Chia sẻ kinh nghiệm Windows: di chuyển folder sang ổ D, chia bao nhiêu phân vùng, sticky note...

chumeo_di_hia
5/2/2018 4:23Phản hồi: 126
Chia sẻ kinh nghiệm Windows: di chuyển folder sang ổ D, chia bao nhiêu phân vùng, sticky note...
Đây là kinh nghiệm và thói quen sử dụng Window của mình, mình xin đc chia sẻ và thảo luận với các bạn, mong các bạn cũng chia sẻ kinh nghiệm hoặc thói quen sử dụng của các bạn để chúng ta có thể học hỏi kinh nghiệm lẫn nhau và biết được cách xài máy sao cho ngon nhất, đỡ phiền nhất có thể,

1. Di chuyển các folder mặc định từ ổ C sang D

Ai xài Window cũng biết phải cài lại win sau thời gian sử dụng là điều khó tránh. Tuy nhiên mỗi lần cài lại win thì phải move hết dữ liệu trong document mặc định từ ổ C sang ổ khác nên thật là phiền. Tệ hơn là khi win bị lỗi ko vào đc win để mà move hết dữ liệu ấy chứ (khi ấy lại phải xài usb với mấy cái hirent boot đến oải). Hoặc trước khi move thì ta thường quên cái này cái kia.

Vậy nên mỗi lần cài win là mình move hết các folder mặc định trong ổ C sang ổ D cho tiện. Từ đó mỗi lần cài lại win thì mình tiến hành cài lại luôn, ko lo mất dữ liệu nữa. Kể cả khi ko vào đc win thì mình chỉ việc cắm usb chứa win vào để cài luôn. Quá nhẹ người.

Các folder mình move từ ổ C sang ổ D vẫn là mấy folder "truyền thống" của window: Documents, Music, Pictures, Video, Download... thậm chí cả folder Desktop mình cũng move luôn. Mình khuyên bạn nào hay để dữ liệu trên desktop thì cũng nên làm như vậy. Điều này ko ảnh hưởng gì đến hoạt động của window. Sau này cài lại win sẽ thấy rất nhẹ người.

Move thì đơn giản rồi, trước tiên tạo sẵn các folder Documents, Music, Pictures, Video, Download...vào ổ D. Sau đó click chuột phải vào các folder "truyền thống" trong ổ C >> chọn tab Location >> click move >> chọn folder tương ứng đã tạo trong ổ D >> click OK >> nó hiện lên thông báo gì thì cứ ok hết >> xong

Vì dụ là folder Desktop của mình.

Folder Store thì ngoài chứa file cài đặt của các soft thì mình cũng để các soft portable vào đó luôn. Sau đó xài PStart (www.pegtop.net) để mở các soft portable rất nhanh, thậm chỉ còn đặt luôn cả phím tắt để mở mấy cái soft portable nữa.

2. Nên chia bao nhiêu ổ (phân vùng)?

Hồi mới xài pc, mình nghe có người nói: "nếu hdd nhiều thì nên chia nhiều ổ cho dễ quản lý. Đề phòng ổ đĩa bị hỏng thì ko ảnh hưởng đến ổ kia. Kiểu như nếu ổ D hỏng thì ảnh E ko bị làm sao cả."

Nhưng sau này mình nghĩ nếu hdd có vấn để thì nó sẽ đi tong luôn toàn bộ các ổ chứ. Làm gì có chuyện chỉ hỏng phân vùng ổ này mà ổ kia ko bị ảnh hưởng.

Và mình thấy chia càng nhiều ổ thì càng khó quản lý. Vậy nên mình chỉ để 2 ổ. Ổ C để chứa win và ổ D chứa hết các dữ liệu khác. Mình chia mỗi mục thành folder cụ thể rồi tống chung vào đấy. Các bạn chỉ cần xem ảnh dưới đây là đoán ra luôn. Rất là tiện. Khỏi phải lo cái chuyện ổ này sắp đầy, ổ này đầy rồi, trong khi ổ kia là trống nhiều.

Quảng cáo

Trước đây mình cũng dành hẳn 1 phân vùng để chứa movie, nhưng khi nó đầy rồi thì lại phải chứa movie mới tải vào ổ khác. Lại đâm ra mỗi ổ chứa 1 tí, nên gộp chung tất cả vào 1 phân vùng ổ D cho tiện.

Với mình là vậy, với các bạn có chơi và lưu game thì mình ko rõ. Vậy nên đây chỉ là thói quen sử dụng cá nhân của mình thôi nhé, với nhiều bạn thì có thể ko hợp. Dù sao mình cũng khuyên các bạn chỉ nên chia 2 ổ C và D như mình

3. Sticky note của Window

mình xài cái này thấy rất tiện, mỗi tội cái sticky note này chứa trong ổ C:\windows. Nên mỗi lần cài lại máy mà quên ko backup thì mất sạch note luôn, và back up cũng lắm khê.

