Chia sẻ hành trình tự học lập trình tuổi 30 của mình: lộ trình, khó khăn và cơ hội | PODCAST

11/2/2023 12:11Phản hồi: 114
Chia sẻ hành trình tự học lập trình tuổi 30 của mình: lộ trình, khó khăn và cơ hội | PODCAST

1. Mình là ai?

• Mình là Sang - thầy giáo tiếng Anh, nhà sáng tạo nội dung và mình có thể lập trình Swift, Javascript, Nodejs - mình học lập trình năm 30 tuổi, năm nay vừa tròn 31

2. Cơ duyên đến với lập trình

• Trước dịch Covid-19 mình có một lớp học ở quận 10 - nguồn thu nhập chính của mình. Khi dịch bùng thì lớp học phải đóng cửa, các lớp phải chuyển sang học online.
  • Dạy online nảy sinh rất nhiều vấn đề, vấn đề lớn nhất là khó khăn trong việc luyện tập Speaking, mình muốn có giải pháp để giúp cho các bạn học viên có thể luyện tập nhiều hơn ở nhà.
  • Trước đây mình có ý tưởng làm một chiếc app luyện Speaking trên điện thoại, đi hỏi giá ở các Agency thì không kham nổi. May mắn thay, một trong những học viên của mình là lập trình viên iOS, bạn chia sẻ là tự học và chuyển ngành thành công. Nghe chia sẻ xong, mình nghĩ đây chính là thứ mình cần, mình sẽ tự học để làm App, và mình đã nhờ bạn học viên cho mình lộ trình.

3. Hành trình học Swift với 250k

• Hành trình chia làm 3 phần: đọc sách, documents để nắm kiến thức nền tảng lập trình, học khoá học Udemy, làm sản phẩm đầu tay
  • Phần đọc tài liệu là phần chua nhất, những khái niệm như biến, chuỗi, vòng lặp, … mình không tài nào hiểu được, cứ như là đang đọc ngôn ngữ ngoài hành tinh vậy, đọc được 1 tuần đầu mình bỏ vì quá nản
  • Mỗi lần nản mình lại tìm người những người có chuyên môn lập trình mình quen để hỏi xin kinh nghiệm học, mọi người đều động viên là qua được giai đoạn đầu sẽ ok, ráng lên -> sau hai lần bỏ cuộc thì mình cũng hoàn thành phần lý thuyết
  • Giai đoạn hai thì mình lên Udemy mua khoá học Swift của cô Angela Yu, sales hơn 2 tr xuống còn 250k, bài học dạng video có timeline và course content cực kỳ chi tiết, cô giáo dễ thương nói tiếng Anh rất dễ nghe -> mình lần lượt được học lý thuyết, thực hành viết app theo mẫu: app chat, app thời tiết, app luộc trứng … -> sau 1 tháng thì mình học xong
  • Giai đoạn làm sản phẩm cũng rất gian nan, mỗi lần gặp bug thì mình phải tốn 2, 3 ngày research trên Google, Stackoverflow hoặc nhắn hỏi bạn bè làm lập trình, có khi mình dành trọn cả ngày, thức luôn mà không fix được app. Sau nhiều gian truân thì app cũng lên được App Store - đánh dấu cột mốc mình rất tự hào - tự học lập trình thành công

4. Lập trình đã thay đổi cuộc sống của mình

• Sau khi học và có sản phẩm với Swift, mình tự học thêm Javascript và Nodejs. Một khi đã nắm căn bản lập trình và học được một ngôn ngữ thì những ngôn ngữ khác cũng tương đồng, mình học rất nhanh, khoảng 2 tháng là mình ra được sản phẩm.
  • Thành quả tuyệt vời nhất mà lập trình mang lại cho mình đó là mình có thể tự tay làm ra cả một hệ thống tự học IELTS cho học viên (…). Hệ thống này không chỉ hỗ trợ học viên học hiệu quả hơn, mà còn giúp mình tạo ra thêm một nguồn thu nhập hằng tháng, hơn 4000 học viên đã đăng ký tham gia và các bạn gửi những Feedback rất tích cực về chương trình.

