[Chia sẻ] Con chuột Logitech G304 màu tím mình mới mua

bk9sw
4/6/2021 10:45Phản hồi: 166
[Chia sẻ] Con chuột Logitech G304 màu tím mình mới mua
Mình vừa mua được con chuột Logitech G304 Lightspeed màu tím - một phiên bản không thấy bán chính hãng ở Việt Nam nên trên tay khoe với anh em.

Chuyện là mình có cái bàn phím cơ Bluetooth màu tím tự ráp nên mình muốn tìm một con chuột không dây cùng màu với nó để tạo ra một bộ đôi tím hài hòa với nhau. Không hiểu sao gần đây mình rất thích màu tím hay các tone màu nhã nhặn, chắc là theo xu hướng hiện tại.

Logitech Color Collection.jpg
Chuột màu tím thì không phải là quá hiếm, nếu tìm trên Google thì có rất nhiều kết quả nhưng mình thấy không nhiều dòng chuột có thương hiệu, chưa kể là nó phải là chuột không dây và còn phải đáp ứng được nhu cầu chơi game vì mình dùng chuột để làm việc lẫn chơi game luôn. Logitech từ năm ngoái đã giới thiệu Logitech G Color Collection trong đó nhiều thiết bị chơi game như tai nghe, bàn phím và chuột đã có thêm các màu sắc tươi hơn như xanh và tím bên cạnh 2 tone màu cơ bản là đen và trắng. Con chuột Logitech G304 Lightspeed này mình đã để ý từ lâu nhưng tìm mãi ở Việt Nam không thấy bán.

Tiki Logitech G304.jpg
Mình lên tiki xem thì thấy có một đơn vị bán con chuột màu tím này và là hàng từ nước ngoài. Mình đặt hàng vào ngày 5 tháng 5 thì đến ngày 16 tháng 5 giao tới, tức là khoảng hơn 10 ngày. Vì là hàng nước ngoài nên mình phải thanh toán trước với tổng chi phí là 895 ngàn đồng, đắt hơn một chút so với phiên bản G304 Lightspeed bán chính hãng tại Việt Nam. Mình cũng đã coi kỹ đánh giá của người mua trên tiki về con chuột này, chủ yếu là xem có phải là hàng chuẩn hay không, được 5 sao với 7 đánh giá nên cũng tin tưởng.

Hàng về tới thì đúng là Logitech G304 Lightspeed thật, đóng gói không khác gì phiên bản ở Việt Nam và quan trọng là nó có màu tím thật chớ không phải "treo đầu dê bán thịt chó". Như vậy mình hài lòng với khoản mua hàng từ tiki này, đây là lần thứ 3 mình mua hàng từ nước ngoài trên tiki và không gặp vấn đề gì.

Vỏ nhựa màu tím được phối theo 2 màu là tím nhạt và tím đậm. Phần đậm hơn tạo điểm nhấn ở logo Logitech G, con lăn và phím chỉnh nhanh DPI. Thật hên khi bộ keycap của mình có màu tím nhạt và vỏ phím thì tím đậm, nhìn rất hợp luôn.

Logitech G304 Lightspeed (tại một số thị trường là G305 Lightspeed) là chuột chơi game không dây với thiết kế tương tự như dòng G102/G203 Prodigy giá rẻ. Form chuột đối xứng và tròn trịa khá là dễ thương. Logitech đi đầu về thiết kế công thái học trên bàn phím và chuột, vì vậy những con chuột Logitech G của hãng cũng không có những đường nét sắc cạnh, hầm hố vốn có của chuột chơi game mà thay vào đó nó có nhiều đường cong, bo tròn để ôm tay hơn. Mình xài con Logitech G Pro để try hard với game FPS và nó cũng có thiết kế tròn tròn như vậy.

G304 Lightspeed phù hợp với anh em có tay nhỏ hay như các chị em thích chơi game xài con này rất hợp lý. Nó tròn, ngắn hơn so với đa số chuột chơi game nên với anh em tay nhỏ thì cầm vừa y còn tay to hơn thì phần lưng được thiết kế cao sẽ tựa vào lòng bàn tay. Nếu anh em thích cầm kiểu claw hay fingertips thì G304 Lightspeed dường như phù hợp nhất với 2 tư thế cầm này, palm sẽ không mấy thoải mái vì chuột nhỏ và ngắn.

