[Chia sẻ] Chuyển mạng giữ số là gì và các bước thực hiện như thế nào

Nam Air
1/11/2018 4:29Phản hồi: 190
[Chia sẻ] Chuyển mạng giữ số là gì và các bước thực hiện như thế nào
Dịch vụ chuyển mạng giữ số sẽ được các nhà mạng bắt đầu triển khai từ ngày 16/11/2018, dành cho các thuê bao trả sau, thuê bao trả trước chưa có thời điểm cụ thể và có thể là năm sau. Vậy thì chuyển mạng giữ số là gì và qui trình thực hiện ra sao, mời anh em tham khảo trong bài viết này. Mình chỉ nói về thuê bao đứng tên cá nhân, không đề cập tới thuê bao đứng tên công ty.

Chuyển mạng giữ số được định nghĩa là dịch vụ cho phép thuê bao chuyển từ nhà mạng này qua nhà mạng khác mà vẫn giữ nguyên 10 số điện thoại cũ. Hiện tại chỉ mới có 3 nhà mạng Viettel, Mobifone và Vinaphone cho biết là sẽ bắt đầu triển khai từ ngày 16/11, áp dụng trước cho các thuê bao trả sau. Các nhà mạng gọi dịch vụ này là MNP, viết tắt của cụm từ Mobile Number Portability. Trong đó, nhà mạng chuyển đi là DNO, nhà mạng chuyển đến là RNO và 1 đơn vị trung gian là CCH - Trung tâm chuyển mạng quốc gia.

Yêu cầu chung của thuê bao chuyển đi: (thuê bao trả sau)
  • Vẫn đang hoạt động 2 chiều
  • Không nợ cước
  • Thông tin chủ thuê bao minh bạch, không bị blacklist của nhà mạng
  • Thuê bao trả sau đã hòa mạng ít nhất 6 tháng
Qui trình và thời gian xử lý chuyển mạng của Mobifone
Qui trình xử lý việc chuyển mạng gồm có 7 bước:
1. Khách hàng đến nhà mạng chuyển đến (RNO) yêu cầu chuyển mạng

2. RNO tiếp nhận yêu cầu, đưa thông tin lên Trung tâm chuyển mạng quốc gia (CHH)
3. CHH chuyển thông tin thuê bao cho nhà mạng chuyển đi (DNO) kiểm tra
4. DNO kiểm tra tình trạng thuê bao rồi trả kết quả cho CHH
5. CHH trả kết quả cho RNO -> được chuyển hoặc không được chuyển
6. RNO thông báo cho khách hàng kết quả, hẹn lịch chuyển mạng
7. Khách hàng thực hiện chuyển mạng, đóng phí chuyển mạng (khoảng 100k)

Thời gian xử lý việc chuyển mạng khoảng 3 giờ làm việc

Sau khi đã chuyển qua nhà mạng RNO mà chúng ta muốn chuyển ngược lại về nhà mạng gốc, thì phải đáp ứng được các điều kiện tương ứng của nhà mạng RNO, đồng thời đã chuyển mạng được ít nhất 60 ngày.

Ngoài ra, tất cả các ưu đãi, gói cước, số dư tài khoản của thuê bao ở nhà mạng cũ sẽ bị bỏ hết, không được bảo lưu khi chuyển qua nhà mạng mới. Lúc đó chúng ta sẽ đăng kí sử dụng các gói cước của nhà mạng mới.