5. Cần chuẩn bị gì nếu muốn tự học lập trình

• Nếu muốn tự học lập trình, trước hết các bạn hãy xác định sở thích của bản thân: web, mobile, data hay game.
  • Sau khi xác định sở thích rồi hãy đi tìm và kết bạn với lập trình viên, họ sẽ không dạy bạn nhưng sẽ cho bạn hướng đi, lời khuyên và động viên bạn trên con đường tự học.
  • Có thể học miễn phí qua YouTube hoặc có phí với Udemy
  • Còn lại thì phải QUYẾT TÂM (cái nào quan trọng nói 3 lần)

6. 30 tuổi học lập trình có việc làm không?

• 30 tuổi học lập trình vẫn có cơ hội công việc nhưng cực kỳ khó vì thế hệ trẻ hiện tại họ cực kỳ giỏi, sinh viên chuyên ngành lập trình được đào tạo kiến thức bài bản -> cực kỳ khó cạnh tranh
  • Nếu muốn theo đuổi, các bạn sẽ cần có tiền, thời gian và các mối quan hệ -> các mối quan hệ sẽ giúp bạn có cơ hội thử việc -> tích luỹ kinh nghiệm -> học bổ sung song song đi làm -> tăng cơ hội chuyển ngành thành công
114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

JKevin
TÍCH CỰC
một năm
Không gì là muộn cả! Chúc mừng thầy!
Vậy sản phẩm chủ yếu của thầy Sang là để phục vụ cho việc dạy học, ngoài ra thầy còn ra lò thêm được sản phẩm nào nữa k?
@nguyenthephong Dạ hiện mình tập trung phát triển tính năng của sản phẩm hiện tại ạ
@Thầy giáo Sang Có đồ chơi phục vụ công việc cho mình là quá tốt thầy giáo ạ, chúc mừng,
@nguyenthephong Mình k đụng gì đến chatGPT, một ng bạn của mình được nó cứu 1 đoạn code nên he rất là happy.
hppl
TÍCH CỰC
một năm
chỉ cần muốn học ,không gì là không thể ,các ngành kỹ thuật luôn luôn có nhu cầu
Quá xịn luôn. Chúc mừng thầy giáo!!!
Xin phép hỏi Thầy Sang là mù TIẾNG ANH có học được lập trình ko ạ?
@Hondacodon287 chắc chắn là không nhé 😆))
Cười vô mặt
@HueHue34 Vậy dùng CHATGPT đc không b?
Cười vô mặt
@Hondacodon287 Vẫn học được mà bạn.
@HARRYTRINH9 Học được nghĩa là bạn không mù tiếng Anh.
@HARRYTRINH9 Thật à bác
Với mình:
Học cho bản thân thì sẽ thành công, lao đầu vào học vì nghĩ lương 1000$ thì khó.
Việt Nam mình nhiều người theo học CNTT thật nhưng vẫn thiếu rất nhiều người có trình độ, 30 tuổi nếu mới tìm được đam mê học hành thì vẫn hơn mấy bạn 20 tuổi mà chán học hoặc học cố lấy bằng. Lúc đi xin việc thì nên tự chọn mình 1 vị trí và mức lương phù hợp, vẫn oke
Học lập trình là lao vào biển lớn với HTML, CSS, React, VJS, C++, Python, SQL,.....chọn 1 hướng rồi theo dần dần, chắc sẽ lâu, nửa năm là nhanh nhẹn
@nguyendanghung Em thì 28 tuổi và học trái ngành. Bác thì có khiếu kinh doanh quản lý, không phải ai cũng thế được 😁
@HueHue34 Chả hiểu là fanpage của vtv đăng cap này là mục đích gì?
@nguyendanghung Và mình cũng làm chủ… chủ xe nước mía.
@hoangminh2018 Ah. Trước là chủ quán cơm. Sau đó chủ chuỗi nhà hàng 😁
titani
ĐẠI BÀNG
một năm