Mặt hông của chuột không có lớp cao su tăng độ bám mà thay vào đó Logitech thiết kế bo cong ôm xuôi xuống theo hướng ngón tay và thao tác cầm nắm. Bề mặt ở đây được làm sần và mịn hơn, nó cũng tăng độ bám nhưng anh em cần lưu ý là nếu chơi game mà cầm lâu, mặt hông của ngón út sẽ hơi đau vì đây là điểm tì khi nhấc chuột lên.

Quảng cáo

2 phím chuột chính của G304 Lightspeed rời khỏi phần nhựa lưng chuột để hạn chế tình trạng pretravel và tăng cảm giác cũng như độ đồng nhất về cảm giác nhấn qua thời gian. Với thiết kế chuột có phần phím chuột liền với lưng chuột thì qua thời gian nhựa nhão đi, anh em sẽ thấy cảm giác bấm khác.

logitech g304 tension.jpg
Để tăng cảm giác nhấn, duy trì cảm giác nhấn qua thời gian và giảm lực nhấn phím chuột thì trên G304/305 Lightspeed, Logitech thiết kế một cơ chế lò xo nằm ngay dưới mỗi phím chuột chính. Cơ chế này giúp phím chuột luôn nằm sát trên switch, giảm thiểu tình trạng pre-travel và khi nhấn phím thì lò xo cũng giữ phím lại tránh để switch bị lún quá sâu, nhấp đủ lực là ăn. Thiết kế này cũng giúp tăng tuổi thọ cho switch nhờ giảm lực nhấn cần để kích hoạt phím, nhất là khi anh em spam switch nhiều qua thời gian. Hình ảnh mổ ruột này mình mượn tại đây.

logitech g304 omron.jpg
G304/G305 Lightspeed dùng switch D2FC-F-7N của Omron, tuổi thọ 10 triệu lần nhấn cho 2 phím chuột chính và 7 triệu lần nhấn cho 2 phím hông. Dòng switch này cho cảm giác nhấn tốt, không quá cứng, độ nẩy cao. G304 Lightspeed không phải là dòng chuột duy nhất sử dụng loại switch này, Logitech G400/500 cũng dùng, Razer dùng trên Abyssus, DeathAdder Essential, Naga khi xưa.

Việc dùng cả switch Omron cho 2 phím hông mình thấy Logitech rất là chịu chơi bởi thông thường, 2 phím hông thường không được nhấn nhiều và các hãng làm chuột chơi game thường chọn phím của Huano hay Kailh để giảm giá thành. Chẳng hạn như DA Essential thì 2 phím chuột chính là Omron D2FC-F-7N còn 2 phím hông dùng switch Kailh.

Con lăn bằng cao su cứng cảm giác cuộn rất thích và mình cũng thích loại con lăn này hơn là phủ thêm một lớp cao su tăng độ bám quanh con lăn bằng nhựa hay kim loại bên trong. Lớp cao su dễ mòn hơn và gặp thời tiết nóng thì nó có thể chảy (nếu cao su không chịu nhiệt tốt) từ đó nó không còn ôm với con lăn nữa khiến chúng ta cuộn thì nhiều mà lăn thì không bao nhiêu. Switch được Logitech dùng cho con lăn trên G304 Lightspeed do TTC sản xuất.

Quảng cáo

logitech g304 scrolll switch.jpg
Phím còn lại là điều chỉnh DPI ngay phía sau con lăn, bên dưới nó là switch của Kailh. Như vậy có thể thấy Logitech trang bị cho tất cả các nút trên G304 Lightspeed switch cơ học và có phần chất lượng trong phân khúc giá này.

