[Chia sẻ] Đổi điện thoại vì công việc

Nam Air
12/9/2022 4:18Phản hồi: 157
[Chia sẻ] Đổi điện thoại vì công việc
Tuần trước mình ngồi với một người anh làm bên mảng nông nghiệp, anh ấy hỏi điện thoại iPhone mới khi nào về Việt Nam, và nói “khi nào điện thoại về là anh phải đổi, đổi vì công việc chứ cũng không ham gì”

Nói chuyện qua lại một hồi mình cũng nắm được ý anh muốn nói, thấy cũng thú vị nên ghi lại chia sẻ với anh em.

Đại để thì công việc ngành của anh ấy bán sản phẩm có liên quan đến nông nghiệp, thường hay phải tiếp xúc với những đại lý ở vùng nông thôn, miền quê Việt Nam trải dài từ miền Tây ra đến miền Trung, rồi Tây Nguyên vv… thường khi gặp đại lý xong thì sẽ có ăn uống, mà trong bữa ăn thì chuyện cái điện thoại là chuyện hay được nhắc đến.

Anh bạn mình nói là với nhiều người anh ấy tiếp xúc thì iPhone vẫn còn là một vật thể để khẳng định trạng thái xã hội, mà ngồi nhậu với đại lý thì họ hay thắc mắc “bộ năm nay làm ăn không được hay sao mà không đổi điện thoại mới”, “bộ hàng của ông bán không được hay sao mà không đổi điện thoại mới”
“tui thấy ông A bên kia đổi iPhone mới kìa, ông chắc hàng bán không chạy nên không đổi hả, chắc tui lấy hàng bên ông A” vv và vv…

Có thể những lời nói vui trên bàn nhậu chỉ là vui thôi, nhưng cũng có thể nó cũng chứa một chút xíu nào đó sự thật, và do không muốn nghe những lời như vậy nhiều nên anh bạn thường phải đổi điện thoại hằng năm, mà phải là đổi iPhone nha, cho dù thấy không có gì mới.

Trên đây là một góc nhìn, một trường hợp cụ thể mà thôi, nó không đại diện cho ai, không thay thế được câu chuyện của một người nào khác, vì mỗi người sẽ có một trường hợp khác nhau.

Ví dụ như mình đi, thì từ xưa đến nay mình chưa một lần mua điện thoại vì công việc, mà toàn là mua vì sở thích, thích cái mới, thích công nghệ thì mua thôi.
  • Mình dùng O2 hồi xưa vì nó là “đỉnh cao công nghệ”, máy tính bỏ túi.
  • Mình mua iPhone 2G hồi 2007 vì nó hấp dẫn, mới lạ.
  • Mình mua iPhone 3G vì nó là máy điện thoại giúp mình dùng mạng 3G có trải nghiệm ngon lành nhất vào lúc đó.
  • Mình mua iPhone 4 vì nó có cái khung thép quá đẹp, thiết kế mới
  • Mình mua iPhone 5 vì nó có màn hình dài hơn và bằng nhôm.
  • Mình mua iPhone 5s vì nó có bảo mật vân tay, quá ngon.
  • Mình mua iPhone 6Plus vì màn hình to đùng.
  • Mình mua iPhone 7Plus vì có 2 camera.
  • Mình mua iPhone X vì nó có FaceID quá đỉnh
  • Mình mua Fold vì nó có màn hình gập được.

Nhưng đó là mình, cũng không đại diện được cho ai, vì mỗi người mỗi sở thích, mỗi nhu cầu. Công việc của mình cũng có cơ hội tiếp xúc nhiều chủ tịch, có anh cty vốn vài nghìn tỉ, đến bây giờ vẫn đang dùng S7 Edge nứt cạnh màn hình (nhưng lại đi Range Rover xe mới là đổi), có anh thì chỉ thích điện thoại nào đắt nhất (mấy cái Vertu đồ) nói chung tùy người à.

