Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Chia sẻ] Khi nào thì nên thay bàn chải đánh răng?

Gd165
18/12/2019 9:40Phản hồi: 101
[Chia sẻ] Khi nào thì nên thay bàn chải đánh răng?
Hôm nay mình với đi khám răng nên cũng được bác sĩ nha khoa tư vấn cho một số vấn đề liên quan về việc sử dụng bàn chải đánh răng, cụ thể là khi nào thì nên thay bàn chải mới. Mình xin được chia sẻ với các bạn.

Thay đổi bàn chải đánh răng khoảng 3 - 4 tháng một lần

Theo khuyến cáo từ Hiệp hội nha khoa Mỹ thì bạn nên thay bàn chải đánh răng (kể cả đầu bàn chải điện) mỗi 3 - 4 tháng với tần suất trung bình là mỗi ngày đánh răng 2 lần. Các bạn có thể tham khảo thêm ở bài viết Bao lâu thì cần phải thay bàn chải đánh răng một lần? Tuy nhiên, tần suất đánh răng mỗi người sẽ khác nhau nên vẫn sẽ có thêm những dấu hiệu đã đến lúc bạn nên thay bàn chải.

Lông bàn chải đã bị biến dạng, xơ cứng

Nếu bạn không nhớ mình đã mua bàn chải đánh răng này bao lâu rồi thì vẫn có thể quan sát bằng mắt, như lông bàn chải đã mòn, cong lại, bị tủa ra thì cũng là lúc bạn nên thay bàn chải mới. Ngoài ra nếu khi đánh răng mà nướu bạn bị chảy máu thì rất có thể lông bàn chải đã bị xơ cứng lại, đó cũng là lúc bạn nên thay bàn chải.

Khi đầu bàn chải của bạn tiếp xúc với đầu bàn chải người khác và sau khi khỏi ốm

Bài chải có rất nhiều vi khuẩn, mầm bệnh và nếu 2 đầu bàn chải khác nhau tiếp xúc thì việc trao đổi vi khuẩn rất dễ xảy ra, nhất là sau khi vừa đánh răng xong bàn chải còn ướt. Ngoài ra nếu lỡ đánh rơi bàn chải xuống những nơi bẩn như bồn cầu, hay sàn nhà, cộng với việc bạn đã sử dụng chúng được một thời gian rồi thì cũng đừng ngần ngại mà thay cho mình một chiếc bàn chải mới, còn nếu vẫn tiếc vì bạn mới thay bàn chải thì bạn nên vệ sinh kĩ bằng cách ngâm bàn chải vô nước sôi tầm 3 - 5 phút sau đó rửa lại và để khô ráo.
Khi bị ốm thì vi khuẩn sẽ bám vô bàn chải của bạn, cho nên khi đã hết bệnh bạn cũng nên thay bàn chải mới.

Những lưu ý thêm về sử dụng bàn chải

• Cũng như dao cạo râu, sau khi sử dụng bàn chải xong bạn không nên để chúng nằm ngang, mà hãy dựng đứng chúng để nước có thể chảy hết, tránh ẩm ướt, để bàn chải nơi thoáng mát.
  • Nếu đã đi khám nha khoa thì nên nhờ bác sĩ tư vấn loại bàn chải phù hợp với bản thân, vì nếu sử dụng bàn chải quá cứng không phù hợp có thể làm bạn bị viêm lợi, chảy máu chân răng, ...
  • Không nên đánh răng ngay sau khi ăn mà hãy đợi khoảng 30 - 45 phút, vì có thể trong thức ăn của có tính axit, đánh răng lúc này rất dễ gây tổn thương men răng.
  • Mỗi ngày chỉ nên đánh răng 2 - 3 lần, mỗi lần kéo dài khoảng 2 phút. Không nên đánh răng quá mạnh hay quá lâu vì có thể tổn thương nướu, chân răng.
  • Không bỏ qua lưỡi khi đánh răng, lưỡi cũng chứa nhiều vi khuẩn, làm sạch lưỡi cũng giúp hạn chế các bệnh về răng miệng.
  • Không sử dụng chung bàn chải đánh răng.
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