Vậy nên mình chuyển sang xài simple sticky notes (simplestickynotes.com), cái này nó lưu data trong Documents. Mà folder Documents thì mình đã move nó sang ổ D rồi. Cho nên mỗi lần cài win mình chẳng lo quên ko backup Sticky note nữa. Từ đó mình bỏ hẳn luôn Sticky note của window để xài simple sticky notes

4. Bỏ qua phần nhập pass để vào desktop nhanh hơn, rất hữu hiệu cho bạn nào đang xài acc outlook

Quảng cáo

Nhấn Command + R, trong hộp thoại Run gõ lệnh netplwiz, nhấn Enter >> chọn account >> Bỏ dấu tích trong ảnh dưới >> OK.

Đây là thói quen và kinh nghiệm xài window của mình. Xin chia sẻ với các bạn, có thể với nhiều bạn là ko hợp nhưng coi như để tham khảo cho vui thôi cũng đc. Còn thói quen sử dụng window của các bạn thế nào? 😁
126 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thì dùng AOMEI Backuper
2018-02-05 (2).png
2018-02-05 (1).png
2018-02-05 (3).png
@Lê văn zyx để mình thử xem, mình ko ngại xài thử cái mới để tìm đc cái tốt hơn.
Sau khi cài đặt lại window chỉ cần restore lại là xong , rất nhanh và tiện lợi không lo phải cài lại từng ứng dụng .
2018-02-05 (3).png
2018-02-05 (1).png
2018-02-05 (2).png
@Lê văn zyx Cái này nó backup lại các soft mình đã cài hả bạn. Cài win mới xong backup lại soft thì ngon quá . Trước mình ngại cài win lắm vì đống soft cài lại xong phải thiết lập setting từng shop đến mệt
mieuboy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lê văn zyx cái này backup toàn bộ sýtem chứ đâu phải backup lại ứng dụng b?
máy mình 1hdd, 1ssd nên mình chia 3 ổ: ổ C và ổ D trên ssd, ổ E là hdd. ổ C cài win, ổ D cài phần mềm + ứng dụng, ổ E lưu trữ (nhạc, ảnh, video, tài liệu, ...)
mình thì có thói quen như sau:
phân vùng 3: 1 cho C:\windown (200GB), 1 cho D:\data (còn lại ), 1 cho E:\giaitri lưu phim nhạc (200GB)
các folder download, document, video, pucture ko luu bất cứ thứ gì có đi chăn nữa cũng chỉ là mấy cái tào lao mất của chả sao. mấy cái quan trong cho hết vô trong D:\DATA
Desktop ko có bất cứ thứ gì (ngoài 1 - 2 cái sticky note), 1 cái icon cũng ko có. trống hoàn toàn.
các file tài liệu (.doc. .xls, .ppt, .pdf) lưu lên folder onedrive
về note mình dùng noenote, sticky note cũng chỉ mấy cái linh tinh mất cũng chả sao
Lucqh94
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình nghĩ nếu đã lên win 10 nếu có lỗi hay chạy không mượt thì nên sử dụng tính năng reset hay refresh hơn là cài win lại từ đầu
truongbird
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lucqh94 MÌnh vẫn ưu tiên cài lại win từ đầu.Vì mình đã nhiều lần thử qua tính năng reset nó có phát sinh lỗi. VD như cài lại game nó không nhận ra acc và phải chơi lại. dung lượng ổ C tăng lên khó hiểu, lỗi vặt....
@Lucqh94 ngày xưa xài XP thì lâu lâu phải cài lại win, từ ngày xài win10 thì cả năm ko phải cài lại win nữa, chỉ cài lại win khi có redstone mới thôi 😃
Bây h nếu cài lại win thì mình vẫn cài từ iso chứ ko reset hay refresh vì cảm giác cài mới từ iso nó "sạch hơn thì phải 😃
hoangcm1992
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chumeo_di_hia cài lại từ iso nó nhanh hơn nữa 2 cái kia 😁
Cho mình hỏi ngoài lề. Máy mình hay dựng phim bằng camtasia studio 9 nên ổ HDD 500GB trong laptop sắp đầy làm windows 10 chậm lại phần nào. Nêng update lên HDD 1TB hay ssd 240 gb và ổ cứng ngoài. Xin cảm ơn
Jeff Bezos
TÍCH CỰC
6 năm
@Hạc Nguyễn Tớ nghĩ sdd cài win + ổ ngoài lưu trữ
@juha8x thanks bạn. theo bạn thì mình có nên dùng 2 cái hdd box không. dữ liệu của mình rất quan trọng nha