Anh em thì sao, anh em thường đổi điện thoại vì công việc hay vì sở thích, có thể chia sẻ được không?
157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nó phải thế nào thì mới mang được giá trị đấy, chứ đâu ai tự gán mác cho nó bao giờ, hữu xạ tự nhiên hương thôi
@MID217 Sam sục mãi k ai qtam, sự kiện ế cũng bùn mà lun phải hô hào ngon sang hơn IP
@hadryan Ừ, mấy thằng hơi tí mở miệng ra là tiền thì nên chọn iPhone, iPhone làm cho chúng nó có cảm giác giàu có.
hadryan
TÍCH CỰC
2 năm
@p700i Mở miệng ra mà có tiền còn hơn mấy thằng nai lưng ra làm chả dc mấy đồng
@hadryan Ừ mấy thằng làm chẳng được mấy đồng thì nên chọn iPhone vì nó sẽ có cảm giác giàu có.
ducong79
TÍCH CỰC
2 năm
Tôi thì chẳng mấy khi đổi điện thoại, vì có tiền méo đâu...
Im lặng đi
digikei
CAO CẤP
2 năm
Ông nội đó muốn đổi và muốn thể hiện với người khác nên lý do miễn cưỡng vl ra.
Tôi vd tôi đi Bim, Lexus thì tôi có đi dép lê Crocs, áo thun, quần lửng, điện thoại cũ, mượn bạn bè, nhân viên con Vision đi cafe gần gần gặp khách hàng cho tiện, tôi cũng chẳng thấy gì, mà ai nói hay đánh giá tôi xuề xoà cũng chưa bao giờ quan tâm, mình sạch sẽ và thoải mái là được.
Còn sống mà sợ miệng đời hay thích sĩ diện hão cái điện thoại, con xe thì còn trẩu lắm.
@digikei vậy ông đi Bim làm gì. đi xe máy wave tàu đi
Khiem Lee
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nam Air Chuẩn mod ơi
@master123456 thì cái máy tăng phần tự tin chứ nó đâu quyết định tất cả, vs lại làm thiết kế dùng macpro ổn nhất vì màu của nó khá chuẩn gần như màu khi đi in.
@hadryan Có Bim đi thì giàu rồi bạn, cũ mới cái gì nữa.
chưa bao giờ mình có lý do đổi đt vì công việc, mình chỉ đổi khi mình có tiền thôi 🤣
@mochi-mochi ừ, tôi cứ thích là đổi, chả cần lý do, ngày hôm nay dùng iphone mai dùng fold mốt dùng bb nọ dùng nokia, tiện cái nào cầm cái đó
MÌnh thích thì mua , không thích thì không mua thế thôi
Nếu z xài vertu thì mới đúng dân chơi real và cũng không thằng nào ý kiến
@nôbita cục súc Mà khổ nổi dân ko dùng Vơ Tu tưởng dùng hàng Thẩm 😔
Thực ra ai làm ăn mới hiểu, bạn đi xe sang đt đắt tiền chút sẽ thuận lợi trong giao tiếp mở rộng quan hệ hơn
@theon2709 Mua hàng nợ, đi xe sang bán ko pen.
đúng thật mà, cái IPhone mới nhìn nhiều người cũng thích hơn. chỉ ghét bọn toàn đeo airpod cả ngày khi nc với người khác thôi
Iphone thì sang trọng đẳng cấp là chuyện đương nhiên, lao công đang dọn toilet mà có điện thoại móc cái Iphone ra là bồn cầu nó cũng lấp lánh theo liền ấy chứ!!
@Em Thờ IPhone. Ahaha, phản dame kinh quá
TGĐ kiêm CT HĐQT cty mình người NB, nhà giàu nhứt nách bên Japan.
Đang xài cái iPhone 4s & Galaxy Y 😆
@barrettroyal Bởi vì thú vui của họ ko phải là điện thoại, mình biết có người giàu lắm, lướt web mua nhà bằng điện thoại, rảnh lên mạng lướt xem có nhà nào đẹp thì mua, xếp của bác xài đt cùi nhưng có khi ổng sưu tầm kiếm cổ hay bình gốm cổ còn khiếp hơn
@chavalier mỗi người một thú vui
@barrettroyal Ko anh nào giàu mà ko chơi đâu bạn. Tại bạn chưa thấy ổng chơi gì thôi. Mình có ông cậu tài sản vài ngàn tỷ nhưng vẫn xài 5s thôi, ko zalo,ko fb…. Cái ổng chơi là mua bất động sản nhà cửa
@thanh_satria ý là ổng ko care lắm cái đt, chứ ổng chơi chứ sao ko, qua vn đi bia ôm 1 đêm 50c ko ớ 😆
@barrettroyal Nhật mà qua gặp gái VN thì có mà chảy vãi. Chịch tè đầu
Lần duy nhất mình mua đồ công nghệ nói chung (chứ ko chỉ điện thoại) vì công việc là lần mua DCOM 3G để làm MMO mọi lúc mọi nơi. Từ đó tới giờ tất cả những món đồ điện tử tiêu dùng đều là mua vì hiếu kì, vì thích.
Năm nay là lần đầu tiên mình không đổi điện thoại trong vòng 12 tháng, vì ko thích nữa. Trước đó 1 năm phải đổi ít nhất là 2 máy, nhiều có khi 4 cái điện thoại. Laptop cũng 1, 2 cái/năm. Gear gủng khác cũng tương tự.
Đổi riết cũng chán không biết đổi gì nữa luôn. Nhìn đi nhìn lại cũng có nhiêu đó.
@nightwish47 Bác có lên đời bán lại đt rẻ cho em nha
@nightwish47 Chuẩn bạn,công nghệ chỉ là cải tiến thôi chứ chẳng thấy gì gọi là đột phá
Khi nào điện thoại hư mới đổi nhé a ưi
Khi nào bạn mua Fold 4
Nhảm thật
ngox_IT
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thì cứ dùng iPhone, chu kỳ cứ 5 năm mình sẽ đổi 1 lần. Đang dùng xs max và chờ 15 mới đổi nữa. Hồi đó mê công nghệ lắm, giờ thì hạn chế rồi.
Juchengshy
ĐẠI BÀNG
2 năm
đi nhậu bị giật thì đổi cái mới chứ bữa gjo xài chưacó cái dt nào hư trước khi đổi :v
Thích thì thiếu gì lý do. Chẳng qua ông anh kia thích thì kiếm cớ đổi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019