại của công nghệ kỹ thuật số. Tết thì các kênh truyền hình thi nhau ra mắt những chương trình đón xuân đặc sắc cho bạn tha hồ lựa chọn. Tuy vậy ngày xưa thì chương trình cứ đúng giờ là chiếu, bạn bị lỡ là xem như mất luôn. Với internet TV thì giờ đây một số đài hỗ trợ phát lại chương trình cũ, giúp bạn và gia đình dễ dàng sắp xếp thời gian hơn bao giờ hết. Ngoài ra nó còn tránh được tình trạng huynh đệ tương tàn, anh em trong nhà tranh giành nhau xem truyền hình. Smart TV hiện đại giúp gia đình bạn thong thả, cứ ăn miếng bánh uống miếng nước rồi từ từ quyết định nên xem gì.

Lên một mức độ khác thì chúng ta có các ứng dụng chuyên cung cấp phim như Netflix hay Film+, giúp gia đình bạn có thể lựa chọn cho mình những bộ phim đặc sắc trong và ngoài nước để thưởng thức theo ý thích. Chất lượng hình ảnh phải nói là rất ấn tượng, thậm chí là ăn đứt những kênh truyền hình truyền thống luôn chứ không phải vừa đâu. Nhớ lại ngày xưa thì mình toàn xem HBO với Star Movies, phim hay cũng nhiều nhưng nếu nói về lựa chọn thì dĩ nhiên là không thể bằng được các ứng dụng ngày nay.

Và dĩ nhiên không thể không nhắc tới YouTube, nơi có tất cả những nội dung mà bạn có thể suy nghĩ ra được. Mình nghĩ rằng các bạn đọc bài viết này không ít thì nhiều ngày nào cũng xem Youtube trên smartphone rồi, nhưng có bao nhiêu bạn thưởng thức YouTube cùng gia đình? Đó là lúc Android TV toả sáng với khả năng liên kết rất tiện lợi với smartphone Android (ừ thì chúng đều do Google phát triển, chẳng mấy bất ngờ); cho phép chỉ với 1 nút bấm bạn có thể phát mọi thứ từ chiếc smartphone bé nhỏ của mình lên màn hình lớn của TV để xem cùng gia đình.

Hay ho không kém chính là khả năng tìm kiếm nội dung bằng tiếng Việt, khi chỉ cần một câu lệnh đơn giản "Hey Google, XYZ" với XYZ là chủ đề bạn muốn tìm thì cả một kho nội dung khổng lồ sẽ được mở ra để bạn lựa chọn. Hầu hết các dòng Android TV đều hỗ trợ tìm kiếm bằng giọng nói sử dụng micro trên remote nhưng Sony còn đưa nó lên một tầm cao mới, tích hợp luôn micro vào thẳng TV. Điều này cho phép bất kỳ ai trong gia đình cũng có thể dễ dàng sử dụng, thay vì phải đưa remote qua lại khá phiền. Tuy vậy cần lưu ý là tính năng ra lệnh trực tiếp cho TV chỉ hỗ trợ từ dòng cao cấp như X8000G trở lên mà thôi.

Quảng cáo

Nhắc đến chuyện điều khiển bằng giọng nói thì dĩ nhiên là không thể thiếu được "chị Google Assistant" nay đã biết tiếng Việt và hứa hẹn sẽ là thành viên ngoan nhất nhà trong Tết năm nay. Chẳng biết bạn thế nào nhưng hồi xưa gia đình mình thường có vài cái "bi kịch" thế này: cả nhà cùng xem TV nhưng thấy đèn phòng sáng quá gây chói nên cần phải tắt, mà phàm là mấy cái công việc "vặt" ấy chả ai muốn làm nên sẽ có đứa phải "ăn hành" cho phần còn lại "hưởng thụ". Nghe thì cũng nhỏ nhặt thôi nhưng nếu ai từng trải qua thời con nít chắc sẽ hiểu, tình cảm bị rạng nứt ghê gớm lắm. Vậy nên có Google Assistant hoá ra lại hay, giờ đây khi thiết lập nguyên hệ thống nhà thông minh thì cũng chỉ cần ra lệnh thì chị trợ lý ảo sẽ "ngoan ngoãn" làm việc nhà để đảm bảo tìm cảm gia đình không sứt mẻ. Ngoài ra thì gia đình cũng có thể "hỏi" ý kiến của chị Google Assistant về thời tiết cũng như địa điểm ăn chơi, từ đó có sự chuẩn bị tốt nhất cho chuyến du xuân đầu năm được thuận lơi.