Bạn giỏi quá, mình 40t rồi, làm ngành CNTT nhưng chủ bên mảng quản trị hệ thống, lập trình chắc quên sạch hết rồi, chắc phải cố gắng học lại và nghiên cứu thêm.
Tuyệt vời quá b
Cái giai đoạn đầu là gian nan nhất phải không bạn ?
Vì là lần đầu tiên và với ngôn ngữ chuyên nghành nên khá vất vả .
@luna_killer Nó ko phải ngôn ngữ chuyên ngành mà là nó là vấn đề logic ấy bác 😁 Mình cũng từng qua giai đoạn này.
Bạn này làm app chủ yếu là xử lý text đơn giản, giao tiếp với server qua API có sẵn mà làm như cao siêu lắm, dễ làm cho người khác lầm tưởng. Mình thấy bạn quảng cáo khoá học ielts của bạn là chính. Liệu bạn có dám bỏ nghề dạy english của mình chuyển sang làm lập trình chuyên nghiệp không?
@ontheskynet Nói chung thì việc thầy Sang quảng cáo khóa học cũng là bình thường vì cho đến giờ thì khóa học và các app phục vụ khóa học đó là sản phẩm duy nhất của bạn đó thôi mà bác. Mình thì thấy các bài chia sẻ về lập trình của bạn Sang chủ yếu mang tính động viên nhiều hơn là kiến thức hữu ích, nhưng nghĩ lại thì nếu tìm kiến thức hữu ích thì mình qua mấy diễn đàn lập trình cho rồi. Đọc ở đây cho vui thôi thôi bác.
@ontheskynet ko biết về tech họp với khách có mà 😆))
@Thầy giáo Sang tầm tuổi bạn nên nghỉ ngơi ko nên ngiên cứu gì nữa
@mandyhades Còn nghiên cứu là còn ra tiền, dại gì không làm bạn 😁
anh học lập trình được nhanh cũng là một phần làm thầy giáo tiếng anh nên tài liệu khi học sẽ phong phú hơn rất nhiều so với những người có vốn tiếng anh không vững
Mình nghĩ học gì mà phục vụ công việc, nhu cầu đều hiệu quả, mình hok rành lập trình nhưng cũng khá trong việc mô phỏng.
30tuổi học để làm nghề lập trình thì khó , nhưng học để ứng dụng vào công việc hiện tại thì rất tốt , mình làm công ty nhiều khi xử lý dữ liệu bằng tay rất nhọc mà bộ phận IT trong các nhà máy thì nói thật chẳng biết gì chỉ cài win dạo , phần mềm thì từ cty mẹ từ nước ngoài gửi sang mình muốn request cũng không được vậy tự làm cho xong , công việc thuận lợi nhàn
@chớp nhoáng m cũng làm trong nhà máy, nghề chính là lập trình PLC cho máy móc hoạt động, nhiều khi cần theo dõi hoạt động của hệ thống, muốn viết chương trình (code) phục vụ công việc mà ko nhờ vả được. Bác đi trước chia sẻ cho mình ít kinh nghiệm được ko?
HungDB
TÍCH CỰC
một năm
Hi quá Thầy ơi
rayz
TÍCH CỰC
một năm
chúc mừng thầy Sang nha
Cảm ơn bài viết
Có sẵn tiếng anh tốt đã là một lợi thế lớn khi đọc và search tài liệu trên Google. Vừa mù tiếng anh mà còn kém tư duy về Toán thì chỉ có học lập trình bằng niềm tin
tr4n
TÍCH CỰC
một năm
@maiconghuy Ở đâu ra tư duy kém toán thì ko học lt dc vậy bạn?
@tr4n học dc, nhưng thằng giỏi toán nó làm dc 10 thì ông ngu toán giỏi lắm làm dc 5. Đặc thù ngành nó thế, cố cãi làm gì.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019