Võ Lâm Truyền Kỳ

Võ Lâm Truyền Kỳ

Chia sẻ kinh nghiệm cá nhân khi sử dụng Motorola X gen2 và vài ứng dụng hay ho trên Android
latoithuy
5 nămBình luận: 17
[Chia sẻ kinh nghiệm cá nhân khi sử dụng Motorola X gen2 và vài ứng dụng hay ho trên X gen2 nói riêng và Android nói chung]

Như tiêu đề, hôm nay em xin chia sẻ với các các mẹ trên diễn đàn ta vài kinh nghiệm cá nhân để sử dụng hiệu quả hơn chiếc điện thoại X gen2.

Mục đích chính là chia sẻ và quan trọng là ham hố vụ giải thưởng S7 😁:D:D

Em vào nội dung luôn nhé ;)😃

Bài viết gồm 2 phần:

Quảng cáo

+ Phần 1: vài mẹo nho nhỏ khi sử dụng X gen2.

+ Phần 2: giới thiệu đến các mẹ 1 số ứng dụng, tiện ích em đang dùng:

1, Lockdown pro - ứng dụng bảo mật, khoá ứng dụng

2, Sổ thu chi MISA - quản lý chi tiêu

3, Why Pay - quản lý cước điện thoại

4, Appvn – kho ứng dụng hay cho dế

5, Any.do – ghi chú, nhắc việc

6, Twilight – bảo vệ đôi mắt biển hồ đầy

Quảng cáo

7, Dumpster – thùng rác

8, WPS Office

Phần 1, Vài mẹo nhỏ hay ho của X gen2

Chi tiết cấu hình các mẹ tham khảo link này nhé:

https://tinhte.vn/threads/mwc-2015-tren-tay-moto-x-2014-hoan-thien-rat-tot-vien-kim-loai-duoc-tuy-bien-ngoai-hinh.2432161/

Quảng cáo

Motorola X gen2 (Moto X 2014) là 1 Smartphone khá cũ, là bản nâng cấp của X 2013 và được bán chính hãng tại VN từ tháng 11/2015 với mức giá ~5tr9 cho bản 16GB, 2 phiên bản màu đen và trắng vỏ tre.

Như các mẹ cũng biết, mỗi hãng sx điện thoại đều có những tính năng riêng tích hợp cho sp của họ, ví như LG có KnockON, Sony nổi tiếng với khả năng chống nước chống bụi, Sam với khả năng đa nhiệm chia đôi màn, cảm biến đo nhịp trym, … Moto cũng không kém cạnh. Hôm nay, em xin giới thiệu với các mẹ bỉm sữa vài tính năng hay ho của Moto X gen2.

Tất cả đều tập trung ở trong mục Moto. Đầu tiên nhất khi phi vào mục Moto là khoản thiết lập điều khiển bằng giọng nói (nghe quảng cáo hay lắm, nhưng đáng thất vọng thay là nó chưa hỗ trợ tiếng việt) các mẹ có thể lờ cái này đi, các mẹ chọn vào biểu tượng 3 hình sao phía góc trên bên trái nhé. Moto đưa chúng ta đến với một loạt các lựa chọn: Tác vụ - tôi phản hồi lại các chuyển động; Thoại – Tôi lắng nghe và trả lời (cái này bất đồng ngôn ngữ nên không dùng được); Hiển thị - Tôi thông báo nhanh cho các mẹ.