G304 Lightspeed dùng pin AA, trong hộp tặng kèm cục pin Duracell và nó cũng chỉ cần 1 cục pin. Chỉ cần trượt nắp lưng ra là có thể thay pin. Trọng lượng của chuột khi không có pin là 65 g, gắn pin 99 g, như vậy pin nặng 34 g. Nếu anh em muốn tăng giảm trọng lượng thì cục pin này cũng là một cách hay, chẳng hạn như anh em muốn chuột nhẹ hơn thì có thể tìm dòng pin AA hạng nhẹ như Energizer L91 Ultimate Lithium, nó chỉ 15 g. Còn nếu muốn thời lượng pin dài hơn thì anh em có thể tìm pin sạc dòng 1.5 V, vừa có thể sạc lại vừa bảo vệ môi trường.

Hệ thống feet dưới chuột có 6 miếng, 4 miếng ở 4 góc, feet quanh cảm biến và 1 feet tròn ở chính giữa sau đuôi chuột. Với diện tích đáy chuột không lớn thì hệ thống feet này là đủ để giảm độ ma sát và đảm bảo cân bằng.

logitech g304 sensor.jpg
Cảm biến trên G304/G305 Lightspeed là Logitech HERO, đây là cảm biến quang học hồng ngoại với dải DPI từ 100 đến 12000, tốc độ tracking 400 IPS và gia tốc 40 G. Mặc định sẽ có 4 mức DPI nạp sẵn là 400, 800, 1600, 3200 và đây cũng là dải DPI mình thường xài với màn hình 2K. HERO trên G304/305 Lightspeed được Logitech phát triển hợp tác với PixArt và cơ bản nó cũng giống như cảm biến PMW3366 nổi tiếng một thời nhưng được cải thiện về hiệu năng và giảm điện năng tiêu thụ từ đó kéo dài thời lượng sử dụng pin cho chuột không dây.

Logitech G304 vs G Pro.jpg
Logitech G Pro dùng cảm biến HERO 16K còn G304/305 Lightspeed rẻ hơn dùng bản 12K, cơ bản mình thấy không khác biệt nhiều khi chơi game. Tuy nhiên khi vẽ nét thì mình phát hiện ra cảm biến HERO trên G304 Lightspeed làm mượt nhiều hơn và tính năng tự bắt góc (angle snapping) hơi nhiều ở DPI thấp như DPI 400. Kết quả như anh em thấy trong hình trên, mình đã thử vẽ 2 hình trôn ốc với 2 con chuột Logitech G304 Lightspeed (trái) và Logitech G Pro (phải) ở cùng DPI 400, Logitech G Pro dùng cảm biến HERO 16K và nó tròn trịa hơn đáng kể, nó đúng với chuyển động tay và ý đồ của mình hơn. Trong khi đó với G304 Lightspeed thì hình trôn ốc bị vuông, khi chuyển động khoanh tròn theo phương ngang và dọc thì nó tự động làm thẳng nét do tính năng angle snapping trong khi mình muốn cong. Tương tự với khi mình vẽ những vòng tròn, anh em có thể thấy rất rõ tính năng angle snapping hơi quá trên G304 Lightspeed.

Tính năng angle snapping sẽ dự đoán đường đi của của trỏ chuột, nó sẽ rất tiện dụng nếu anh em muốn vẽ những đường thẳng nhưng với game thì angle snapping lại là một bất lợi, nhất là với những tựa game FPS bởi bạn sẽ muốn chuột thể hiện chuyển động tay chính xác nhất có thể. Angle snapping có thể khiến bạn aim trượt và bắn trượt. Logitech G304 Lightspeed hiển nhiên sẽ có ít nhiều bất lợi ở mức DPI 400 với angle snapping nhưng với mình thì chấp nhận được, nó cũng không phải là một mẫu chuột để try hard, mình ưu tiên G Pro hay SteelSeries Rival 650 hơn. Ngay từ đầu mình xác định mua vì màu tím mà 😁.
Logitech G Hub G304.jpg
Có một chút lưu ý cho anh em xài con chuột này đó là nó có 2 chế độ hiệu năng là Performance và Endurance - 1 thiên về hiệu năng, độ trễ kết nối thấp nhất và pin sẽ được 250 giờ (với cục pin Duracell theo chuột), - 1 thiên về thời gian sử dụng pin, cho thời lượng đến 9 tháng. Anh em có thể chỉnh giữa 2 chế độ này trong Logitech G Hub. Sự khác biệt giữa 2 chế độ này nằm ở polling rate (tốc độ hay tần suất báo cáo vị trí của chuột với máy tính), khi chỉnh sang Endurance thì nó sẽ giảm polling rate xuống còn 125 Hz (125 lần/giây) từ đó anh em sẽ thấy được độ trễ và nó không phù hợp để chơi game. Nếu muốn xài chế độ Performance nhưng vẫn muốn pin lâu hơn thì anh em có thể chỉnh xuống 500 Hz (500 lần/giây), vừa tiết kiệm pin cho chuột, vừa giảm tải cho CPU.