Lưu ý: Khi đã chuyển qua mạng mới mà muốn sang tên số đó cho người khác, chủ cũ của thuê bao phải về lại nhà mạng gốc làm xác nhận thì mới chuyển nhượng được.
190 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ttd134
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sắp được sang mobi rồi, bye bye viettel
newslove
TÍCH CỰC
5 năm
@lvchien.xd Đúng rồi, như shi-t lên 4G dc xíu thì rớt. còn máy viettel thì lúc nào cũng full cột
@ttd134 Mobi vina chỉ đc cái km nghe gọi. Còn data ngu như bò. Má xuống vũng tàu éo có 3g để lướt fb nói n 4g. Viettel thì chạy như tụt quần
Bravo1888
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ttd134 Chúc mừng bạn, bạn sắp đc vô "trại" rồi đấy
@ttd134 Mobi dịch vụ tốt nhưng trạm phát sóng ít nhất là vùng ven thì chỉ có VT và VINa
huonghn1123
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chuyển sang Vietnamoblie được ko nhỉ
@Chameleon. Vietnamobile bắt đầu tư 1/1/2019 nha bác
terryson
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huonghn1123 Nếu sóng sánh ngon thì cũng chuyển
huonghn1123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@terryson Sóng ở thành phố cũng hẹo lắm bác ạ
tranduymb
TÍCH CỰC
5 năm
@huonghn1123 Qua thánh sim vietnammobile 😕
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
5 năm
Hóng các bác đi làm chuột bạch báo lại thông tin 😁
@ChuoiNo1 Sóng vietnamobile yếu và dở . Xuống hầm gửi xe tháp cao nhất vietnam 81 tầng k có sóng . Dù dùng iphone
lvchien.xd
ĐẠI BÀNG
5 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ iphone bắt sóng mạnh nhất thế giới mà vẫn không được thì bó tay rồi :eek:
Mình muốn chuyển mobi sang vina, mobi củ chuối quá
@doomeranger Văn hóa lùn vậy, Người ta cũng chỉ là nhân viên thôi, gọi lãnh đạo mà chửi :v
@doomeranger tin nhắn dv này thường do ứng dụng gửi, bác tìm đến sang năm cũng không có trong lịch sử đâu. bác xem lại các phần mềm trên máy xem nhé. Không biết bác có con chưa chứ các cháu là hay cài game bị trò này nhiều lắm
@ngocaominh thường các tin này ko phải là dv gtgt của nhà mạng mà là của các công ty ngoài, chủ yếu là do phần mềm cài trên máy xoá đi là hết
quangotvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@doomeranger Mình bỏ 1 số xxxxxx9779 của vina củng vì an gian cuoc.
lonelydra
TÍCH CỰC
5 năm
Sau này nhìn đầu số sẽ ko biết nhà mạng nào với nhà mạng nào, và như thế thì phí gọi sẽ tăng lên so với ko ai chuyển mạng :v
@lonelydra Ah uh nhỉ
Thôi ngu rồi
ChienNghiem
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lonelydra Cú lừa hết!
o123456789
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngon.
Chuyện mạng khác cho khỏi bị vợ (chồng) quản lý 😁
Chameleon.
TÍCH CỰC
5 năm
@o123456789 Ủa sao lại không bị quản lý bác ???
Bản chất nó cũng đâu có thay đổi gì để k còn bị quản lý nữa
FelixVII
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Chameleon. Chuyển vợ khác mới đúng. Bác trên ngược ngạo vãi :v
o123456789
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Chameleon. Ngày xưa quản lý, nhưng đó là thói quen.
Ngày nay phải thay đổi thói quen bằng cách chuyển mạng 😁
😔 Đang muốn chuyển qua vịt teo vì vina sóng ở quê yếu quá, mà nghe các cụ muốn chuyển lại vina thì giờ phải làm sao 😁
Khù_Khờ
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phongvan.zoro Thằng Vina nó đểu .. sóng 3 4 vạch nhưng máy nó báo không có kết nối 😃
Sang năm em dọn nhà sang Viettel lun
@Khù_Khờ Thực trạng của mình đang xài Vinaphone đây. Sóng cứ 1-2 vạch, mỗi lần vào phòng ngủ thấy wifi yếu quá tắt đi thì chỉ hiện 3G chứ không lên nổi 4G 😃 Đang đợi tới thời điểm cho trả trước để chuyển sang Mobifone đây vì số chính Mobifone mình xài từ trước giờ cũng 5-6 năm rồi và rất thích Mobifone
@thebillz95 Mình cũng vậy, xài 2 sim sim viettel thì 5 vạch vina cứ 1 vạch, làm như sóng viettel ăn sóng vina hay sao đó
khanh2990
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vn_ninja chắc do nhà gần cột phát sóng viettel thôi,mà cũng do đt nữa. Mình dùng cả viettel và mobi thấy tùy nơi mà sóng mỗi thằng mạnh yếu khác nhau. Nhưng nếu đi đâu xó xỉnh thì viettel vẫn là best.
htc2704
ĐẠI BÀNG
5 năm
Gây khó cho chương trình gọi nội mạng miễn phí đây.