Các tính năng thông minh của Moto X Gen2

Tác vụ. Chọn thẻ Tác vụ nó lại tiếp tục lòi ra 1 đống các thứ vui vẻ khác. Lần lượt em sẽ dẫn các mẹ đi hết. Từ trên xuống dưới, đầu tiên là Cách tiếp cận Hiển thị Moto – nói lôm la là cách để bật sáng màn hình. Kích hoạt tính năng này các mẹ không phải mò mẫm, dẫm đạp lên phím nguồn mà vẫn có thể bật sáng màn hình. Khi màn hình đt đang tắt các mẹ chỉ cần nhẹ nhàng xoè bàn tay năm ngón kiêu sa đưa lại gần nó(gần như kiểu tát nó), khoảng cách giữa tay và màn hình khoảng 5cm nó sẽ tự động bật sáng (cái này làm được là do 4 tiệm cận phía trước). Tính năng này rất tiện dụng khi để điện thoại trên bàn muốn xem nhanh giờ hoặc thông báo. Ngoài ra, nó cũng rất thông minh khi cầm điện thoại lên hoặc lấy từ trong túi ra, màn hình sẽ tự động được kích hoạt từ đó ta có thể mở khoá màn hình mà không cần dùng phím nguồn, đối với các mẹ mà không cài đặt khoá màn hình nó sẽ tự động chuyển thành khoá màn hình dạng vuốt (Slide to unlock). Trong thẻ Tác vụ còn có các chức năng khác như: Hiển thị theo yêu cầu: khi các mẹ còn nhìn vào thì nó sẽ không tắt; Lắc dọc 2 lần để bật đèn pin (em rất khoái cái này, lắc lắc cái nó sáng, lắc lắc cái nữa nó tắt :D); Vẫy tay để tắt tiếng: khi đt đang vứt trên bàn có báo thức hoặc cuộc gọi đến các mẹ muốn tắt tiếng chỉ cần vẫy tay ngang qua, phía trên màn hình, cách khoảng 5-20cm là sẽ ok; Xoay để chụp ảnh nhanh: cái này giống kiểu em xoay tay đeo đồng hồ ý ạ, các mẹ cầm chắc chắn điện thoại trong tay, xoay cổ tay 2 lần để mở camera J. Bỏ qua thẻ Thoại (vì cái này chưa hỗ trợ tiếng việt) đến thẻ Hiển thị, tính năng trong thẻ này cho phép hiển thị các thông báo mới như: Mail mới, tb mới của fb, mes, zalo, lịch, … trong khi điện thoại đang ở chế độ chờ. Các thông báo này sẽ hiện lên rồi tắt đi xong lại hiện lên. Và đặc biệt, tính năng này không tiêu hao nhiều pin lắm và có thể cài đặt khoảng thời gian cho phép bật tính năng này.

X gen2 có 1 chế độ khá giống với LG: chế độ khách, chủ sở hữu. Trong mục Người dùng, các mẹ có thể tạo thêm tài khoản cho dế yêu của các mẹ, tối đa thêm được 3 người dùng mới với các quyền sử dụng điện thoại khác nhau. Cái này hay nhưng em chả dùng đến :v

Chế độ không làm phiền khá hữ hiệu, đặc biệt là đối với các mẹ hay bị khủng bố điện thoại. Các mẹ vào theo đường dẫn: Cài đặt/Âm thanh và thông báo/Không làm phiền. Chế độ không làm phiền tương tự như cấu hình im lặng nhưng nó tuỳ biến hơn, cho phép chọn sẽ thông báo hoặc không thông báo: báo thức, lời nhắc, sự kiện, tin nhắn cuộc gọi từ danh ba bạ có dấu sao.

Tuỳ chọn bảo mật Smart Lock với nhiều tính năng thú vị

Trong chế độ bảo mật có chứ năng Smart Lock cũng khá hay. Lưu ý chế độ này không kích hoạt khi chọn bảo mật khoá màn hình: không, vuốt. Smart Loch sẽ sẽ tự động mở khoá khi các mẹ kết nối với các thiết bị được các mẹ gán cho là tin cậy: tai nghe Bluetooth, các thiết bị NFC, …; khi các mẹ đến các địa điểm được các mẹ gán cho là tin cậy; giọng nói của các mẹ (hoạt động không tốt lắm). Khi bật tính năng phát hiện trên cơ thể, nó sẽ không khoá khi các mẹ mở khoá và cầm đt trên tay. Tính năng này hoạt động chuẩn phết các mẹ ạ

Thực ra vài tính năng nho nhỏ ở trên dù bản thân smartphone không có nhưng nhờ vào ứng dụng bên thứ 3 đều có thể làm được. Cái đáng nói ở đây là những tính năng này đã có trên đt của Moto từ khá lâu rồi và hoạt động tốt, ổn định và đơn giản hơn so với việc dùng thêm app. Sau 5 tháng gắn bó em thấy em nó ổn (máy cầm chắc và ôm tay; mặt lưng không bám mồ hôi và có chống xước nhẹ; mượt (update android 6.0 khá sớm và thuần android); màn nét, loa to (thiết kế 2 loa:1 loa là loa thoại và 1 loa là loa ngoài); camera bình thường; pin: yếu), ngoại hình cũng không đến mức tệ hại vậy mà không hiểu sao X gen 2 lại không được phổ biến lắm 😔:(:(

Phần 2, Giới thiệu một số app

Em là một người dùng khá bình thường, ít voọc vạch, game chủ yếu điện thoại để nghe gọi, fb zalo, lướt web. Các phần mềm sau em đã dùng một thời gian thấy ổn định và khá hữu ích nên muốn giới thiệu để các mẹ cùng dùng cho có hội có thuyền 😃😃😃

1, Lockdown pro - ứng dụng bảo mật, khoá ứng dụng

Link tham khảo Review:

https://tinhte.vn/threads/phan-mem-viet-lockdown-pro-2-0-khoa-ung-dung-an-hinh-anh-nhieu-tinh-nang-thong-minh.2268688/