Công nghệ kết nối không dây của Logitech với chuột chơi game không dây thì không cần phải bàn cãi nữa, vẫn đang là tốt nhất trên thị trường với receiver 2.4 GHz được hãng cải tiến qua từng năm mà các đối thủ như Razer về sau mới bắt kịp.

Nhìn chung mình hài lòng với con G304 Lightspeed bản màu tím này. Nó đáp ứng được các yếu tố mình đề ra như không dây, có màu tím nè, cảm biến khá tốt đủ để chơi game không quá hardcore và hệ thống phím bấm chất lượng. Việc xài 1 cục pin AA cũng tiện trong việc thay thế.

Điều mình chưa hài lòng đó là G304 Lightspeed đúng nghĩa là chuột không dây thuần túy. Nhiều khi mình vẫn muốn xài dây nhưng G304 Lightspeed không cho phép làm điều này vì nó xài pin AA thay vì pin sạc tích hợp. Thêm vào đó, ngoài kết nối 2.4 GHz thì G304 Lightspeed không có kết nối Bluetooth nên trong tình huống anh em làm mất receiver 2.4 GHz thì bắt buộc phải tìm mua lại, không thể xài có dây, cũng không thể xài Bluetooth, nếu không mua được thì con chuột trở thành cục chặn giấy.
166 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết công phu quá. Logitec làm phụ kiện chuột và bàn phím thì ngon rồi. Mình đang dùng chuột dòng silent của Logi.
@bk9sw Cho mình xin in4 con Keyboard của Mod nèo.
hunhun
TÍCH CỰC
3 năm
Mình ko thích switch con lăn dạng cơ kiểu này, xài nhiều thì sau thời gian bị lờn và hỏng. Dùng switch con lăn quang như trên con M235 bền vô đối
destroy230
ĐẠI BÀNG
2 năm
@danganhuyen anh em cho mình hỏi con logitech G304 này với con Dareu EM901 con nào ngon hơn ạ
@destroy230 Con Dareu thì chưa xài nhưng con G304 thì ngon 😃
Tím lịm mình cũng đang sài chuột của logitech
Em đang dùng con G302.
Em từng dùng qua mấy con G402 và G102 thì bị lỗi double click. 😆)
Nhưng vẫn tin dùng Logitech. Thích mấy con G Pro màu này mà phải custom mới ra được:
Vũ!
CAO CẤP
3 năm
@Jokingtesting m dùng g102 cũng bị double click
@bk9sw wow con chuột tận 3 củ mà bị cái này thì bá quá, chắc mod chơi game nhiều lắm hả
@A0kiji Chuột giữa là do e xài web nhấn middle click quá nhiều
@Jokingtesting nó lười sửa bạn thôi. thay switch 30k 50k 100k tùy loại bạn muốn . chứ mắc gì tèn
burgboy
CAO CẤP
3 năm
MOD không thấy nói đến thông tin thêm về bàn phím cơ màu tím trong bài viết là có "lỗi" với anh em đó 😆
@burgboy cái đó mua dề chế :3
@burgboy Lên mấy trang web TM tìm KeyCap mua về. Màu nào kiểu nào cũng có. Thích thay nguyên Module cũng được
burgboy
CAO CẤP
3 năm
@Masterbee Ý mình là vỏ bàn phím màu tím. Keycap thì mình hay tìm hiểu và mua ở VNMK.
@bk9sw hóng mod review cách chế
Màu đẹp quá
_ mới mua con G304 này mà màu trắng. Nói chung kết nối ok . Mình xài trên imac kết nối chơi game Dota 2 thấy cũng ổn. Set Dpi ở 4050~4500 là ok. Set ở mức này tuy ko nhạy bằng 6500 nhưng những chi tiết như tắt 1 ứng dụng dấu X hơi nhỏ dễ bị khựng. Ko có vuốt sang ngang như Magic Mouse
