[Chia sẻ] Google Inbox: ứng dụng email nhưng không chỉ về email

Duy Luân
6/6/2016 23:0Phản hồi: 108
[Chia sẻ] Google Inbox: ứng dụng email nhưng không chỉ về email
Google Inbox ra mắt tới nay đã gần 2 năm, và nó vẫn là một trong những app email mà mình thích nhất từ trước tới nay. Nhưng cái mình thích nhất ở Inbox lại không nằm ở tính năng xem hay trả lời email, thay vào đó chính là sự thông minh của Inbox với khả năng tự động phân tích nội dung thư rồi hiển thị tóm tắt cho mình xem. Ví dụ, bạn có thể nhanh chóng xem được thông tin về phòng khách sạn và vé máy bay đã đặt, về hóa đơn nào đó sắp tới hạn thanh toán, về những file đính kèm do người khác gửi. Tất cả những thứ này giúp việc sử dụng email trở nên đơn giản hơn bao giờ hết, và nó thật sự đã đơn giản hóa cách mà mình tiếp cận với email hằng ngày.

Tải về Inbox dành cho iOS
Tải về Inbox dành cho Android
Sử dụng Inbox trên nền web

Sự trực quan là ưu tiên hàng đầu

Với hầu hết các ứng dụng email hiện nay, cách hiển thị phổ biến nhất đó là liệt kê một danh sách các email trong hộp thư của bạn theo thứ tự thời gian, dài một dọc từ trên xuống dưới. Không biết anh em thế nào chứ mỗi khi mình mở app mail ra mà thấy danh sách này là mình rất nản, đơn giản vì nó không cung cấp cho mình nhiều giá trị và bắt mình phải đọc quá nhiều, trong khi không có hình ảnh hay một cách nào đó để mình dễ hình dung nội dung của thư.

Trong khi đó, Inbox giống như một bảng tóm tắt lại tất cả những gì đang có trong hộp thư của bạn hơn. Nó đúng nghĩa là một cái dashboard về thông tin chứ không chỉ đơn giản là một danh sách thuần túy. Kết quả là bạn có thể nhanh chóng nắm bắt những gì đang diễn ra hơn, cũng giống như việc dùng đồ thị để hiển thị thì sẽ trực quan hơn so với việc đưa một đống số cho bạn đọc.

Nếu so với giao diện Gmail, bạn có thể thấy rõ sự khác biệt ngay khi vừa mở app. Inbox tóm tắt nhanh tất cả những inbox của bạn theo một cách rất dễ đọc. Trong khi đó, bên Gmail, do cách chọn mức độ đậm nhạt của chữ mà phần tóm tắt này không mang lại nhiều giá trị và không nổi bật, thậm chí không ít lần nó còn làm mình nhầm lẫn với danh sách thư nằm bên dưới, trong khi bên Inbox thì phần tóm tắt được tách hẳn ra riêng.

Việc sắp xếp theo inbox như thế này cũng rất tiện cho mình trong việc... delete email. Bạn có thể chọn nhanh cả cụm hộp thư đến trong Inbox rồi nhấn nút xóa, vậy là xong, cả chục thư không quan trọng sẽ biến mất đi trong vài giây. Mình thường làm thao tác này nhất với các hộp thư quảng cáo (Promos), mạng xã hội (Social) và Forums. Còn bên Gmail, mình phải chọn từng thư một rồi mới xóa được, cực khổ vô cùng, nó làm trải nghiệm với email của mình trở nên rất khó chịu và mất thời gian.

Tự nhận thông tin thông minh

Sắp tới mình có vài chuyến du lịch, và tất nhiên việc đặt vé máy bay hay phòng khách sạn đều thực hiện qua email. Với Gmail nói riêng hay các app mail khác nói chung, mỗi lần bạn muốn tìm lại thông tin về chuyến bay và mã đặt phòng thì phải tìm kiếm rất cực khổ, đôi khi còn lỡ tay xóa nhầm hồi nào rồi mà không biết. Trong khi đó, Inbox tự nhận ra được những thông tin quan trọng đó bằng cách quét nội dung email, sau đó app sẽ tóm tắt thành những card thông tin rõ ràng cho mình. Mỗi khi muốn xem lại, mình chỉ cần nhấn vào cái card đó là xong.