Tải về:

https://play.google.com/store/apps/details?id=appplus.mobi.lockdownpro&hl=vi

Lockdown pro giúp các mẹ khoá bất kỳ ứng dụng nào. Là một ứng dụng của người Việt, dùng ngon, nhiều tính năng hữu ích. Có nhiều chế độ khoá và mở khoá hay. Ngoài khoá/mở khoá bằng mật khẩu, vẽ hình, máy tính (cái này khi nhập mật khẩu mở khoá thay vì hiện lên giao diện bàn phím để nhập thì nó sẽ mở 1 giao diện giống ƯD máy tính, có thể tính toán bình thường và khi nhập đúng mật khẩu thì nó sẽ mở) các mẹ có thể khoá/mở khoá theo thời gian thực, có nghĩa là mật khẩu sẽ tự động thay đổi theo giờ hiển thị trên điện thoại; rồi khoá/mở khoá bằng vân tay; tự động mở khoá khi kết nối với đúng thiết bị ngoại vi được cài đặt hoặc đúng wifi, đúng vị trí.
ƯD có tính năng “Quan sát”: khi ai đó cố tính mở app thì sau 2 hoặc 3 hoặc 5 lần (tuỳ thuộc cài đặt) nhập sai mật khẩu nó sẽ chụp ảnh người đó lại bằng camera trước và thông báo lại cho các mẹ (gửi mail, thông báo khi các mẹ mở Lockdown pro).

Bật/tắt tính năng giả thông báo lỗi

Một điểm hay của ƯD này đó là giả lập thông báo lỗi “Rất tiếc, *** đã bị lỗi” nếu chọn ok nó sẽ ngăn không cho mở app vừa chọn, nếu ấn giữ ok nó sẽ hiện giao diện nhập mật khẩu, để nhập mật khẩu mở app đã khoá (muốn bật tính năng này, tại giao diện chính của Lockdown pro, các mẹ chọn vào dấu … ngay sau tên của mỗi app, sẽ có tuỳ chọn: thêm mật khẩu – thêm một mật khẩu riêng đối với app được chọn; bật/tắt giả thông báo lỗi). Em dùng cái lừa đảo này mà mấy lần thoát tội được với gấu đấy ạ :p:p:p

ƯD có thể tàng hình hoàn toàn, các mẹ có thể cài đặt 1 đoạn code và dùng nó để mở Lockdwn pro lên. Một điều rất vi diệu là nó có đầy giao diện mở khoá cho các mẹ lựa chọn.

Chúc các mẹ an toàn với Lockdown pro.

2, Sổ thu chi MISA - quản lý chi tiêu

Link tham khảo Review:

https://tinhte.vn/threads/moi-dung-thu-app-quan-ly-tai-chinh-ca-nhan-so-thu-chi-misa-co-cho-ios-android-windows-phone.2438001/

Tải về:

https://play.google.com/store/apps/details?id=vn.com.misa.sothuchi&hl=vi

Em là chúa hay tiêu xài linh tinh, nhiều lúc không biết tiền tiêu ntn mà lại hết L Sổ thu chi MISA là 1giải pháp quản lý chi tiêu khá hiệu quả và đây cũng là 1 ứng dụng của người Việt và hoàn toàn free.

“Sổ Thu Chi MISA (STC) là 1 sản phẩm của công ty phần mềm kế toán và quản trị có tiếng MISA, là ƯD miễn phí dành cho người dùng cá nhân quản lý hoạt động chi tiêu của bản thân hoặc gia đình.” App hỗ trợ cả Android, iOS, Windows Phone và Windowns 8 trở lên, có thể sử dụng 1 tài khoản trên nhiều thiết bị vì thế khi các mẹ dùng nhiều súng thì cũng hoàn toàn quản lý được chi tiêu chặt chẽ.

App có giao diện đẹp, dễ sử dụng.

STC có 5 thẻ chính:

Ghi chép, đây là nơi để các mẹ chi chép các hoạt động thu, chi với các thông tin: số tiền, mục chi, diễn giải, nguồn chi, thời gian chi, chi cho ai vào chuyến đi sự kiện nào.

Tài khoản, các tài khoản chứa tiền của các mẹ: ATM, ví chồng, ví vợ, ví hàng xóm, …

Hạn mức chi, nơi để các mẹ thiết lập định mức chi cho các khoản: ăn chơi, đưa bồ 1 đi bar, đưa bồ 2 đi xem phim, … và vào đây các mẹ sẽ biết lượng chi/định mức chi tính đến thời điểm hiện tại.

Báo cáo, ở đây cho ta các báo cáo về tình hình thu chi, phân tích chi tiêu, theo dõi vay nợ (ghi vào đây đố bố con thằng nào thoát), tài chính hiện tại, chuyến đi sự kiện, chi cho ai. Là một người dốt về kế toán, em đánh giá mục báo cáo này khá chuyên nghiệp.