Và đó là những cảm nhận của mình về chiếc TV trong ngày Tết cũng như Android TV sẽ đem lại điều thú vị gì cho mùa Tết năm nay. Dĩ nhiên là cảm xúc mỗi người mỗi khác, mời bạn chia sẻ cảm nhận của mình về Tết 2020 bên dưới nhé.

Chúc các bạn ăn Tết vui vẻ!
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

55X8000G còn có 15,1tr. Nói chung tivi năm nay giá rẻ kha khá.
@tienmanh6666 3 năm trước nhà e mua con 43W800C Full HD mà 14tr =))
giờ thấy TV rẻ thật
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@vanlinh2905 giờ OLED giá còn mềm hơn nữa, quất thôi bác 😁
@vanlinh2905 Sao 3 năm trước mà lại mua W800C hả bác? Dòng C là 2015 mà. 3 năm trước thì phải mua dòng E, F rồi chứ bác.
@spetsnaz GRU tính nhầm bác ạ
e mua từ lô hàng W800C đầu tiên về VN
cứ nghĩ là TV mới mua, mà thoát cái đã hơn 4 năm rồi
Ductri3107
ĐẠI BÀNG
4 năm
49X9000F ngon cũng k kém X9500G mà e mua cũng có 17tr .Xịn sò phết
Ductri3107
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hồ Đăng Khoa Đúng là nhanh và mượt hơn hẳn bác
Ductri3107
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NguyenTuanKiet.ntk Chả biết mạnh hơn bao nhiêu nhưng đời 900F màu sắc và màu đen nhỉnh hơn 950G đấy.
@Ductri3107 Nhanh hơn đáng kể đó bác, chưa kể không bị kẹt ở android 8 như dòng F :p
Cái vụ màu sắc và màu đen thì e lại thấy hơi lạ, vì rõ ràng dòng 950 là cao hơn 😁:D
Ductri3107
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NguyenTuanKiet.ntk Bác lên Rtings coi họ review,điểm tổng chỉ hơn đời F đúng 0,1đ
Nhà mình cũng mới đổi cái tv ở phòng khách lên 55X9500G 27 củ
Gigaboya
ĐẠI BÀNG
4 năm
@snoopycharlie mình thì LG, Samsung, cuối cùng bây giờ là Sony. LG là cái GoldStar 23 inch từ 2 mấy năm trước, giờ vẫn xem được nhưng để đó :D còn samsung plasma thì bị lỗi màn hình bảo hành 1 lần, giờ vẫn còn sống nhưng ko dùng
@hackieuhay đồ điện tử thì hên xui thôi, cái 9500g mình đổi là do cái 43 bravia màn hình nó chớp chớp mà xài cũng 7 năm rồi 😁
Cũng đang tính ra tết múc 1 em, thanks mod vì bài viết
@hackieuhay Ồ zậy ó hỏ
@hackieuhay Thưởng tết năm nay nhiều không mà hoạt động năng suất thế 😁
@hackieuhay seeder SS hoạt động xuyên tết à 😃
Mình dùng TV Samsung. Ahihi 😁
2nd
TÍCH CỰC
4 năm
Con x8000g nhà mình rất hay bị lỗi youtube,phải xóa đi cài lại hoài
sonvt9x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ngoinhala Cái này hình như do youtube nó cố tình đó bạn android box mà chạy ATV7 dùng youtube sẽ bị giật giật ATV9 thì mượt. Mặc dù là cùng 1 box chỉ thay rom. Test trên nhưng box khác đều thế youtube bản mới dùng trên ATV7 sẽ giật giật. Khắc phục bằng cáh tải bản cũ
@vanlinh2905 Khởi động chậm b ah
gaming-amd
ĐẠI BÀNG
4 năm
@2nd Tràn bộ nhớ.
@2nd TV của bác đang chạy Android 7 hay 8? Nghe nhiều anh em nói Android 7 chạy rất chậm lag, nâng cấp lên 8 mượt hơn hẳn.
Qled đỉnh cao công nghệ Samsung chỗ nào cũng thấy TV samsung từ bến xe miền đông đến bến xe miền tây, từ sân bay tân sơn nhất tới sân bay cần thơ, từ nhà trọ cho đến khách sạn, từ resort cho tới homestay!
@QuanLyNhaNghi Một anti fan của Samsung đã thừa nhận Samsung bán rất chạy
JKevin
TÍCH CỰC
4 năm
Có bác nào lên đời, bán lại tv cũ không!
