Chia sẻ của người mới chuyển từ Macbook Pro 16" i9 sang Macbook Pro 16" M1 Max

Nam Air
19/3/2022 2:45Phản hồi: 202
Chia sẻ của người mới chuyển từ Macbook Pro 16" i9 sang Macbook Pro 16" M1 Max
Sau gần 3 năm dùng cái Macbook Pro 16" core i9, mình đã đổi lên cái 16" chạy M1 Max, mình muốn chia sẻ một chút trải nghiệm, lý do vì sao đổi máy, đổi máy có đáng không với anh em.

Đây là video mình làm vui vui với anh em hôm đi mua máy, anh em rảnh thì xem nhé:

Vì sao mình muốn đổi máy tính

Nghiêm túc mà nói thì máy tính cũ của mình vẫn còn đáp ứng rất tốt công việc mình làm, cụ thể:

• Nó đáp ứng tốt công việc văn phòng của nghề nghiệp chính của mình, vốn chỉ cần mail, office vv.
  • Nó vẫn đáp ứng tốt công việc ở Tinhte.vn là chỉnh sửa hình ảnh, dựng phim, sáng tạo nội dung.

Tuy vậy mình thấy mình chờ đã đủ lâu kể từ khi Apple ra chip M1, mình nghĩ chip M1 Max sẽ đáp ứng tốt công việc của mình trong các năm tới, mình nghĩ thời điểm này đổi máy là thích hợp với mình, máy i9 giờ muốn bán cũng bán được vì người mua vẫn có thể khai thác nó tốt trong vài năm tới.

Tóm lại mình cân nhắc các yếu tố kinh tế, nhu cầu sử dụng, thấy có thể đáp ứng được nên mình đổi.

Các khác biệt về ngoại hình có làm mình khó chịu không

Đầu tiên thì có thể thấy MBP mới dày hơn, thô hơn và nặng hơn máy cũ kha khá, tuy nhiên mình cũng không thấy khó chịu vì bình thường cái ba lô mình mang cũng đã 6-7Kg rồi. Và điều mình thích là máy vẫn bỏ vừa cái ba lô Peak Design mình đang mang, ngon rồi, đỡ phải đổi ba lô!.

Điều nhiều anh em cho rằng khó chịu nhất trên MPB mới là cái “tai trâu” thì mình lại thấy thực sự không ảnh hưởng gì, vì bình thường sử dụng gần như nó “tàng hình” nó nằm ở vị trí bình thường vốn đã không sử dụng, giờ Apple làm thanh menu dày hơn một tí nên nó lại càng không ảnh hưởng.

Nói chung là thực sự dùng rồi thì mới thấy không ảnh hưởng gì đến trải nghiệm cả, còn ngồi soi trên hình rồi nói thì ai cũng nói được 😃

Việc Apple bỏ đi Touchbar, một công cụ mình dùng khá thường xuyên lúc đầu tưởng như khó làm quen, nhưng sau vài chục phút thì mình cũng thấy không “nhớ” cái touchbar nữa, thôi bỏ qua.

Quảng cáo

Việc đem về khe thẻ, cổng HDMI mới có đáng giá không?

Tuy khe thẻ và cổng HDMI trên MBP mới đều có cấu hình trung bình, không phải cao nhất, tuy nhiên việc chúng xuất hiện trở lại khá đáng giá.
  • Mình hay sử dụng thiết bị có thẻ SD, hồi xưa phải lấy cái adapter, đầu đọc thẻ, nay đỡ phải dùng mấy cái đó hẳn luôn.
  • Cổng HDMI tuy chỉ là 2.0, nhưng đáp ứng được việc cần là dùng ngay, đỡ phải cắm adapter, ổn.
  • Cái MagSafe quay trở lại thì với mình cũng bình thường, tuy nhiên nó có chế độ sạc nhanh 30 phút được 50% pin, đáng giá khi cần gấp. Tuy vậy mang MagSafe về mà làm mất 1 cổng USB-C, giờ còn có 3 lỗ nên cũng hơi tiếc.

Thay đổi lớn nhất của Apple Silicon lên trải nghiệm người dùng là gì

Với mình thay đổi lớn nhất của Apple Silicon so với cái MBP i9 là sự yên tĩnh, mình là người không thích ồn ào, nhưng cái i9 khi làm các tác vụ nặng thì quạt quay, với nhiều anh em thì không phải là vấn đề, mình thì thấy hơi không thích, giờ đổi qua cái máy này xuất phim nó cũng không quay quạt, là điều đáng giá nhất đối với mình.

Trong quá trình sử dụng thì mình thấy tuy hiệu năng của M1 Max là hơn i9 trong một số tác vụ nhất định, nhưng cũng không phải là khác biệt đến mức khiến mình phải WOW lên, nói chung thì với mình các tác vụ cơ bản i9 đang làm tốt rồi, qua M1 Max nó cũng làm tốt vậy thôi.

