[Chia sẻ] Google Keep: Một ứng dụng ghi chú tuyệt vời, miễn phí, chạy nhanh, nhiều nền tảng
TDNC
3 năm trướcBình luận: 155Lượt xem: 56.995
[Chia sẻ] Google Keep: Một ứng dụng ghi chú tuyệt vời, miễn phí, chạy nhanh, nhiều nền tảng
Sau một thời gian tìm app thay thế cho Evernote, cuối cùng mình đã dừng ở lại Google Keep. Keep chạy nhanh hơn Evernote, có giao diện đơn giản và nhẹ nhàng hơn. Keep chạy rất mượt trên Desktop, Mobile (Android, iOS) lẫn iPad. Phù hợp để ghi chú nhanh, soạn thảo, làm to-do list.

Lý do mình chọn Keep để thay thế cho Evernote:
  • Chạy rất nhanh, nhẹ nhàng, tốc độ phản hồi rất tốt. Còn Evernote thì ngày càng ì ạch và nặng nề.
  • Miễn phí, không hạn chế số lượng thiết bị như Evernote hiện tại.
  • Giao diện làm việc rất hiệu quả, nhấn vào một cái là bắt đầu viết note luôn.
  • Có phiên bản web để xem trên những máy không có app riêng.
Hiện tại mình đang dùng Google Keep để làm app ghi chú chính, thay thế cho Notes của Apple và các app trước đó là Bear, Evernote. Notes của Apple mặc dù cũng tốt, bây giờ có nhiều chức năng rất hay (khóa Touch ID, scan tài liệu) nhưng tốc độ sync hơi chậm, thỉnh thoảng lỗi sync dẫn đến mất note.

Còn tốc độ sync của Keep thì cực kỳ nhanh, gần như tức thì giữa mọi máy mà mình xài. Nếu bạn nào cần một app để ghi chú nhanh hoặc soạn thảo đơn giản, không cần dùng đến các tính năng định dạng chữ thì Keep sẽ là một app cực kỳ tốt.

Các phiên bản của Google Keep:
Mời các bạn chia sẻ thêm app Note mà các bạn đang dùng nhé.
Đăng nhập - Tài khoản Google
accounts.google.com

Ý kiến của các bạn
Đang dùng to-do của MS thấy cũng ổn
@lee_rae_ri to-do của MS UI đơn giản hơn cả Keep
@lee_rae_ri todo thích hợp ghi chú hơn là lưu chú
@pro744 Nếu muốn gi cái gì nhiều mình sẽ ko dùng keep vì nó ko đáp ứng được. Còn gi nhanh chóng ngắn gọn thì dùng todo được rồi
Riêng về mấy cái app dạng này thì thông thường anh GG sẽ là bá chủ 😁
Nhược điểm là không chia sẻ cho người khác xem được (hoặc mình ko biết dùng tính năng này).
Dùng Keep làm app note chính từ hồi mới ra tới giờ!
@mrrua2112 Cái này được, xài bình thường mà
@mrrua2112 thêm cộng tác viên đấy bạn, nhưng hình như người được chia sẽ cung chỉnh được. Cái này chưa có phân quyền như các sản phẩm khác của google
@lightman9xpro Có phân quyền thì hay hơn
Có khóa/vân tay ko mod
@nXsmile tải ứng dụng secure folder của Samsung đó
Load nhanh với miễn phí thì tiện thể thay luôn cho cái SimpleNote..thề dùng em nó cảm tưởng ít người dùng..sợ một ngày em nó dead mất hết note thì thau.
@nsmks94 Bạn thử syn nó sang evernote có được ko
@nsmks94 Mình cũng đang dùng Simple Note nè bạn.
Đang rất hài lòng với Apple Notes 😁
_ Rất hay, và quan trọng là có sync rất nhanh với đt 😁

_ Sẽ dùng test và ok thì thay thế evernote, cảm ơn bác mod rất nhiều :p
các bác cho mình hỏi chút là có ai biết cách chuyển dư liệu từ Google Keep sang Samsung note ko?
đang note đủ thứ trên đời với Keep nè :3
Có nhiều tính năng mà Keep không thể vượt qua evernote, nói nôm na Keep có thể dùng để cho những note nhanh, ngắn gọn và không mang nhiều tính hệ thống giữa các note với nhau. Evernote nhiều tính năng để bạn note những note dài như note về kiến thức học tập một mảng nào đó, gom chúng lại, thậm chí có tính năng để bạn present cái note đó cho mọi người qua slide, nói chung 2 thằng đi 2 hướng khác nhau dù mỗi thằng có lấn sân nhau một tí chút nhưng mình vẫn đánh giá evernote ngon hơn vì có lẽ đáp ứng nhu cầu của mình tốt hơn 😃
@gauto988 Mình thì không ngại trả phí nhưng Evernote chạy ì ạch quá, mỗi lần muốn viết một cái Note phải thao tác nhiều hơn, mất thời gian hơn, làm tuột hết mood 😁
@TDNC thì đó, mỗi thằng hướng một hướng khác nhau. Keep thì nhanh - gọn - nhẹ. Evernote thì hướng đến những note lớn hơn và có hệ thống hơn :D Tùy nhu cầu mỗi người dùng để cân nhắc mà 😃. Sinh viên đại học hoặc nghiên cứu kiến thức hoặc doanh nghiệp có vẻ sẽ thích evernote hơn
@gauto988 Mình theo bạn này 😃 mình dùng Evernote vì mấy chức năng nâng cao, phức tạp của nó
Ghi chú nhanh kiểu list mua đồ trong siêu thị, việc cần làm hoặc có ý tưởng gì cần ghi lại nhanh chóng, mình nghĩ Google Keep là ngon rồi. Nhanh gọn nhẹ trên mọi mặt trận.

