[Chia sẻ kinh nghiệm] Xài Telegram cho công việc tự động như thế nào?

NhocBo
1/8/2021 6:56Phản hồi: 4
[Chia sẻ kinh nghiệm] Xài Telegram cho công việc tự động như thế nào?
Hello mọi người, mình ở Tinhte chắc tầm 10 năm rồi mà hôm nay dịch ở nhà viết bài chia sẻ kinh nghiệm xài Telegram của mình.

Context:

Hồi mình đi học ở Đức thấy việc xài Telegram khá thông dụng như để chơi Pokemon, đặt lịch hẹn (chích vacxin, khám bệnh),... nhưng thấy ở VN mình còn khá ít xài. Mình để ý thấy các app chat hiện tại như Zalo, Messenger FB, iMessage, Viber làm tốt cho việc giao tiếp qua lại. Tuy nhiên chỉ có Slack và Telegram mới cho cá nhân tạo bot để giúp mình làm một việc gì đó. Slack thì nghiêng về workspace, cá nhân mình thấy khá khó xài nên mình chọn Telegram.

Thế mình dùng Telegram để làm gì? - Cải thiện workflow công việc:

Personal level - Data Analyst:

Công việc của mình là Data Analyst nên thường xuyên xử lý data. Workflow thường xuyên sẽ như thế này: Nhận requests các từ team —> xử lý data bằng python —> trả về results, reports

Problems ở đây đó là:

Mình sẽ canh thời gian để máy chạy xong sau đó vào app chat để thông báo đồng nghiệp mình để họ biết file họ cần đã có rồi.
Request cần xử lý ở thời điểm khác nhau nhưng chung 1 cách xử lý nên mình phải vào bấm file python cho code chạy khi cần.
2 điều trên dẫn đến 1 ngày mình sẽ tốn khá nhiều thời gian cho việc canh máy chạy và thông báo cho mọi người. Đối với developers thì giải pháp của họ có thể là build 1 website nhận requests rồi cho mọi người vào bấm những file python nào cần chạy. Mình thì không giỏi dev và muốn làm cái gì đó đơn giản nhưng giải quyết nhanh vấn đề nên mình tạo con bot của Telegram để nhận request và trả về result như mong muốn.

Ví dụ:
Mình có 2 tasks cần xử lý adhoc là gắn tag cho comment trên facebook và allocate người để làm việc. Mình tạo bot sau đó mình add đồng nghiệp mình vào group. Sau này họ cần bấm 1 trong 2 task trên chỉ việc gọi bot làm sau đó trả về kết quả thôi mà không cần phải thông qua mình nữa. Như vậy công việc được xử lý gọn không mất thời gian chat không cần thiết giữa 2 bên.

Community level - Đặt lịch hẹn đi chơi Pokemon.

Bạn nào nếu chơi Pokemon Go chắc sẽ biết sẽ có những thời điểm khác nhau để đánh boss cần tầm 3, 4 người đánh. Nếu chưa có Telegram, mình sẽ lên group Discord hoặc group nào đó để kêu gọi, hỏi mọi người có ai đánh không và sau đó sẽ đợi trả lời. Nếu xài Telegram mình chỉ việc tạo event như event của facebook, sau đó bấm yes/no để chọn có join hay không rồi xem có bao nhiêu người tham gia. (Sorry hình minh họa tiếng đức nên hơi khó hiểu 😆)

Đó, chỉ việc bấm vào khung giờ là coi như mình đặt +1 cho sự tham gia của mình.

Final thought:

Nói rộng ra tí chính bang mình ở cũng đã áp dụng đặt lịch kiểu này khi chích vacxin. Mọi người sẽ vào app book lịch, biết được số lượng người bao nhiêu thì các bác sĩ sẽ chủ động hơn vào khung giờ hơn đó.

Quảng cáo

Đây chắc là 2 lợi ích mình thấy được sau khi xài. Cuối cùng mình nghĩ nên chia sẻ để mọi người biết Telegram nhiều hơn, nhiều khi thích xài mà xung quanh rất ít người xài haha.

Disclaimer:

Mục đích chính của mình là giới thiệu đến mọi người sự tiện lợi của app nên mình sẽ không đi sâu vào làm thế nào, cách code vì nó tùy thuộc nhiều yếu tố. Thực ra cách làm cũng rất dễ đối với bạn nào quen với xài Python.

Dĩ nhiên, vấn đề của mình có thể giải quyết bằng nhiều cách khác nhưng hiện tại mình thấy xài Telegram đã giải quyết nhanh gọn, hiệu quả.
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

telegram vẫn là num 1 cho chat chit
channing2892
ĐẠI BÀNG
3 năm
Làm thế nào để tạo câu trả lời chọn ở mục hẹn giờ ngày (như ví dụ chơi pokemon) của bạn ở trên vậy ??
Cám ơn bài chia sẻ rất hữu ích của bạn.
hello anh, bài viết của anh rất hữu ích, anh có thể hướng dẫn em qua face book về 1 số lệnh tele được không, fb anh là gì cho em kb với nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019