melman
TÍCH CỰC
4 năm
Khi màu xanh trên lông bàn chải mờ đi.. Đó là lúc nên thay một bàn chải mới..
@melman oralB giờ vẫn hướng dẫn khách hàng bằng câu này trên bao bì mà
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@melman Oral làm mình cứ liên tưởng tới việc kia 😁
Pnmr560
TÍCH CỰC
4 năm
@hiepmu Oral BJ thì đúng theo ý bác
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@Pnmr560 HJ, BJ, nóng lạnh cái bác nhể 😁 :D :D
Khi nào nó toẽ không dùng được thì thây, mà dạo này m dùng bàn chải điện
@chickeyone Mình dùng lâu cũng ko bị "toẽ", mà cứ 2-3 tháng thay 1 lần. nhà có thằng nhóc nó hay lấy nghịch nên phải thay hoài vậy. Thường là 3-4 tháng nên thay.
@Nhâmdần Ngựahoang Nhà mình thì có con bé...suốt ngày lấy đồ chơi của nó bỏ vô lỗ loa với hộc máy in....
@chickeyone Tõe thì lấy kéo cắt đi dùng tiếp bạn ơi 😁
@chickeyone bàn chải điện vẫn toẽ chứ bác
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@tuandung204 Như thế thì không tốt
DuongPNJ
TÍCH CỰC
4 năm
Nên chọn bàn chải 1mm và chải răng đúng cách là cái mà đa số mọi người đều sai, cộng với việc buổi sáng đánh răng rồi ăn sáng cũng là 1 caí sai mà hồi đi lấy vôi bác sỹ có chia sẻ
@Arkantos88 Bạn mua nước súc miệng Listerine về súc trước, rồi ăn, ăn xong rồi đánh răng
@Arkantos88 Kkk...đánh răng sáng sớm cho thơm miệng thôi chớ đâu có gì quan trọng đâu b. Quan trọng là sau khi ăn phải vệ sinh răng miệng đúng/ đủ. Đánh răng cũng chỉ là 1 phần trong vệ sinh răng thôi mà.
@Arkantos88 Không biết đúng sai chứ ăn sáng xong r mà ko đánh răng hay súc miệng lại thì cũng tởm ko kém 😁
LeAnhKha
ĐẠI BÀNG
4 năm
@DuongPNJ Vấn đề là ăn xong không nên đánh răng liền, đợi 30p. Chốt vấn đề là thời gian đâu
djbuj
CAO CẤP
4 năm
Kho nào nó toét toè loe thì thay. Kaka
Trung bình tầm 2-3 tháng hoặc bất cứ khi thấy bàn chải có dấu hiệu toẽ toè loe Đeo kính.gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

HuyenArsenal
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Luong Quang Vinh rất muốn thả haha vào cmt của bác =))))))
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@tieutangbuongbinh Răng cứng lắm sao cái bạn chải nó chịu được lâu 😁 :D
Nico8101
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 bác đánh thế nào hay thế, e chưa bao h tòe loe được như kia.
@Luong Quang Vinh những cmt như này càng thôi thúc tôi mong muốn Tinh Tế thêm chức năng thả Haha vào diễn đàn công nghệ lớn bậc nhất Việt Nam
Mình xài tính tới bâyh là 1 năm hơn và chuẩn bị thay 😆)
em nó cong thì thay thôi
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
CẢm ơn thớt về bài viết
IPAD II
TÍCH CỰC
4 năm
khi nào bàn chải đổi màu nhạt hơn thì nên thay.
(.)
TÍCH CỰC
4 năm
khi đi ngủ ké
quachvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tôi chọn bàn chải Aquafresh, đó giờ xài thấy ổn. nếu thấy lông bàn chải nó cứng và xơ là thay
cong thì thay thôi đơn giản mà hoặc 1 tháng 1 lần
Vì sao chó k đánh răng nhưng vẫn có hàm răng chắc khoẻ, đều tăm tắp. Mod có thể viết chủ đề này k.
HaoVy92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@from team b with love răng chó thưa..không bị thức ăn mắc vào
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@quachvn Nước bọt của người nhiều axit hơn bất cứ loài nào khác
@from team b with love Vì nó là con vật, tất cả các loài ko cần đánh răng vẫn sống tốt, con người đang đi ngược tiến hóa nhé, chào thân ái và quýêt thắng 😆)
masterss0
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love Nguồn mương 14 nhưng thấy cũng có lý đấy

http://kenh14.vn/du-chang-bao-gio-danh-rang-nhung-ban-co-nghe-thay-loai-dong-vat-bi-sau-rang-chua-20180827011419986.chn
Quánh khi nào rụng hết lông thì thay 😁
ngocbankt
TÍCH CỰC
4 năm
@schtroumf thế thì lâu lám đó . .. :p :p
Khi lông nó ko còn đứng, mà xìu 😁
Tuanpht
TÍCH CỰC
4 năm
M đánh 1 năm cũng chả bị toè bao h tại sao mọi ng đánh kiểu gì nhỉ
@Tuanpht Mình cũng vậy, chỉ bị mòn đi thôi. Nhưng con em mình đánh 2 tuần là tòe ra rồi.
Tuanpht
TÍCH CỰC
4 năm
@KeniVinh Kiểu như chiêu quảng cáo của bọn bán bàn chải chẳng hạn. Dùng bền mãi lấy gì mà ăn
jk.y
TÍCH CỰC
4 năm
Tầm 3-4 tháng thay 1 lần.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019