Còn nhu cầu note kiểu đi học tóm tắt bài vở, viết nhật ký mỗi note dài vài trăm chữ, quản lý note theo notebook, chủ đề thì vẫn phải sử dụng evernote 😁 (dù bây giờ bản free nó keo quá, bóp lại có 2 thiết bị mà không xài offline được nữa chứ)
@quanghuy0604 ghi kiệu list thì to do list của anh M$ ngon hơn chứ, vì giao diện tốt
Giờ mới biết app này, ngon, sẽ dùng thường xuyên vì mình hay dùng Chrome trên máy tính, nhưng khi cần nhắc việc thì lại mở iPhone ra 😁
Mình vẫn dùng mặc định của Apple. Đồng bộ trên mac và iphone tốt
Tôi dùng keep từ hồi nó mới ra, cách đây vài năm rồi. Từ lúc đó nó đã rất nhanh, đơn giản, ít thao tác hơn evernote cùng thời
Mình cũng đang hài lòng với Google Keep. Đặc biệt là nó miễn phí. Bây giờ cái app nào từ quan trọng đến nhảm nhí đều thuê bao hàng tháng, quá đáng. Trước mua đứt giờ toàn kiểu thuê bao. Cái này cho Google nó lấy thông tin bù lại free nhưng note nhanh thì chả có gì mà thu thập
@aegucchi Mình vẫn có thể thu thập và đoán ra nhu cầu của bạn luôn 😁 Ví dụ mình đọc được bài này thì có thể chạy quảng cáo ứng dụng với giá bán mua đứt chẳng hạn, và hướng tới bạn :D hoặc đơn giản từ khoá của mình là ứng dụng free và không thu thập thông tin.
@aegucchi Free là ngon rôi. Chứ evernote càng ngày càng tệ. Ca nhân minh thì Sài keep va note mac đinh tren ipad/iphone là đủ
@vicktorbui Uh chắc là vậy, bạn nói có lý vì mình ko phải lập trình viên, dù sao GG nó lấy thông tin đổi lại quảng cáo hướng đối tượng. Mình chỉ ghi cái cần mua như đi chợ hay làm vài việc lặt vặt, còn lại đưa vào Apple Notes. Thấy xu thế bây giờ là bán thuê
bao App mà nhiều cái như vắt sữa người dùng, từ tập gym (cái này khá hợp lý), streaming ... còn app ghi chú đồng ý là nhà phát triển sync qua server rồi truyền lại các thiết bị cuối nhưng thôi, iCloud đã đủ rồi, xài mặc định tiết kiệm, ng dùng như
mình ko muốn tốn thêm tiền. Có lẽ bạn là dev.
@aegucchi Mình thì không phải là dev nhưng nhu cầu viết và lưu trữ khá là cao, nên là mới chọn Evernote chứ mình từng dùng Keep và hiện vẫn dùng cơ bản thôi. Còn có một đợt đau đầu giữa Evernote và OneNote nhưng OneNote không sync tốt giữa máy Mac với máy win hay điện thoại nên mình đành quay lại Evernote. Chờ năm sau ra bản mới chắc hi vọng OneNote tốt hơn để mình có lí do không tốn thêm cho Evernote.
Google Keep mình vẫn dùng nhưng là để dùng ghi chú nhanh, kết hợp với google calendar thì sẽ là một bộ đôi rất tốt. Tuy vậy thì Keep qúa đơn giản trong tính năng và cách trình bày.

Hiện tại mình dùng Evernote với số lượng notebook là gần 60 notebook cho rất nhiều dự án và ghi chép bài vở (mình làm giảng viên), và khả năng định dạng của Evernote là rất tốt, kết hợp với tính năng lưu lại cả file pdf hay cả trang web nên rất phù hợp khi cần ghi chú nhanh với các tính năng này. Up lên bản premium thì còn cho phép tìm kiếm trong file luôn nữa nên rất tiện.

Giả sử mà ngồi tìm kiếm các thông tin trong 60 notebook kia chẳng hạn thì mình không nghĩ là tìm ở Keep nhanh hơn được Evernote.

Bất lợi là Evernote giờ nặng nề nên nếu mở ở các máy cũ cảm giác ì ạch kinh khủng. Và Evernote tính phí (thực ra thì một tháng vài $ thôi, bác nào thực sự nếu cần thì đây không phải là lí do)
@vicktorbui Cháu làm giảng viên ở đâu
Có thể share cho mọi người sửa realtime rất ngon
Mình dùng cả Keep và Evernote.
Thấy Keep nhanh gọn. Sync tốt và đáp ứng tốt các chức năng căn bản.
Còn Evernote mạnh hơn. Nhiều chức năng soạn thảo văn bản hơn cho những người nào cần.
đã dùng, đang dùng và vẫn sẽ dùng, dùng kèm cả cái evernote, vì cơ bản là có một số cái note bên evernote mà mình lười move sang cái keep này
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019