@JKevin Xiaomi tv rẻ mạt, xài sướng hơn nhiều
kiengia
ĐẠI BÀNG
4 năm
@JKevin Có cái Panasonic 42" muốn bán nè bạn. Xem bóng đá khỏi chê luôn. Đang muốn lên đời mà chưa biết đẩy em này đi đâu.
Mình dùng NU8000 thấy ổn..đợi vài năm nữa Oled rẻ rồi chiến
Cái con oled a1e thiết kế độc đáo vậy mà không hiểu sao đời sau bỏ hơi uổng
@Hồ Đăng Khoa A9f dòng master chip x1 ultimate và cpu đời mới chạy nuột hơn hẳn với tk tương tự
Trước nhà xài con 8500c giá cũng khá mắc, mà xài thì phản hồi khá chậm, có 4k mà xem youtube 4k 60fps thì hay bị đứng, trước giờ nhà luôn xài Sony cái này là cái thứ 5-6 gì rồi, nhưng sau này chắc phải cân nhắc lại, dù hình ảnh của Sony khá đẹp
novavn
CAO CẤP
4 năm
@nh0ktam01 Dùng mấy con android sợ nhất là chậm lag sau 1 thời gian sd. Con webos LG dùng 6 năm vẫn chạy ứng dụng vèo vèo. TV ko cần nhiều chức năng nhưng chức năng nào cũng phải tốt và bền.
@novavn Chỉ xem đài với youtube thôi mà đổi đài thì chậm, youtube thì không hỗ trợ tốt, trải nghiệm quá tệ, Gắn con Mibox 4K thì ok hơn mà tiếc là chỉ nhận 1080 chứ không lên được 4k
@nh0ktam01 Mấy con Android Tv cứ sài chip MTK đời tống ý. Lag vãi
@nh0ktam01 Mình vẫn xem 4K bình thường mà
@nịnastorm Xem youtube 4k 60fps thì hay bị đứng, còn xem 4k thì được
Mod này mất tích lâu nhỉ
@Tuanvu10hp hông biết còn làm hông nữa
Nhà có cái tivi Sony 40EX520 mua tặng mẹ từ ngày mới đi làm, mới kiếm được tiền, cho đến giờ 10 năm rồi vẫn dùng tốt
tigerpr0
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhà đứa em mới mua tv sony không biết mã gì mà 55" sáng bị mấy đứa cháu không biết phá gì mà tối nở youtube không xem được toàn phát nhạt được mấy giây rồi tắt. làm rị mọ mò mẫn vì lần đầu đụng vô android tv một hồi mới xem được. Cảm nhận là lần đầu xem android tv sony mà phải sửa lỗi xong mới xem được thì khá là bực mình. Còn về các thứ khác thì ok đẹp
@tigerpr0 không sửa đc thì cứ reset cài đặt mặc định thôi bác =))
tretoday85
ĐẠI BÀNG
4 năm
vâng sony quanh mình biết 5 cái thì cái lâu nhất dc gần 5 năm và màn đang bị nháy nháy .còn 4 cái thì tèo màn 3 1 cái đi toi cái main trong từ 1 đến 3 tháng. may vẫn còn bảo hành dc nên ko mất phí
Dr.Men
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình mới sắm con x8500g, ko hiểu sao màn cứ ngửa ra sau chứ ko thẳng đứng, chân thì vặn ốc vào cứng ngắc ko cân chỉnh gì đc
tuan96tn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Dr.Men Đúng r nó sẽ ngửa nhẹ ra sau fdos bác. Thiết kế dành cho các tủ TV thấp mà 😆)
Nhà mình đang dùng X8500F + Soundbar HT-S500RF quá đỉnh cho Tết này 😁
@BlackBerryz Có cái loa di động nào ngang với soundbar này không?
@minhtrinh08 Không có đâu bác ơi, cái dàn soundbar này công suất 1000W lận, con loa di động nào kéo nổi đâu bác 😁
*LT*
TÍCH CỰC
4 năm
X8500F hơn X8000G chỗ nào, bác tư vấn giúp e với. Thanks bác
@*LT* Theo mình search thì X8000G không có chip xử lý hình ảnh X1, X8500F trở lên mới có bác 😁
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@BlackBerryz mình thì LG C9 + Sony Soundbar S700RF :D :D
Nhìn đẹp thật.
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@phuocthanh234566 chân đế xấu quá bác 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp