[Chia sẻ] "Hóng" Noel hay sinh nhật, sợ quên ngày quen "gấu"? Hãy thử Day Counter và Eventacular

bk9sw
13/11/2015 13:3Phản hồi: 24
[Chia sẻ] "Hóng" Noel hay sinh nhật, sợ quên ngày quen "gấu"? Hãy thử Day Counter và Eventacular
Mình thường có thói quen "hóng" một thời điểm nào đó trong nẵm, chẳng hạn như sinh nhật của ba mẹ hay những ngày lễ quan trọng, do đó mình thường đặt một Live Tile đếm ngày trên màn hình Start của Windows Phone. Để làm điều này thì xin giới thiệu đến anh em 2 ứng dụng khá hay có tên Day CounterEventacular, tải về dưới đây:

Day Counter:

Day_Counter.png Unitag_QRCode_Day_Counter.png

Đây là một ứng dụng cũng đã có mặt rất lâu rồi trên Windows Store, phát hành miễn phí và có bản trả phí bỏ quảng cáo. Day Counter cho phép bạn tạo các Live Tile đếm ngày theo các tiêu chí:
  • Until: còn bao lâu nữa thì đến ngày đó;
  • Since: kể từ ngày đó đến nay đã bao lâu (rất lợi hại cho anh em nào thường bị "gấu" hỏi thăm "Mình quen nhau được bao lâu rồi anh?";
  • Streak: đếm tiến trình thực hiện một mục tiêu nào đó, có biểu đồ theo dõi.

Giao diện của Day Counter rất đơn giản, bạn chỉ việc nhấn vào nút dấu + để tạo một Live Tile tướng ứng với các tiêu chí đếm lùi hay đếm tới … Chẳng hạn như giáng sinh sắp tới, mình tạo một Live Tile như sau:

Trong ô What nhập tiêu đề cho Live Tile, chẳng hạn như Christmas. Kế đến là chọn thời điểm cụ thể, giáng sinh là ngày 25 tháng 12. Về thời gian thì bạn có thể tùy chọn buổi sáng ngày 25, nếu "hóng" đêm giáng sinh thì bạn có thể đặt lùi lại là tối ngày 24 tháng 12. Sau khi thiết lập xong thì Day Counter sẽ hiện kết quả bên dưới còn 41 ngày nữa là tới giáng sinh.

Như vậy là đã tạo xong Live Tile, nếu bạn thích trang trí Live Tile cho đẹp hơn thì có thể thay đổi màu nền, thêm biểu tượng hay chọn một hình ảnh nào đó để làm nền Live Tile. Bạn bấm vào nút như hình trên (chỗ dấu mũi tên).

Có các phần Foreground Color (màu của chữ số, tiêu đề Live Tile), Background Color (màu nền), Icon (biểu tượng), Small Image (chèn hình nhỏ vào Live Tile), Small Format (định dạng hiển thị đếm theo số ngày, tuần, tháng hay năm). Mình tùy biến lại với màu chữ số, tiêu đề là trắng, màu nền đỏ cho đúng tone màu giáng sinh, biểu tượng cây thông, các phần còn lại giữ nguyên. Sau khi tùy biến xong thì nhấn nút stick bên dưới và nhấn nút Pin to Start để ghim Live Tile ra màn hình Start Screen.

Day Counter trực quan và vui vẻ, nhưng lại thiếu khả năng nhắc nhở và đồng bộ với lịch trên Windows 10 Mobile. Do đó nếu có nhu cầu cao hơn thì bạn có thể dùng ứng dụng dưới đây:

Eventacular:

Eventacular.jpg Unitag_QRCode_Eventacular.png

Đây là một ứng dụng mới trên Windows Store với thiết kế hiện đại dễ dùng. Để tạo Live Tile bạn chỉ việc nhấn nút dấu + to ở góc phải trên màn hình và tiến hành nhập các thông tin tương tự như ứng dụng Day Counter. Các trường có thể nhập bao gồm tiêu đề Live Tile, thời điểm, giờ.

