[Chia sẻ] Đậu xe dài ngày, cần lưu ý những điều gì
Long.Phung
20 ngày trướcBình luận: 2Lượt xem: 515
[Chia sẻ] Đậu xe dài ngày, cần lưu ý những điều gì
Mùa dịch vừa rồi cách ly xã hội chắc cũng có một số anh em không đi đâu, xe cộ đem trùm mền. Giờ mình viết bài này nói về những lưu ý khi đậu xe dài ngày chắc cũng hơi muộn vì hết cách ly rồi. Nhưng không sao, anh em đọc thêm biết đâu sắp tới có khi lại cần tiếp.

1. Chọn nơi đậu xe

Trước tiên dĩ nhiên là anh em phải chọn nơi đậu/đỗ xe. Chỗ để xe lý tưởng nhất là trong nhà, nền bê-tông, vì sẽ tránh được tình trạng hơi ẩm bốc lên dễ gây gỉ sét các chi tiết gầm bệ. Anh em nên cực kì hạn chế đậu xe dài ngày trên nền đất và bãi cỏ, vì hơi ẩm trong đất rất nhiều, thời tiết nóng bức sẽ càng khiến hơi ẩm bốc lên nhiều hơn. Thậm chí là nếu anh em có phủ gầm chống sét thì hơi ẩm vẫn có thể len lỏi đến tận phần nội thất xe. Kết hợp với việc để xe ngoài trời không mái che, tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng mặt trời thì sẽ thành combo nóng-ẩm khiến xe rất mau tàn.

Nếu để xe trong nhà thì anh nên dọn dẹp thật kỹ khu vực để xe, kiểm tra kỹ khu vực xung quanh xem có chuột bọ gì hay không, chuột chui vào khoang máy cắn phá dây nhợ trong xe cũng là một vấn đề rất nan giải. Những bãi để xe có nuôi chó cũng là điều đáng để anh em để ý. Một người bạn của mình chia sẻ kinh nghiệm gửi xe bãi như này: bãi có chuột, và các chú chó ở đây thường đuổi bắt chuột, chuột rúc vào khoang máy của xe trốn, thế là các bạn chó vây quanh chiếc xe cào cấu cắn phá. Hệ quả là rụng cản trước, vè trước và mâm xe đầy vết móng cào.

Để đuổi chuột, anh em bỏ vài miếng giấy thơm sấy quần áo trong khoang máy nhé, bọn chuột không thích điều này. Mình thấy có loại của Kirkland với Bounce, bán đầy trên tiki hoặc các siêu thị hàng Mỹ. Vừa đuổi chuột vừa thơm xe.

Một mẹo nữa là dùng lon bia hay lon nước ngọt cũ bịt ống xả lại tránh chuột bọ côn trùng bò vào đây. Nhưng nhớ rút ra trước khi đề máy nha anh em.

2. Rửa sạch xe sau đó phủ sáp bảo vệ

Trước khi phủ sáp thì xe cần phải được rửa thật sạch nha anh em. Sáp vừa đóng vai trò che lấp các khuyết điểm nhỏ như vết trầy xước ko sâu, vừa bảo vệ lớp sơn xe khỏi các yếu tố bên ngoài như ánh nắng mặt trời, bụi bẩn, vết dầu mỡ… Lời khuyên của mình là anh đừng tiếc tiền mua sáp xịn. Mình dùng của Chemical Guy Pete’s 53 lọ 8oz, lúc trước mua trên lazada cỡ 1tr4 xài cả năm chưa hết. Loại này có tinh dầu carnauba nên tạo độ bóng rất tốt. Anh em có thể tự đánh bóng ở nhà cũng được, nhớ dùng khăn vải microfiber không thôi xước xe thêm nhé. Tầm 1 tháng hơn phủ sáp lại một lần là ổn.

91LtD09Js0L._AC_SL1500_.jpg 817th8T8t4L._AC_SL1500_.jpg chemical-guys-petes-53-pearl-signature-paste-wax-8-oz-36.jpg

3. Hút ẩm trong khoang xe

Hé nhẹ 4 cửa kính để không khí có thể luân chuyển với bên ngoài. Bên trong xe anh em đặt 1 hộp baking soda đã mở nắp để hút ẩm. Ngoài ra theo mình biết thì có các loại túi hút ẩm đặt bên trong xe, cái này mình chưa dùng, anh em nào đã thử thì cho lời khuyên nha. Mình còn thấy cả máy hút ẩm đặt trong ôtô và nối dây điện ra ngoài, nhưng cái này có vẻ xa xỉ quá nên thôi bỏ qua nha anh em.