Có nên đổi sang máy tính mới ?

Cá nhân mình nghĩ thì sau đây là một số lý do anh em cảm thấy muốn đổi máy mới:

Quảng cáo

• Anh em đang sử dụng Mac, cần làm việc di động với hiệu năng cao nhất có thể.
  • Bài toán kinh tế, chiếc máy mới giúp anh em kiếm được nhiều tiền hơn, nhanh hơn.
  • Anh em có tiền, muốn trải nghiệm cái mới.

Và đây là các lý do mình nghĩ không cần nâng cấp:
  • Máy tính cũ vẫn đáp ứng tốt nhu cầu hằng ngày thì chưa cần nâng cấp.
  • Máy tính mới không giúp kiếm tiền nhiều hơn thì không cần nâng cấp.
  • Mua máy mới mà tốn tiền gia đình, ảnh hưởng kinh tế, vợ con không thích thì không nên mua.

Vậy thì tóm lại, với mình đổi máy có đáng giá không?

• Đây chỉ là một công cụ làm việc, mình dùng nó để làm một số công việc nhất định, và nâng cấp này giúp mình làm các công việc đó được trơn tru hơn, nhanh hơn → Đáng giá.
202 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá ngon
@LoserMan bác nói hay vãi, tại sao giờ còn có người cứ nghĩ dùng máy Windows là chỉ chơi game vậy kìa :v đã vậy còn đem cái code iOS ra khè hoài.
@LoserMan Bác LoserMan có xài fb thì vào tranh luận lại quan điểm của mod Nam air nhé.
LoserMan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@l0v3tha0 Thôi mình cũng ko có kiểu im im đi nói xấu người khác sau lưng như thế. Mình cũng không khoe, nhưng mình đang lấy ví dụ. Thật tiếc là bạn Mod lại hiểu nhầm ý của mình. Dù sao cũng cảm ơn bạn đã cho mình biết. Mình phải nghĩ lại về cái diễn đàn tinhte này 😃
@LoserMan Oki bác
Chúc mừng bác có máy mới.
@Tôi Là Ai ? cám ơn bác he he
@Tôi Là Ai ? Cảm xúc thăng hoa mà, sao mà không sướng được? =)))
bmd_duc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nam Air Bác mua 16in m1x ở tiệm nào thế. Hỏi thử mấy tiệm ở Hà Nội toàn phải order
BOT LOC
CAO CẤP
2 năm
Bữa viết bài phẩn nộ khi bảo hành đồ Apple tưởng đâu bỏ luôn Apple rồi, nhìn thì đẹp trai mà sao lươn quá trời hà, quỷ sứ
@BOT LOC có máy nào ngon hơn máy Apple mình sẽ bỏ Apple liền luôn, xin hứa!
@BOT LOC
Tôi tin em!
@Nam Air Có máy nào mà dùng Mac Os anh Nam =)))
A Chu Choe
ĐẠI BÀNG
2 năm
Em chưa thấy cái kết được ngồi chung bàn anh Nam ơi 😆
@A Chu Choe Kết được ăn cơm với cháu gái chủ tịch 😁
@Nam Air video hay quá anh ơi.
@greensky20 Cám ơn bạn nha! Chúc cuối tuần vui vẻ nha bạn
tychuotpk
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chúc mừng anh Nam Air, máy quá đã
@tychuotpk Cám ơn bạn, chúc cuối tuần vui vẻ nha!
Mod @Nam Air ơi. Có bán MBP i9 không ạ, em đang cần 1 con để làm việc thay cho con 15 2015 nè
@phuoc duong Có nha bác, bác quan tâm pm nha
dhnghia
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nam Air mình đang kiếm dock Caldigit, có mod tinhte nào thải ra ko bạn Nam ơi, thấy ra Caldigit ts4 rồi nên chắc các mod sẽ sớm sở hữu
tk2041990
ĐẠI BÀNG
2 năm
Kết mỗi cái quạt ít quay
Con i9 nhà nó quay gần như 7-80% thời gian sử dụng máy
máy m1 xấu quá so với intel
duyvua
TÍCH CỰC
2 năm
@cuhiep Nói thật là lúc đầu em cũng rất ngứa mắt với cái notch, iphone em cũng bỏ chỉ vì không ưa notch. Nhưng khi xài thử nhà bạn con 14 inch thì đành phải về đặt một con 16 inch M1 max :v. Hiệu năng quá tốt, review footages 4k mượt mà, xuất thì nhanh, lại còn êm ru
trandungxd
TÍCH CỰC
2 năm
@cuhiep M1 chắc không phải do Ive thiết kế.
Chúc mừng anh đã đến với chân lý M1
@hoanglong0712 cám ơn bạn he he he
Cần 1 bài test thả từ độ cao 1 m và cho xe đạp cán qua
@Bão Xì Phố khi nào bạn làm gởi clip mình ủng hộ like và sub nha
@Bão Xì Phố Thôi đi máy tính có thiết kế cho quân đội đâu. Làm vậy ích ji.
Mr_Thao_TG
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đại gia có khác
@Mr_Thao_TG trả góp thấy tía luôn đó bạn
awerjiop1
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nam Air Bác Nam đại gia mà cứ thích giả nghèo ;(
Máy mình xài khá lâu rồi chưa một lần nghe tiếng quạt, lâu lâu để idle nó có hiện tượng ấm, thiết kế thì phải nói là nó cục mịch và xấu so với bản cũ, được mỗi cái màn hình hơn hẳn hoàn toàn.
@phong.nguyen20 để tối mình xem HDR xem khác nhiều không, chứ mình so màn hình với con trước thấy cũng chưa khác lắm
duyvua
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Air Bác Nam Air xài có bị hiện tượng khi kết nối mở rộng thêm với màn hình ngoài. Mỗi màn mở một app, như mình là một màn Lightroom, một màn photoshop. Khi đi chuyển chuột qua lại giữa 2 màn, lâu lâu nó cứ bị dính lại màn kia không, phải di lại nó mới qua.
@duyvua Để mình mua Studio display về test nha
chúc mừng mod!
@nhtphuc cám ơn bạn nha!!
@Nam Air Số kg ko ảnh hưởng nhưng đọc tới đoạn bác xài balo của peak design thì cũng hiểu được một phần nỗi đau ko ai thấu trên vai :v
@chavalier Mình có 1 topic dài về nó luôn 😁 https://tinhte.vn/thread/danh-gia-ba-lo-peak-design-everyday-backpack-thiet-ke-9-diem-cong-nang-9-diem-cam-giac-deo-1-diem.3273102
Chúc mừng anh Nam Air. Ước 😆
@Sấm và 1K người khác ✅ he he cám ơn bạn, chúc vui vẻ nha
Hudson
TÍCH CỰC
2 năm
Người giàu thích thật!
@Hudson trả góp đó bạn huhu
Mấy bac tinhte diễn đạt hơn diễn viên
@luong.binh he he he, vui vẻ tí 😁
Đợi con M1 MAX 32GB Ram mãi đéo thấy ở đâu bán
@Methylamine hàng giờ hiếm lắm bác, thật sự là vậy luôn,
Mình vẫn cay Apple vụ này
Mua 15" 2018 max opt giá cao quá r nó ra bọn M1 thấy ghét méo update.
Kế đó bản 16" M1 này nó lại có mafsafe vs HDMI.
Magsafe không có phương pháp thay thế thì thôi ok.
Cổng SD card quá tuyệt!
Nhưng lòi ra cổng HDMI thấy cay cú sao á. Làm đi ngược vs định hướng tư duy trc đó của Apple khiến mình cảm thấy bản update này không hoàn hảo.
Nên thôi vẫn dùng 15" 2018 vậy, vẫn dùng ngon không vấn đề gì cả.
btw:
Macbook pro 15" i7 2.6hz 16gb ram 512ssd 560x battery cycle 6x
Macbook pro 15" i9 32Gb ram 512 ssd 560x battery cycle 3xx
Bro nào hứng thú không ạ? E bán lấy tiền mua M1 😁
@qng171 Đến khi nào tivi máy chiếu có hết type C thì lúc đó hdmi mới lỗi thời, ko còn phù hợp. Chứ giờ đi đâu vẫn phải cắm cái apdater C to Hdmi vừa tốn tiền vừa khổ dâm 😆

