Chia sẻ GÓC LÀM VIỆC tại nhà
oggign
5 thángBình luận: 58
Chia sẻ GÓC LÀM VIỆC tại nhà
Xin chào tất cả mọi người,
Mình là 9x đời đầu, gia nhập Tinh Tế khá lâu rồi (>11 năm) nhưng rất hiếm khi đăng bài và comment, hầu như chỉ đọc tin tức và review của anh chị em. Nhân dịp mới dính COVID và phải cách ly trong phòng, mình xin chia sẻ với mọi người về bàn làm việc và những món đồ liên quan. Thông tin và chi phí (nếu có) mình sẽ viết luôn trong bài, nếu mọi người có câu hỏi nào thì comment nhé!
Công việc chính của mình là làm IT, do đặc thù công việc/team ở nước ngoài nên từ 2021 tới nay mình chủ yếu làm việc ở nhà, khi nào cần mới tới văn phòng hoặc đi công tác.

Tổng Quan

Góc làm việc của mình được thiết kế lại đầu năm nay, bao gồm các hạng mục chính sau:
  • Bàn làm việc
  • Máy tính (iMac 5k Late 2015)
  • Ghế VSeat Monas B
  • Bộ Onkyo AV Receiver HT-R391 (5.1) + Loa Pioneer S-J720V
  • Bộ phát Wifi Mesh TP-Link Demo M4
  • Máy in Brother HL-2250DN
  • Kệ để chân IKEA Dagotto
  • Vài thứ linh tinh như đèn bàn, dock HDD, miếng lót chuột…

1. Bàn làm việc

Quảng cáo

Bàn làm việc do mình nhờ em họ lên phương án thiết kế và thi công theo ý tưởng riêng, tổng chi phí cỡ 5.000.000 VND. Bàn làm bằng gỗ công nghiệp, nhưng có hệ khung xương là sắt hộp dày nên rất chắc chắn, mình đã thử đứng lên nhún nhưng không có cảm giác cong vênh.

Thiết kế

Thực tế

Do là hàng thửa riêng nên bàn có kích thước khá lớn (Dài 267cm - Rộng 70cm - Cao 73 cm), bao gồm 1 ngăn kéo ở góc và 1 tủ ẩn bên dưới (chứa tủ chống ẩm cho máy ảnh). Phía trên mình làm thêm 1 tầng chạy sát cửa sổ để đặt loa và máy in.

Điểm thích
  • Thiết kế riêng, tối ưu hóa công năng, phù hợp với không gian phòng.

Điểm chưa thích

Quảng cáo

• Gỗ công nghiệp làm sẵn nên không bo cạnh được, hơi cấn tay.
  • Thi công không sát với thiết kế nên không giấu được 100% dây điện và cáp.

2. Máy tính iMac 5k 27-inch, Late 2015

Mình mua máy này cuối năm 2015 tại DigiWorld Hà Nội, chi phí cỡ 55.000.00 VND. Sau một thời gian sử dụng thì mình nâng cấp RAM lên 24 GB (DDR3), thêm thẻ Lexar SSD M2-PCIe 1 TB và thay HDD của máy thành SSD 1 TB. Tổng dung lượng ổ cứng của máy hiện giờ là 2 TB. Cho tới giờ máy vẫn chạy ngon và đáp ứng đủ nhu cầu văn phòng/chỉnh sửa ảnh cơ bản/thiết kế UI trên Figma. Do mình sử dụng laptop công ty để làm việc, nên chiếc iMac này hầu như chỉ dùng cho mục đích cá nhân.
Điểm thích
  • Thiết kế máy rất đẹp, màn hình 5k sáng nét, hiển thị màu rất thích.
  • Được tặng kèm chuột Magic Mouse và Magic Keyboard.
  • Sau 7 năm máy vẫn chạy rất ổn định, mình định dùng tới ít nhất 2025 mới nghĩ tới việc đổi máy, do nhu cầu hiện tại không cần cấu hình cao.

Điểm chưa thích
  • Khi mới mua về máy bị lỗi phần cứng, phải đem ra bảo hành mất mấy tuần ở Thakral One Mai Hắc Đế. Sau khi tháo màn hình ra và lắp lại, màn hình bị ám viền tím ở các góc và bị burn-in tương đối rõ.

3. Ghế VSeat Monas B

Ghế này mình đặt trực tiếp qua trang web VSeat, chi phí đã bao gồm ship khoảng 3.700.000 VND. Lúc đầu cũng lăn tăn không định mua vì nhà vẫn còn ghế cũ, nhưng thấy tương lai work-from-home dài hạn nên mình đã quyết định cưới em này.