4. Đổ đầy bình xăng

Xăng đầy bình sẽ giúp giảm bớt tình trạng hơi ẩm đọng trong bình, dẫn đến các phản ứng ôxi hóa với xăng. Nhưng anh em lưu ý chỉ đổ tới khi cò bơm nhảy là ok rồi, đừng đổ rang sẽ dẫn tới hỏng van hơi xăng/ bầu lọc hơi xăng nha. Nếu đậu xe vài tháng trở lên thì trước khi sử dụng xe trở lại, anh em nên rút bỏ hoàn toàn bình xăng cũ, vì nhiều khả năng xăng đã hỏng do ôxi hóa rồi.

Annotation 2020-05-18 190250.png

Còn không thì nếu có điều kiện tìm mua được, anh em nên hòa thêm fuel stabilizer, cái này là một loại dung dịch phụ gia pha trực tiếp vào bình xăng để ngăn chặn quá trình oxi hóa nhiên liệu. Mình biết được 2 loại là Sta-bil Storage và Mercury Quickstor, mình đã từng mua chai loại 8oz của Sta-bil từ ebay giá chỉ khoảng 12-14$ không nhớ chính xác, dùng được cho 20 gallon xăng (75 lít). Một chai đủ dùng cho 1 bình xăng đầy. Cách dùng khá đơn giản, chỉ cần đổ thẳng vào bình xăng, nổ máy cho hòa đều là được. Loại này giữ cho xăng hoàn toàn fresh trong tối đa 24 tháng, Mercury Quickstor thì mình chưa dùng nên không dám nói, nhưng chắc cũng tương tự.

5. Kiểm tra hết tất cả các loại dầu và chất lỏng

Kiểm tra một loạt các loại dầu máy, dầu thước lái… xem có thứ nào đã lâu chưa thay thì hãy thay mới. Dầu cũ trong xe lâu ngày không chạy sẽ dễ lắng cặn hơn. Nếu thay nhớt máy thì tuyệt nên thay lọc luôn nhé anh em, đừng tiếc cái lọc mấy trăm ngàn không đáng đâu. Nước làm mát cũng nên xả, súc két nước rồi thay nước mới hoàn toàn để tránh tình trạng lắng cặn.

6. Bơm căng bánh hơn

Xe nằm một chỗ lâu ngày thì các lốp dễ bị hiện tượng “mòn phẳng” hay “flat spotting”, tức là lốp xe có một điểm không tròn đều mà bị phẳng luôn do quá lâu không lăn bánh. Để hạn chế điều này thì anh em nên bơm lốp căng hơn bình thường một chút, xe không chạy cũng như không chịu tải người ngồi bên trong thì bánh hơi căng không phải là vấn đề. Nhớ thường xuyên theo dõi và bơm thêm nếu cần, khi nào lấy ra chạy nhớ xì bánh cho trở lại đúng áp suất vận hành in trên thành bánh. Các dòng lốp runflat thường hiếm khi bị tình trạng mòn phẳng này vì có thành hông cứng hơn.

Ngoài ra mình cũng có nhiều người khuyên nếu đậu xe dài hạn thì nên dùng kích đội 4 góc xe lên để tránh lốp bị phẳng cũng như giảm tải cho hệ thống treo. Điều này hoàn toàn không đúng nhé anh em, vì lúc này hệ thống treo phải chịu lực kéo ngược lại của dàn mâm bánh, càng, blah blah, trong khi nó được thiết kế để đỡ toàn thân xe. Tóm lại là hại nhiều hơn lợi.