Jeff Bezos
TÍCH CỰC
6 năm
@Hạc Nguyễn Tùy vào nhu cầu công việc cậu ơi. Data quan trọng thì tớ nghĩ là 1 hay 2 ko quan trọng. Quan trọng là cậu nên chọn loại nào đó đảm bảo về độ bền và độ tin cậy về thương hiệu cũng như tốc độ đọc/ghi của ổ HDD. Đảm bảo đc cái đó thì tớ nghĩ chỉ cần 1 thôi khỏi rườm rà.
tqt_ftu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em chung tư tưởng bác này mục II "chia 2 ổ".
+ Còn mục 1 "move folder" thì em hay dùng ghost, các dữ liệu quan trọng thì để ổ D, rồi cho Shortcut ra desktop để tránh cài lại win. Được cái lên win 10 chưa phải cài lại bao giờ
+ Mục 3 "sticky note" thì em hay dùng Text document, cho shortcut lên mục Start cho dễ bật. Vì kinh nghiệm dùng sticky note là dễ bị mất khi cài win (bác trên đã hd cách sửa), chạy nặng máy khi nhiều note, ko riêng tư.
Các bác tham khảo nhé
@tqt_ftu mình chuyển sang xài simple sticky note, nó lưu data của nó trong Document nên ko cần backup như sticky mặc định của win nữa
khihao08
ĐẠI BÀNG
6 năm
thích nhất cái khỏi enter để vào màn hình chính
ken saigon
TÍCH CỰC
6 năm
Di chuyển làm gì cho mệt. Dĩa C cài soft, dĩa D chứa data dữ liệu, lỡ dĩa C hỏng muốn cài lại cũng chẳng sợ mất gi
@ken saigon đọc bài chưa thanh niên ? comment thanh thế
Mấy "kinh nghiệm" này còn sơ đẳng lắm. Một ví dụ đơn giản nhé, nói chuyển hết các folder mặc định từ C: sang D: để bảo toàn dữ liệu khi cần cài lại Win là đúng, nhưng chưa đủ. Còn nhiều folder khác chứa dữ liệu cực quan trọng như ProgramData, AppData/Local hay AppData/Roaming... Đống này mà bỏ quên lúc xóa Win cũ là coi chừng sau này mệt mỏi lắm đó.
hoangcm1992
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thì 2 ổ SSD, 1 windows (C) 1 cho ổ D chỉ để lưu trữ các file user & program file có thể chuyển đc. còn 2 ổ hdd 1 ổ chứa game 1 ổ chứa data & project 😁
@hoangcm1992 lưu gì dữ thế, lên cloud đi
hoangcm1992
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chumeo_di_hia local còn ko đủ, lên cloud chi :v
@hoangcm1992 lên cloud bớt những gì ít xài đó, đống data cả năm ko rớ đến thì mình tống hết lên cloud 😃
hoangcm1992
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chumeo_di_hia toàn file private thôi bác, tống lên cloud thì chết :v
1. Về phần dữ liệu người dùng e lưu trên ổ D hoặc E rồi tạo shortcut ra desktop dùng cho tiện, cài lại win xong cũng chỉ cần send to desktop lại là xong.
@hoangthanhh97 bạn tạo folder Desktop trong ổ D hoặc E >> chuyển folder Desktop trong ổ C vào folder mới tạo đó, sau này cài lại win thì lại chuyển folder Desktop trong ổ C vào đó, vậy là đỡ phải send to desktop mỗi lần cài win.
Mình vẫn làm vậy cho tiện 😃
Không chia C, D, vì chỉ có 1 cái ssd dung lượng không quá lớn, giờ chia tiếp thì có khi cài phần mềm trên C sẽ không đủ dung lượng. Giờ backup dùng hdd ngoài nên kệ để 1 cái cho dễ quản lý. Nếu có dữ liệu thì tạo 1 thư mục Data nhét vào là xong 😁
Dùng SSD 120GB và 240GB không nên chia ổ, dùng 3 dịch vụ Cloud là Google Drive, kết hợp OneDrive và Dropbox là đảm bảo ko mất dữ liệu rồi.
Thói quen không để bất cứ dữ liệu gì ở ổ C.
Chia là 4 ổ hoặc 5 ổ nếu dual boot.
Một ổ Os, một ổ chỉ để các setup, một ổ chỉ để tài liệu, project, báo cáo... Ổ còn lại chứa nhạc hoặc bí kíp chăn nuôi.
@Duong_Act huynh đài vui lòng share cho đệ folder các bí kíp chăn nuôi, đệ cũng rất thích nghề nông

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019