Quảng cáo

Điểm thích
  • Ghế rất chắc chắn, hoàn thiện tốt, thiết kế đẹp.
  • Phần lựa lưng và ngồi làm bằng lưới nên khá thoáng.
  • Cảm giác phần thắt lưng và mông được hỗ trợ nên đỡ mỏi hơn.

Điểm chưa thích
  • Ngả lưng hơi nặng.

4. Bộ Onkyo AV Receiver HT-R391 (5.1) + Loa Pioneer S-J720V

Bộ Onkyo mình được người chú tặng năm 2014, còn cặp loa Pioneer nhà mình mua từ năm 1995 (nghe kể lại thì hồi đó khá đắt tiền, nhưng hiện giờ mình thấy bán đồ cũ cỡ 5-6 triệu). Cặp loa Pioneer đấu trực tiếp vào cục Onkyo Receiver theo đường loa B, nên khi nghe nhạc mình thường chuyển sang chế độ stereo AB để nghe đồng thời 2 loa main Onkyo + 2 loa Pioneer + cục sub Onkyo.
Từ iMac mình dùng dây optical để truyền tín hiệu sang Receiver. Cục Receiver này hỗ trợ âm thanh 24-bit/96 Khz nên chơi Apple Music Lossless thoải mái nhé. Mình không mua thêm DAC ngoài vì thấy không cần thiết. Mình đặt 5 cục loa Onkyo nhỏ nhỏ trên mặt bàn và tầng hai, còn sub và 2 loa Pioneer đặt dưới sàn.
Mặc dù loa Pioneer rất cũ, chỉ thua mình 5 tuổi, nhưng cho đến giờ âm thanh vẫn rất êm và trầm ấm. Kết hợp với loa Onkyo hơi thiên sáng, thì khi ngồi xa cỡ 1.5-2m, âm thanh hòa quyện vào nhau rất thích: tiếng vocal có chiều sâu, tiếng nhạc cụ tách bạch, cảm giác âm trường rộng và có không gian. Tất nhiên sẽ không thể so được với những cặp loa xịn sò, nhưng combo hàng tặng + hàng cũ này làm mình rất hài lòng.

Điểm thích
  • Không mất tiền.
  • Chất âm ngọt ngào tròn trịa, phù hợp với người nghe tạp như mình.
  • Receiver có đầu cắm USB truyền nhạc từ điện thoại (nhưng giải mã và xử lý âm ở Receiver).

Điểm chưa thích
  • Không có Bluetooth hoặc Airplay.
  • Không mở được chế độ 5.1 nếu bật đồng thời loa AB.

Ngoài bộ loa này, mình có sử dụng tai nghe/soundbar của Bowers & Wilkins PI4, PI7, PX7 và Formation Bar - hẹn anh chị em một bài review khác nhé.

5. Bộ phát Wifi Mesh TP-Link Demo M4

Mình mua bộ này trên Tiki, giá 2.830.000 VND đã bao gồm ship. Mình đặt nó ở góc bàn, cạnh cặp loa Onkyo (và ảnh bé nhà mình 😁) để phủ wifi hết phòng.
Điểm thích
  • Wifi mesh phủ hết các tầng và các phòng.
  • Setup đơn giản, quản lý qua app điện thoại.
  • Tốc độ ổn định và nhanh, mình stream phim 4K H.265 từ iMac sang TV ở các tầng bằng PLEX Media Server rất nuột.

Điểm chưa thích
  • Đôi khi kết nối không thông minh lắm, điện thoại của mình ở tầng 3 nhưng thi thoảng lại bắt vào sóng của cục tầng 2.

6. Máy in Brother HL-2250DN

Máy in này mình mua lâu rồi, không nhớ rõ giá nhưng khoảng 2.500.000 VND. Có tính năng in hai mặt không cần lật giấy. Ban đầu in rất nét và mực đậm, nhưng sau khi thay mực và cartridge (chính hãng) thì chất lượng giảm đi rõ rệt. Nếu chọn lại mình sẽ mua máy in Canon, dễ thay thế và sửa chữa ở VN hơn.

7. Kệ để chân IKEA Dagotto

Mình mua kệ để chân này khi đang làm việc ở Thái, thấy trên Shopee rao bán với giá khoảng 750.000 VND. Chia sẻ chân thành của mình là ĐỪNG MUA MÓN NÀY. Nhìn nó xịn xịn kiểu tối giản, nhưng công năng rất tệ: Không chỉnh được độ cao, không cố định được độ nghiêng của bàn để chân, các miếng lót cao su luôn chạy lung tung khi mình dùng chân di chuyển kệ (như trong hình).
Thêm nữa là nó khía rãnh trên bề mặt nên dễ bám bụi lắm. Anh chị em đừng thấy đẹp mà mua như mình nhé, tiếc của nên phải dùng thôi.