playgirlll
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Datmaster_a1gt lâu lắm rồi mình cũng không quan tâm gọi nội hay ngoại mạng 😁
vn587990
TÍCH CỰC
5 năm
@tranduymb Thì lên đời cho các cụ chứ sao.
tranduymb
TÍCH CỰC
5 năm
@vn587990 Nhiều cụ đâu có muốn lên đời
@playgirlll Nhiều người dùng 2 sim của 2 nhà mạng khác nhau thì họ hay để ý cái này bác ạ. Chứ nếu dùng 1 sim thì nội mạng hay ngoại mạng cũng phải gọi 😃
Các dịch vụ verify bằng số đt mình như thế nào Bank, imessage,web....? Có ảnh hưởng gì kg các bác?
ngocaominh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@meoconthichbeer Không ảnh hưởng gì đâu
Trước giờ sài 98% Mobiphone, 1,8% Vinaphone, 0,2% Viettel. Những lần sài thử Viettel trước, nhà mạng trừ cước và tính phút khủng quá gọi là ăn gian, lần này chuyển qua Viettel V90, nghe thiên hạ đồn data Viettel là trùm mạnh và phủ sóng?
@nbqvdp Đúng rồi đồn gì nữa bác 😆 Đang gắn Viettel vào iPad xài đây 😃)) Trước giờ toàn sử dụng Mobifone
vn587990
TÍCH CỰC
5 năm
@nbqvdp Ra ch khiếu nài đi bác
@vn587990 Con kiến kiện củ khoai.
Thời gian đi đi lại lại quá tổ.
Chia tay sớm bớt đau khổ
awp1323
TÍCH CỰC
5 năm
Thuê bao mình đang là trả trước, bây giờ chuyển sang trả sau (đã đủ đk) rồi đăng ký chuyển mạng luôn liệu có cho k nhỉ? hay bắt chờ 6 tháng?
@awp1323 Phải 6 tháng bác à
Mạng viettel kỳ này trúng mánh nha
noblemanhp
TÍCH CỰC
5 năm
Ngoài phí chuyển lúc đầu ra ko biết có mất thêm phí gì ko nhỉ (phí duy trì chẳng hạn). Nếu mất mỗi phí chuyển vài trăm thì người có nhu cầu sẵn sàng bỏ ra để rời bỏ mạng ko thích ngay, chỉ sợ nhà mạng nó lại chơi phí duy trì hay gì đó mất tiền hàng tháng thì mệt
noblemanhp
TÍCH CỰC
5 năm
@Eldimio Sợ nhà mạng nó khó dễ như kiểu cho mượn cầu thủ ấy, bắt mình phải trả phí duy trì trong thời gian chuyển sang mạng khác chứ không phải mỗi phí làm thủ tục chuyển
kaichuan
TÍCH CỰC
5 năm
Có thêm điều kiện là bạn chuyển tới mạng nào thì phải ở mạng đó ít nhất 6 tháng thì mới chuyển đi mạng khác được.
huynhtam4404
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kaichuan Ở lại mạng mới 60 ngày thui, là chuyển tiếp sang mạng khác được rùi
kaichuan
TÍCH CỰC
5 năm
@huynhtam4404 À OK mình nhầm.
Ko biết có nên chuyển từ vina sang viêttel ko các bác . Tư vấn hộ em phát
vn587990
TÍCH CỰC
5 năm
@Usani Bolt Làm cái sim khuyến mãi VT 90k trải nghiệm trức khi quyết định đi bác.
hd00842
ĐẠI BÀNG
5 năm
Liệu đầu số có bị đổi không các bác. Nếu đầu số không bị đổi thì vài bữa nữa thui là gọi điện ko bít họ dùng mạng gì luôn, thì mấy cái dịch vụ kiểu như gọi nội mạng miễn phí xx phút gọi thì ko biết sử dụng thế nào nhỉ vì ví dụ đầu số A trước của mạng A thì giờ đầu số A sau khi đổi mạng giữ số nó thuộc mạng B rồi
Eldimio
CAO CẤP
5 năm
@hd00842 Bạn vẫn chưa hiểu vấn đề à, giữ nguyên toàn bộ 10 số. Từ giờ trở đi, đầu số là vô nghĩa.
@hd00842 Hỏi câu gì cho ngta biết bạn thông minh đi chứ
hd00842
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tài Khoản TKK Vậy thì cái khái nhiệm đầu số nào của nhà mạng nào sẽ ko còn nữa.
@hd00842 bởi vậy mới gọi là đổi mạng giữ số
họ đã lên kế hoạch cho việc đó rồi, k cần lo làm gì
c2cancer
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nói chung chuyển mạng mất nhiều thời gian và thủ tục. Nhất là sau này muốn sang tên - chuyển nhượng số.
Nên hệ đầu số đẹp thì họ sẽ không chuyển đâu.
@c2cancer đi đâu lấy quy định "hệ đầu số đẹp thì họ sẽ không chuyển đâu"
bây giờ muốn đổi hay k là quyền của người dùng, k cho đổi đi rồi biết... lên tinh tế ngay 😁
dopod800
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đang nghĩ có nên chờ 1 thời gian, khi các nhà mạng tung ra thêm gói cước hấp dẫn để giữ chân thuê bao, lúc đó sẽ chọn nhà mạng nào có lợi cho khách hàng nhất sẽ chuyển, được không nhỉ?
@dopod800 Dĩ nhiên là được chứ, mình có quyền chọn mạng nào để dùng mà.
@dopod800 đúng rồi, cứ từ từ nghe ngóng rồi đổi cũng chưa muộn. Giống vừa rồi nhà mạng đổi đầu số theo lịch trình, nhiều anh hóng hớt đổi luôn ngay từ ngày đầu tiên, xong phải lọ mọ đổi lại đầu số cũ vì các nhà mạng vẫn chưa chuyển xong đầu số, cứ tà tà, chả đi đâu mà vội 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019