Mà ns thẳng ra là hdmi, displayport vs Type C nó tồn tại đồng thời cùng nhau, càng ngày càng nâng cấp tốc độ truỳen chứ ko có chuyện loại bỏ thay thế nhau hoàn toàn.
@huykhanh95hup E có câu nào nói HDMI nó lỗi thời đâu.
Ý là nó đi ngược vs định hướng trước đó.
khởi tạo xu hướng và r đi ngược lại nên cảm thấy mình đi theo nó có chút phật lòng thôi.
@qng171 đi ko đúng thì đi lại thôi, có gì đâu 😆
@qng171 Lúc có tin Apple đem lại cổng SD và HDMI mình đã có ý định không thèm đổi máy nữa. Nhưng rồi đến khi cần cắm vào TV để xem phim từ torrent và thỉnh thoảng chơi game thì thấy cái hub chuyển type C không ổn định 1 chút nào lại còn rất nóng nên khi ra con 16" cái là mình đổi liền để được dùng cổng HDMI cho ổn định. Ghét cái là Apple hơi ki khi chỉ cho cổng HDMI 2.0 thay vì 2.1
Quá đã luôn Nam Air ơi, dùng 14” quá đã rồi, Nam xài 16” càng sướng hơn
@lehuuthe1202 cám ơn bạn nhiều nha, chúc vui!
@Nam Air ok mod Nam

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019