7. Khởi động xe tối thiểu 1 lần/tuần

Anh em nên cố gắng dành thời gian nổ máy xe mỗi tuần một lần, mỗi lần tầm 10 phút để các loại dầu và dung dịch khác lưu thông, và để nạp ắc-quy. Trên một số đời xe cũ thì anh có thể tháo ắc-quy đi cất, tuy nhiên đối với xe đời mới thì điều này tuyệt đối không nên nhé. Hầu hết các dòng xe hiện nay đều dùng có hệ thống máy tính onboard được nuôi bằng điện bình, rút cọc bình là reset toàn bộ dữ liệu rất phiền phức. Đặc biệt các dòng xe sang như Bim, Merc, Audi… thì sẽ phải cắm máy tính và chạy lại dữ liệu thì xe mới có thể lăn bánh.

Annotation 2020-05-18 195958.png

Một phương án nữa là dùng bộ sạc nuôi bình (battery tender), một đầu cắm điện nguồn, đầu kia kẹp vào hai cọc +/- của bình. Mình có một bộ không nhớ rõ tên, mua hồi lâu tầm 900k trên shopee. Cái này thì khá là nên xài vì an toàn cho bình, nhưng phải nối dây nhợ ra cắm điện bên ngoài, một số bãi hoặc hầm xe sẽ không có ổ cắm cho anh em.

8. Sử dụng bạt phủ loại xịn nếu đậu xe ngoài trời

Đừng tiếc tiền mà mua loại bạt phủ 200-300k nha anh em. Mấy loại này làm bằng chất liệu nhựa rẻ tiền, không thoáng khí được. Mình có ông anh đã phải ăn quả đắng khi dùng bạt dỏm. Bạt loại này che nắng ổn, nhưng trời mưa thì hơi nước tích tụ bên dưới lớp bạt, đong lại thành nước là tấm bạt dính vào xe. Trời nắng gắt lên thì bạt dính chặt vào xe, đến khi lột ra thì hỏng luôn lớp sơn.

Bạt phủ loại tốt làm từ chất liệu thoáng khí, không bị tình trạng trên. Giá cả thì có thể hàng triệu trở lên, tuy nhiên vẫn nhẹ hơn là hỏng sơn xe. Lưu ý là anh em nên chọn loại bạt vừa vặn với kích cỡ xe mình, bạt quá rộng so với xe cũng không tốt nhé.

9. Nhả phanh tay, hoặc đệm bánh xe khi đỗ nơi dốc

Theo nhiều người chia sẻ thì việc kéo phanh tay trong thời gian dài có thể khiến phanh bị kẹt cáp. Riêng mình từng vứt xe dưới hầm kéo phanh gần 4 tháng trời nhưng chưa bị, nên mình nghĩ vấn đề này không quá nghiêm trọng. Các dòng xe đời mới có phanh tay điện tử thì càng không bị.

Nếu đỗ chỗ dốc và không yên tâm thì anh em có thể chêm bánh xe. Nhớ dùng cục chèn bánh bằng cao su, Lazada bán đâu đó 300-400k/cặp, chứ đừng chêm bằng gạch đá nha anh em, nhìn cheap lắm.

10. Xịt bảo quản các chi tiết cao su

Dùng bình xịt silicone xịt lên các chi tiết cao su như chụp phuộc, gioăng cửa trong/ngoài để hạn chế cao su không bị giòn, nứt vỡ. Mình có một chai Silicone Lubricant 08897 của 3M xưa mua trên Phó Đức Chính, Q1 tầm 150k xài thấy ổn. Anh em lên Lazada, Tiki, Shopee chắc bán đầy.

Đại loại là vậy, những điểm trên mình tổng hợp từ kiến thức cá nhân cộng thêm kinh nghiệm chia sẻ từ nhiều anh em dân chơi xe, cò bán xe cho tới chủ garage, chủ bãi xe… Nhưng chắc là vẫn còn thiếu chỗ này chỗ kia một ít. Anh em nó có kinh nghiệm gì hay ho thì chia sẻ thêm nha.

Ảnh: Internet​
Cái vụ chống chuột rất hay
giấy thơm có tác dụng không? mình ghiền băng phiến(long não) treo cả vào khoang máy mà chuột vẫn hoàn chuột thôi, hàng đêm nó vẫn kéo vào trong đó đánh chén đủ các thể loại, diệt chuột khoang máy thì chắc chỉ có cách rửa sạch mùi chuột+ đặt kẹo cho nó chết thôi
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019