Inbox không chỉ giúp mình trong lúc du lịch mà nó còn hỗ trợ nhắc nhở hóa đơn tới hạn thanh toán khá hay, cũng như đưa ra tóm tắt số tiền của những giao diện có xác thực email. Gần đây nhất Inbox nhắc mình rằng tên miền mà mình mua sắp tới lúc gia hạn. Inbox biết điều này nhờ vào một email mà nhà cung cấp tên miền gửi tới cho mình. Nếu như không có Inbox nhắc, mình thậm chí chẳng để tâm tới những email dạng này và sẽ quên gia hạn, dẫn tới mất tên miền.

Quảng cáo

Một vài thông tin quan trọng khác mà Inbox có thể nhận đó là các file được đính kèm, hình ảnh và những file được chia sẻ thông qua Google Drive. Các file này sẽ được Inbox tóm tắt và hiển thị ra cho bạn xem một cách nổi bật, vậy nên khi bạn nhận được file đính kèm mới thì không phải chui qua hàng đống thư để có thể tìm thấy cái mình cần. Công việc của mình thường xuyên nhận file đính kèm, vậy nên mình rất khoái vụ tự tóm tắt file này của Inbox.

Chức năng "pin" thư lên đầu

Pin ở đây có nghĩa là bạn được quyền đính những email, những thông tin quan trọng lên đầu cho dễ tìm lại mỗi lúc cần. Vừa mở ra là thấy ngay, bạn không cần phải search thủ công nữa. Quay trở lại với ví dụ du lịch mà mình đề cập ở trên, mình có pin một số thư liên quan tới lịch trình đi chơi của mình với bạn bè cũng như thư nhờ mua đồ mà người ta gửi để sẵn sàng xem lại lúc đang đi chơi. Trong cuộc sống hằng ngày, mình đôi khi cũng pin các thư quan trọng khi chuẩn bị đi gặp đối tác hoặc chuẩn bị đi công tác. Pin tuy đơn giản, nhưng cách mà nó có thể áp dụng cho chúng ta thì rộng và rất linh hoạt.

Một vài điểm "đáng yêu" khác của Inbox mà mình thích đó là khả năng tạo các ghi chứ và sync với hệ thống thông báo mặc định của Android. Inbox cũng giúp mình xóa email rất nhanh, các bạn có thể xem thêm trong bài viết: Ứng dụng Inbox đã giúp mình tiết kiệm được nhiều thời gian khi làm việc với email ra sao?

Còn bạn, bạn có dùng Inbox không? Bạn thích hay ghét Inbox ở chỗ nào? Hãy chia sẻ với mọi người nhé.
108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng chưa được thông minh lắm. Dùng để dọn thì nhanh còn tương tác thì chưa phê. Trên app thì mở hình/attach là đợi mọc râu luôn. Web giao diện thì không khoái bằng gmail, thao tác không phù hợp.
Nhớ không lầm là trước đây cũng có bài viết về inbox của bác Luân rồi. Viết đi viết lại miết trong khi thật sư cũng không quá ấn tượng so với 1 số app khác
Giosvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@langtu434 Bác ko thấy là Mod Luân mua đc con ipad pro làm những mấy bài ca ngợi ah, kaka
@langtu434 inbox trước là của Drop box. còn inbox này là của gg.
Mỗi cái ứng dụng Inbox mà mod Duy Luân đưa đi đưa lại vì ưng :| hơi bị nhàm
Cá nhân thì thấy app đẹp đấy, giao diện cùng icon hợp tông với cả với Android hay iOS, mỗi tội chỉ dùng được với gmail. Mà mình cần app mail dùng được cả với hotmail, gmail, yahoo mail kia.
Nếu Inbox mà nâng cấp thì quay lại dùng
Vinhhm
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Sr_9x Một hình thức khảo sát, thu thập ý kiến người dùng nên mới đưa đi đưa lại
@Sr_9x e thấy nó thường chứ có j đâu, thua spark, outlook, hay email nữa. E cũng cần email client nh acc, inbox chỉ dùng cho gmail, chán...
@Sr_9x chắc bạn chưa kịp xuống núi rồi. inbox nó đã hỗ trợ yahoo từ 8 kiếp rồi. từ lúc đó là mình ko bao h vô trang của yahoo nữa
https://tinhte.vn/threads/android-link-tai-khoan-outlook-va-yahoo-vao-gmail-de-duoc-xai-nhung-tinh-nang-chi-danh-cho-gmail.2551798/