TequilaK
TÍCH CỰC
3 năm
Màu tím Manly quá!
@Tequila Anejo
Cười ra nước mắt
@Tequila Anejo Đợt trước có anh bảo Iphone màu Hường nam tính nữa cơ 😁
Có con nào mà k xài chuyên wifi luôn k ta. Chứ cứ cắm cục USB chán quá
Có mấy dòng bluetooth đó bạn. Từ 400k đến hơn triệu đều có. Logitech.
Bluetooth thì pin nhanh hết wifi pin trâu cả nam mà ko lag
@Mr.Whisky bạn kiếm mấy dòng bluetooth đó
@nhtphuc Có con nào usb-c k ta
Vnfeed
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mua 1 con chuột dell 1.2 triệu, sau phải quay về con chuột logitek có dây 80k, vì lăn chuột nhảy , nói chung đồ phụ kiện chuột phím cứ logitech 700-1 triệu,là thời gian/ hiệu năng / giá thành cao nhất mọi bạn ạ
con này bị lỗi kich lick đúp nhiều lúc bực mình lắm và cái con lăn cao su bị mủn dần hic hic
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Mua cục receiver dạng unifying logi nó bán chính hãng trên shopee lazada nhiều đó bạn, miễn là thiết bị của bạn là của logi là cục receiver đó nhận hết
grozar
CAO CẤP
3 năm
@Pam and Neo Thay switch 50M là xong
@lzzzz_adnguyen_zzzzl vậy chắc tớ đen dính con lỗi 😃 mới dùng đc 2 năm mua trên tiki
@thanhdat3796 chắc xài được không bạn ? con g304 này thấy diễn đang quốc tế bó tay với nó và hỏi bên logitech nó ko cung cấp cục cho con này 😁
HMToon
CAO CẤP
3 năm
Tím nam tính 😆
Màu nhìn cưng thiệt
Tím lên ngôi
satoshi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dân chứng khoán thích bộ này. Bác cho em xin thông tin build phím với 😁.
@satoshi cho e hỏi sao dân chứng khoán lại thích bộ này (màu này?) ạ
@bk9sw chứng khoán mà giá tăng trần là màu tím nha anh Khoa 😆
@bk9sw Tím là màu chứng lên mức cao nhất,
@Tinluntit1010 có 1 cái "chứng" mà nó đau kịch trần nó cũng thành màu tím á
Cười vô mặt
Mình thích màu xanh kim loại nhé bạn. Tím không thích,
Bạn không đại diện hết dân chứng khoán được.
dhnghia
ĐẠI BÀNG
3 năm
Trổ bóng muộn thôi anh à, ko có gì phải ngại
Em góp ý xíu là cái lò xo bên dưới mỗi nút chuột trái phải là để hạn chế pre-travel, và "được cho là" tăng tốc độ phản ứng. Vì chiều của lò xo là ép xuống chứ kp nâng lên đâu anh.
@Blitzwaffen a thấy nó ghi trên trang là giảm lực nhấn, duy trì tính nhất quán, thì a nghĩ lò xo con này sẽ có thể trả lại hành trình luôn chớ, kiểu giảm rebound
Dạ nó ép xuống vừa đủ để nút nhựa chạm lên switch thôi. Nếu nhấn quá khỏi điểm tiếp xúc thì ko còn chịu tác động của lò xo đó nữa, lúc này chỉ còn lực từ ngón tay nhấn xuống. Nên chắc cũng đúng là trợ lực. Chỉ là ko có giúp rebound.
Bài viết chất lượng quá. Cảm ơn bạn đã chia sẻ.
ongcolo2505
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cũng bỗng dưng có xu hướng thích màu tím vd như iP 12 tím 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019