Điểm hay của Eventacular là có thêm phần ghi chú bằng âm thanh (Voicememo) và thiết lập nhắc nhở, ưu tiên cho sự kiện. Ngoài ra, các sự kiện đã tạo có thể được đồng bộ qua OneDrive.

Quảng cáo

Eventacular cũng cho phép tùy biến nhưng chỉ trong phạm vi ứng dụng,, bạn có thể đổi màu chữ, màu nền, màu bộ đếm, thay đổi ảnh nền của giao diện ứng dụng. Tuy nhiên, bạn chỉ có thể đổi ảnh nền tự chọn hay ảnh từ Flickr nếu trả phí mua. Trong khi đó, các Live Tile được ghim ngoài màn hình chính mặc định trong suốt, chữ trắng.

Và như đã nói, bạn có thể import các sự kiện từ lịch Outlook vào Eventacular hoặc ngược lại.

Để export sự kiện vừa tạo trong Eventacular vào lịch Outlook, bạn nhấn vào sự kiện > mở App Bar > chọn Export to calendar. Giao diện tạo sự kiện mới trong lịch Outlook sẽ mở ra và bạn có thể thiết lập các thông tin như thời điểm bắt đầu kết thúc sự kiện, lưu vào tài khoản nào, ghi chú và mời người quan tâm đến sự kiện. Từ đây, bạn cũng có thể nhấn Pin event to start để ghim ứng dụng ra Start Screen.

Ngược lại, Tất cả các sự kiện đã được đồng bộ trong Outlook sẽ hiển thị trong phần Import calendar events và bạn chỉ việc chọn sự kiện nào để import, chẳng hạn như mình chọn ngày già giáo Việt Nam 20 tháng 11.
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pdzung86
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ios dùng app nào vậy thớt
Quốc Tình
ĐẠI BÀNG
8 năm
@pdzung86 Dùng Lovebyte
cu_bo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có cho android ko ad?
luca_suarez
ĐẠI BÀNG
8 năm
không xài vì càng hóng càng thấy nó lâu 😕
Day Counter của Rudy Huỳnh thì phải. Trc dùng nhưng sau đưa hết vào Outlook, luôn nhắc trc bằng mail trc 1 ngày nên k xài thêm app nữa :3
hanikate
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đúng câu hỏi khó đỡ " mình quen nhau được bao nhiêu ngày rồi anh?"
đết có gấu.. và cũng không muốn quen .. nên ko quan tâm .. ;)
😆))) đếm đc 1k ngày thì ctay gấu. 😃)))
vythanh
CAO CẤP
8 năm
ít người quan tâm ghê
caphe17
TÍCH CỰC
8 năm
Bác chủ thớt có thể cho em xin cái hình nền đc ko ạ? Em xin cảm ơn trước.
"Mình chịch nhau bao nhiều lần rồi a?" Có ứng dụng nào trả lời câu hỏi này ko add? Mỗi lần gặp là gấu cứ hỏi mình câu này hoài ak 😃
@Cuteo₫ bạn dùng cái Day Counter tạo cái Streak Count đó, chịch nhiều thì biểu đồ đi lên, đếm số lần, bao gấu sẽ thích :3
livfc2010
TÍCH CỰC
8 năm
Đếm còn một ngày nữa là đến sinh nhật gấu, e chia tay 😆)_
Ai hóng chứ mình thì cố gắng né nếu có thể... ngày bt đã có rồi nhớ chị mấy cái này hai đủ thứ...!
insoul
TÍCH CỰC
8 năm
bac nao biet phan mem hen lich am khong: vi du can nho ngay gio cua ong ba.
hhbt91
ĐẠI BÀNG
8 năm
@insoul Wp có cái pre gì gì đó hẹn âm lịch ok luôn bác
Vẫn ở 8.1 nhưng thích cái màn hình nền của ad quá!
hoangbkuno
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thớt cho mình xin cái hình nền với nhé 😁
nhiều bác ngộ, app cho ios với andoird thì hỏi wp đâu
giờ ap wp thì hỏi ngược 😁 :D
l_q_vinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhìn cái hình đầu đẹp tuyệt vời, không bik có ai đầu tư cho em mua cái lumia không nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019