[Android] Link tài khoản Outlook và Yahoo vào Gmail để được xài những tính năng chỉ dành cho Gmail

Google vừa đưa ra chức năng liên kết các tài khoản email khác với Gmail để tận dụng được những tính năng trước đây vốn chỉ dành riêng cho dịch vụ của hãng. Ví dụ, bạn có thể link tài khoản Yahoo và Outlook của mình vào tài khoản Gmail hiện có để…
tinhte.vn
@FullOfLove Xin lỗi chứ link b đưa là app Gmail mà? Google hiện nay có 2 app mail chủ yếu: GmailInbox. 2 cái này giao diện khác nhau, cách thức bố trí mail, làm việc khác hẳn nhau.
Gmail thì hỗ trợ đa nền tảng như yahoo, outlook, hotmail...Còn Inbox thì chỉ mới hỗ trợ Gmail thôi.
Mà Inbox nó mới được phát hành gần 2 năm, gần đây mới mở cửa cho người dùng thì "8 kiếp" ở đâu ra thế?
@Sr_9x thử làm chưa mà phán z? cái đó là link acc gmail với yahoo chứ ai nói link acc yahoo vô app gmail đâu? nó vô acc gmail rồi thì app nào mà chẳng xài đc. tui nói nó ra lâu rồi chứ có nói lâu là bao lâu hok? "gần đây mới mở cửa cho ng dùng" mới ghê
rối mắt mình thích đọc mail bình thường
Google ra 2 cái app về mail song song làm người dùng bối rối quá...
Vẫn đang dùng app Gmail cũ...
Nếu cài thêm Inbox thì dt nó báo 2 lần, hơi bị phiền nên remove 1 cái rồi...
Tại sao ko nhập 2 app vào 1 thôi, vd như nhập tính năng của Inbox vào Gmail app, còn những khác biệt ko dung hòa được thì Setting thành Style: style Gmail và Style Inbox...????
Điều này cho thấy đại gia công nghệ như Google mà có những app trùng chức năng mà chưa thể dung hòa và tích hợp 2 trong 1 được....
@tndoubleh Bộ Google là Thánh sao? Đâu phải 1 mình tui bị bối rối, cứ lên diễn đàn quốc tế người ta cũng bối rối khi có tới 2 app cùng chức năng kìa
antipass
ĐẠI BÀNG
8 năm
@MrDuc2010 Gmail tắt được mà. Mình dùng Inbox và tắt gmail đi, noti vẫn chỉ có của inbox thui
@MrDuc2010 Về nguyên tắc thì Inbox và Gmail giống nhau, nhưng về cách sử dụng thì 2 ứng dụng này khác nhau nhiều, không chỉ là giao diện và cách bố trí mà còn là tính năng, cách sử dụng nữa.
Cái này hay với những người dùng nhiều cái liên quan đến file đính kèm như mình. Xem không cần mở email (vì mình thường quy ước là email đã mở tức đã xử lý xong).
Và cũng có nhiều tính năng của Gmail mà Inbox ko có, ví như đặt Label.
@MrDuc2010 lúc cài inbox nó có hướng dẫn tắt notification của gmail rồi mà
Rất tiện lợi!
nếu chỉ dùng đc 1 nền tảng thì gmail là đủ, còn nếu ra thêm cái Inbox ít nhất cũng nên là đa nền tảng, chả hiểu mục đích của Google là gì
😁 vẫn đang dùng app gmail, push mail ào ào. Để thử xem có cải tiến hơn k. Nhược điểm gmail là k lưu file đính kèm, hơi bực vụ này.