8. Những thứ linh tinh khác

1. Đèn bàn mình mua ở cửa hàng đồ điện gần nhà, chắc cỡ 150.000 VND, không nhớ rõ giá. Mình dùng rất ưng ý, có thể điều chỉnh đèn linh hoạt, và được gắn cố định vào mặt tầng 2 của bàn nên không tốn diện tích đế.
  2. Dock HDD Orico, được tặng kèm khi mua Lexar SSD M2. Chiếc HDD mặc định của iMac mình tận dụng gắn vào đây. Tuy là HDD nhưng tốc độ write của nó >200 MB/s nhé, không phải lẹt đẹt 60 MB/s như ổ HDD thường đâu. Ổ HDD còn lại là ổ 1.5 TB cũ, mình mua cách đây 8-9 năm…
  3. Miếng lót chuột và bàn phím mình mua trên Lazada, lâu rồi không nhớ rõ giá, nhưng tấm này ship từ Trung Quốc về. Miếng lót có kích thước lớn, bề mặt êm khá thích, nhưng không bám vào bàn nên hay bị xê dịch.

Kết

Mình lan man tới đây cũng dài rồi, chân thành cảm ơn mọi người đã xem bài nhé! Nếu mọi người có câu hỏi/góp ý gì, hãy để lại comment bên dưới cho mình nhé.
Chúc mọi người thật nhiều sức khỏe và bình an!
58 bình luận
nhìn đẹp quá. :d
Tinh tế quá bạn ơi…
Ku@Tin
TÍCH CỰC
5 tháng
đẹp quá bác ạ
Là một người thích sự ngăn lắp nên em phải đăng nhập vào để Like cho bác./
Lần đầu đọc bài có cùng mindset, bàn làm việc cao tầm 70cm là ok
Chứ mấy bàn hiện nay mua sẵn toàn cao 75cm rất cấn tay khi làm việc
@oggign cái bàn bác thuê thiết kế với đóng hết bao nhiêu vậy bác,rồi dùng loại gỗ gì để đóng vậy ợ,hic
oggign
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@toilachi9 Mình đưa ý tưởng cho em họ lên thiết kế nên không mất tiền, còn gỗ là dạng tấm gỗ ép công nghiệp phủ vân gỗ thôi bác
@trunghieu7393 Cấn tay thì chỉnh ghế cao lên, mua cái kê chân ấy bác mình cũng thấp nên hay bị cấn như bác, mua cái kê chân rồi chỉnh ghế lên cao là xong hết
zxcvbn78z
ĐẠI BÀNG
5 tháng
bác có khay xếp đồ trong ngăn kéo hay thế
@zxcvbn78z Cùng quan điểm, cho xin thông tin về mấy cái ngăn đó đi chủ thớt 😁
Tư duy của bạn khá rõ ràng, ngăn nắp, "biết thế nào là vừa đủ với nhu cầu".
Tôi khá thích bài viết này
Nhìn gọn gàng, ngăn nắp giúp tập trung vào làm việc hơn. Chỉ cần mua những thứ mình cần dùng là đủ.
matinews
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Chốt! Em có bán lá bồ đề như hình cuối! Nhờ các bác ủng hộ em: https://tranhlabode.net/tranh/bo-de-thu-phap-an/
Bồ Đề Thư Pháp - An | Tranh Lá Bồ Đề
tranhlabode.net
Zauhoo
ĐẠI BÀNG
5 tháng
nhìn đẹp, xịn xò phết. chúc bác mong khỏe
Trước cũng để bộ PC trong phòng nhưng cứ gõ cạch cạch hoài vợ bực quá nên phải dọn qua phòng kế bên. 🤣🤣
đẹp và xịn xò quá bác
bachho2006
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Tuyệt! Em lại gắn tất cả mọi thứ vào bàn, bắn mấy bánh xe để lúc cần thì chỉ rút dây điện, đẩy cả bàn đi, đến đâu chỉ cắm phíc điện là ok
9x đời đầu con lead it team nữa giỏi quá bạn ơi
nhoctm
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Cool Trung 😂
oggign
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@nhoctm Ko ngờ gặp người quen trên này H ơi
Nice nhưng ổ điện tuy tiện nhưng hơi nhiều.
@MantiCore1 bạn thiếu 1 con nas nữa dẹp mớ hdd đi là gọn hơn nhiều.
ndv92
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Bài viết hay lắm bạn. Đồ đạc bày trí rất phù hợp.
lazy0338
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Bài viết chia sẻ hay
Miễn bàn làm việc gọn gàng sạch sẽ , ko quá nhiều thứ linh tinh , rộng rãi thoải mái là ok bạn nhe

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019