Thẻ cuối cùng, tiện ích, tại đây các mẹ có thể tuỳ chỉnh danh sách mua sắm, các mục thu chi, thu chi định kỳ. App cho phép xuất dữ liệu ra excel hoặc pđf sau đo gửi đến địa chỉ mail.

Còn vài app nữa chưa giới thiệu kịp, các mẹ cho em nợ, em sẽ có gắng bổ sung sớm😃😃😃

3, Why Pay - quản lý cước điện thoại

4, Appvn – kho ứng dụng hay cho dế

5, Any.do – ghi chú, nhắc việc

6, Twilight – bảo vệ đôi mắt biển hồ đầy

7, Dumpster – thùng rác

8, WPS Office
latoithuy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Máy chạy nhanh, mượt nhưng pin hơi kém, cam bình thường 😃
Cuong CHUNG
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mới đem về bực nhất 3 khoản :
1/ Chế độ chờ hao pin quá ( dù off wifi vs k mở mạng di động )
2/ Đăng nhập gmail download ứng dụng thì nó tự đồng bộ danh bạ ... , dù đã tắt hết quyền của ứng dụng gg ( bực là khi xóa tk gg thì nó xóa luôn danh bạ , tin nhắn .... )
3/ Tin nhắn giao diện xấu quá .

P/s : Ai có cách khắc phục 1 và 2 k . Share vs thanks
@Cuong CHUNG Mình cũng đang tính mua con này, mình chỉ xem youtube và đọc báo, màn hình máy có đẹp ko ad. mình từng dùng s5 màn rất đẹp, ko biết con này thế nào
Thân Hòa
TÍCH CỰC
5 năm
@khachlangtu Full HD mà bác 😃 rất ok. Mình đang dùng nè
Thân Hòa
TÍCH CỰC
5 năm
Em đang tính xúc con này. Các bác cho em thông tin về pin, nhiệt độ. Em dùng thử máy ngoài FPT thấy màn ám vàng quá 😔
Cuong CHUNG
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thân Hòa Màn con này ám vàng là bt ( chỉ ít hay nhiều )
Pin onscreen wifi ( web,fb,youtube,zalo ) 4h30 ++
Pin ở chế độ chờ hơi hao hơn sony ( qua đêm từ 11h đến 9h sáng mất tầm 6% đã tắt wifi , 3g , vẫn để tk fb zalo bt )
Nhiệt độ nói chung ấm thôi k nóng như mấy máy ss sony .
Máy mượt mà .
Camera bình thường ( chụp đêm k ngon nhưng nói chung cũng hơn mấy em zenfone ), chụp ngày chi tiết tốt .
Thân Hòa
TÍCH CỰC
5 năm
các bác cho mình hỏi, sao máy mình lúc tắt màn hình nó không đen tuyền nhỉ, nhìn lướt qua thấy màu đen hơi xanh :| Như iPhone tắt màn hình là toàn bộ đen thui luôn
bach91
ĐẠI BÀNG
5 năm
cho mình hỏi con này lên 6.0 chẳng thấy đèn báo nhỉ (báo gọi nhỡ, sms,...)
latoithuy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bach91 Mình cũng tịt đèn. Chỉ mỗi lúc nào cạn pin sập nguồn thì cắm sạc nó xanh 1 cái rồi thôi
N25m08h90
ĐẠI BÀNG
5 năm
@latoithuy Chỉ hiện đèn khi root + app trên chplay. Bt sụp hẳn sạc mới có.
Mà đèn thì chỉ có 1 màu xanh mà bạn thấy thôi k có màu khác.
mio142
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình vừa lấy 1 con ở viettablet mà sao màn hình của nó đục đục chứ không trong, giống như 1 tấm hình bị noise vậy, do dòng này nó vậy hay do con này bị lỗi ạ???
Ducle126
ĐẠI BÀNG
5 năm
Moto x gen 2 khi kết nối với pc ,không thấy bộ nhớ máy để sao chép data , máy mua ở fpt có bạn nào gặp trường hợp này không
bach91
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ducle126 cái này bạn chọn chế độ sao chép lúc cắm cáp vào là đc
hanoi555
ĐẠI BÀNG
5 năm
ở HN dán nilon màn hình ở đâu hả các bác? cường
lực em này viền cong nên thấy bảo bị viền ko dính nên muốn dán nilon mà chưa tìm đc thanks!
latoithuy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hanoi555 Không phải dán đâu bác. Em để trần truồng mà cũng có xước đâu.
khổ quá đi, máy Moto X 2014 của em vừa mua dc 6 tháng giờ pin phồng đội cái màn hình lên luôn, có khi nào nó nổ không mấy chế? em phải bua Blackberry Passport silver nguyên seal dùng chống cháy hả
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019