Vinhhm
ĐẠI BÀNG
8 năm
@allstreet Không lưu file đính kèm là sao?
@Vinhhm load email nhưng k lưu file đính kèm, lúc nào cũng phải có mạng mới open dc
@allstreet bạn mở file là nó lưu,chứ ko tự lưu đâu,sm,mtb sao chịu nổi dung lượng mail
@khatvong041110 đã mở file nhưng nó k lưu bác ơi, thế mới khổ. Nên lúc nào cần xem lại đều bật wifi 😔
nwanvu.lk
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đã và đang dùng Inbox từ khi mới ra mắt, điều thích nhất ở Indox là dấu check Done khi mình đã xử lý xong 1 email nào đó và nó không còn nằm ở hộp thư đến như Gmail
khanhnv3007
ĐẠI BÀNG
8 năm
@NwanvulK Chuẩn luôn. Em cũng như bác 😁
mình thích dùng outlook hôn chưa bao giờ sài cái app này
@mr.kd.mobile Chuẩn cmnr, e dùng outlook thấy ngon hơn các app khác 69 lần.
@featherchickens Ghê nhỉ? Hơn tới 69 lần cơ ah 😁
@featherchickens đơn giản dễ chơi dễ dc 69 kkkkk
hikaru2014
TÍCH CỰC
8 năm
Giờ yahoo có tính năng đăng nhập k cần pw rất hay mà lại tích hợp đc các mail khác nên dùng yahoomail app lun
Dùng thử rồi mới thấy thích. Việc thay đổi thói quen người dùng là không dễ dàng nên G để song song cả 2 ứng dụng là hiển nhiên.
Mình cũng dùng Inbox từ khi mới ra và giờ ko bỏ được. Chỉ có 1 bug mà G mãi chưa thấy fix là confirm lịch người khác invite mình.
olalautc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sau 1 thời gian dùg inbox. Mình đã chuyển sag outlook. 😁. Thấy outlook tốt hơn.
App đẹp nhưng sắp xếp linh tinh hết, khó xài quá.
Vinhhm
ĐẠI BÀNG
8 năm
Inbox chỉ sướng mỗi cái là có thể xem file đính kèm mà không cần mở thư ( đặc biệt là file ảnh). Cái này thì với mình không cần thiết cho lắm. Còn về sử dụng thì không tiện lợi, hay nhanh nhẹn như Gmail trên web hay app. Inbox quá chậm so với gmail. Đã thử và đã remove.
tr4n
TÍCH CỰC
8 năm
Mail trường của mình là dạng mail kết nối thông qua gmail, và ko dùng inbox để vào dc mà phải là app gmail gốc hoặc app outlook.

Byebye inbox
Nhìn cái này đau cả mắt. Sắp xếp như trong Gmail là đẹp tiện nhất rồi. Đa số chỉ dùng Outlook, hiện tất cả mail trên một home widget, vuốt sang cái là thấy mail mới ngay.
@minhanh199 bạn mà nhận 1 ngày vài chục tới vài trăm email mới biết cái nào đau mắt hơn & mất tgian đọc hơn
vâng nó rất THÔNG MINH
NÓ nắm tất cả các lịch trình làm việc và thời gian của bạn
NÓ miễn phí - tự nhận diện và gộp lại cho bạn
NÓ là .............................................:rolleyes:
copee
TÍCH CỰC
8 năm
Outlook vs inbox ai hơn đây

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế