Chia sẻ kinh nghiệm xin Visa Pháp 2022

Chill With Dan
7/12/2022 7:47Phản hồi: 77
Chia sẻ kinh nghiệm xin Visa Pháp 2022
Mình xin visa tự túc và có trải nghiệm suôn sẻ trong quá trình xin visa cũng như nhập cảnh đi chơi thành công ở 3 nước: Pháp, Thuỵ Sỹ và Hà Lan trong 2 tuần. Mình chia sẻ lại trong bài viết này để mọi người có nhu cầu sắp xin visa Châu Âu có thể tham khảo.

Lưu ý, thông tin, hoàn cảnh cũng như mục đích xin visa của mỗi người là khác nhau nên mọi người đọc để tham khảo quá trình làm hồ sơ của mình để chăm chút thêm cho hồ sơ của mọi người nếu có điểm chung nhé. Mình làm hồ sơ tự túc theo diện du lịch và Pháp là quốc gia mình xin visa.

Hoàn cảnh xin của mình

Mình là công dân Việt Nam, muốn đi du lịch, đã có gia đình và hợp đồng lao động công ty đầy đủ vậy nên mình quyết định tự xin Visa chứ không nhờ agency hay dịch vụ nào. Vì mình có tham khảo nhiều trường hợp nhờ dịch vụ vẫn có đậu có rớt, mình tự làm vì mình hiểu mình nhất nên khả năng đậu sẽ cao hơn.

Mình nộp visa thông qua TLS Contact (là nhà cung cấp dịch vụ được Đại sứ quán Pháp tại Việt Nam chỉ định và ủy quyền Việt Nam Trung tâm tiếp nhận hồ sơ xin cấp Thị thực) - hiện tại xin thị thực Pháp tại Việt Nam phải thông qua TLS chứ mình không thể nộp trực tiếp đến Đại sứ quán Pháp được.

Mình đi nộp visa ngày 15/10 và tới ngày 27/10 là có Visa (Tổng cộng là 13 ngày thường hay 10 ngày làm việc ko tính thứ 7 và chủ nhật). Mốc thời gian này mọi người chỉ nên tham khảo vì tính chất hồ sơ cũng như thời gian ĐSQ Pháp duyệt cho mỗi người là khác nhau.

Trước đó mình từng đi du lịch các nước Đông Nam Á thôi, chưa bao giờ đi châu Âu hay các nước khác. Ngoài ra, trước đó 1 tháng mình có Visa Đức dạng công tác nhưng không đi. Mình được Pháp cấp Visa Pháp 1 tháng dạng C, nhập cảnh 1 lần. (Visa C - ngắn hạn) là loại visa thị thực đồng nhất cho phép nhập cảnh vào một trong những quốc gia thuộc khối Schengen với thời gian lưu trú tối đa là 90 ngày trong 6 tháng.

Cần chuẩn bị gì?

Có 3 thứ tiên quyết mà mọi người nên lên kế hoạch và xác định tập trung cho nó ngay từ đầu mà không cần lo liệu những thứ linh tinh khác. Mình viết theo thứ tự quan trọng ưu tiên luôn để mọi người hiểu được cái nào quan trọng nhất, chuẩn bị cho chuẩn 😁.

1. Timeline (rất quan trọng)
Timeline quan trọng hơn cả giấy tờ hay tiền bạc. Một kế hoạch với thời gian từ lúc chuẩn bị kể cả trước khi đi nộp giấy tờ chặt chẽ và hợp lý là yếu tố đầu tiên quyết định bạn đậu hay rớt, tránh gây lộn tùng phèo vì các mốc thời gian xác định ngay từ đầu sẽ tránh cho bạn việc bước này ảnh hưởng tới bước kia. Sắp xếp timeline chuẩn bị kĩ càng bằng cách trả lời những câu hỏi theo thứ tự này: khi nào đặt lịch hẹn đi nộp visa, khi nào đi du lịch, khi nào ra ngân hàng sao kê, khi nào đi gom giấy tờ, giấy tờ này có đủ chưa, nếu chưa có giấy tờ này thì khi nào có được?…

Mình đã phải dời lịch đi châu Âu của mình từ tháng 9 qua tận cuối tháng 11 vì lỗi timeline này nên hy vọng mọi người không bị giống mình. Timeline sẽ đôi khi làm ảnh hưởng đến kế hoạch ban đầu, công việc và thậm chí là tiền bạc của mọi người nên cẩn thận nha.

Thời gian nên chuẩn bị đẹp nhất là trong vòng 3 tháng. Để đảm bảo visa Pháp được xét duyệt đúng thời gian dự kiến của chuyến đi, bạn nên lên kế hoạch để làm giấy tờ xin thị thực sớm. Theo kinh nghiệm làm visa Pháp, có thể nộp hồ sơ trước ngày khởi hành tối đa 90 ngày và muộn nhất là 15 ngày.

Mẹo: Mọi người xin visa nước nào nên follow kênh truyền thông hoặc luôn cập nhật tại website của trung tâm tiếp nhận hồ sơ thị thực được quốc gia đó uỷ quyền. Nhớ cập nhật thường xuyên vì mình chả hiểu sao họ luôn có những thay đổi về chính sách liên tục, điều này sẽ ảnh hưởng kha khá đến thời gian hẹn nộp và duyệt visa của mọi người đó.

Quảng cáo

Chẳng hạn, TLS trong quá trình mình nộp luôn cập nhật thế này.

Lúc thì thông bảo huỷ lịch hẹn, lúc thì thông báo lịch hẹn sẽ chậm trễ do số lượng hồ sơ quá tải,… may lúc mình nộp lại có thông báo thời gian duyệt sẽ nhanh hơn :D.

Mình có tham gia nhiều group chi sẻ kinh nghiệm xin visa Pháp và các nước châu Âu khác và thấy thời gian duyệt visa của mỗi người, mỗi thời điểm là cực kỳ khác nhau: 1 tuần sau có visa cũng có mà đợi hơn 1 tháng cũng chưa có. Dù cho thời hạn xét duyệt được biết là tối đa 20 ngày (ko tính thứ 7 chủ nhật). Mình lo xa chắc ăn, nên đặt lịch hẹn nộp trước gần 1 tháng luôn, nhưng cuối cùng là Visa lại đến sớm hơn dự tính, thế là phải đợi hơi lâu mới được đi chơi dù đã có Visa trong tay. Nhưng thôi, chậm mà chắc :D Đừng để trường hợp tới ngày bay rồi, đặt máy bay, khách sạn rồi mà vẫn chưa có visa nhé.

2. Điền tờ khai online (Application)

Ở khoản này, bạn chỉ cần vào trang web của TLS, (2 đoạn: 1. điền thông tin cho TLS bao gồm thông tin và lịch hẹn ở đây và 2. điền thông tin cho tờ khai xin thị thực Pháp ở đây), 2 trang web khác nhau.

Trang thông tin TLS thì có tiếng Việt và tiếng Anh, nhưng bạn nhớ lưu ý chọn vùng theo Hà Nội hoặc Hồ Chí Minh, tuỳ theo nơi bạn đang ở để đi nộp hồ sơ cho tiện và gần, hình như sau này họ có thêm trụ sở TLS nữa ở Nha Trang nữa thì phải.

Quảng cáo

Còn trang thứ 2 điền form Application - đơn xin cấp thị thực thì không có tiếng Việt, chỉ có tiếng Anh và tiếng Pháp. Đoạn này ai không rành tiếng Anh/Pháp thì nhờ người quen hỗ trợ hoặc nhờ dịch vụ cho chính xác. Mình tự điền tiếng Anh và thấy cũng khá phức tạp, nhiều thông tin, câu hỏi hơi lắt léo nên phải điền đi điền lại. Lưu ý: nếu lỡ điền sai mà bấm nộp rồi thì xoá hồ sơ, không sao hết.

3. Giấy tờ cá nhân (tất nhiên rồi)

Lời khuyên là hãy chuẩn bị ĐỦ và PHÙ HỢP với timeline của bạn. Không quá sớm và không nên quá muộn.

Có 3 loại giấy tờ chính mà mọi người cần chuẩn bị, đúng và đủ như yêu cầu của ĐSQ Pháp. Chỉ cần đủ và phù hợp thôi, đừng chuẩn bị dư những thứ không yêu cầu, đôi khi chuẩn bị dư lại vô tình khiến hồ sơ bị rớt ( chẳng hạn như thêm chứng cứ không thuyết phục, không đáng tin cậy).

Thậm chí, mình bị mất chứng minh nhân dân mà cũng không có CCCD, cũng được duyệt, chẳng sao cả. Miễn là đủ theo yêu cầu. :D

Sau đây là yêu cầu về hồ sơ của ĐSQ Pháp. Sau khi điền đủ và chính xác đơn Application online ở mục 1 rồi, thì bạn chuẩn bị hồ sơ nhé. Tất cả phải là giấy tờ cứng, không chấp nhận bất kỳ hình ảnh chụp giấy tờ nào.

Còn cá nhân mình, mình chuẩn bị như sau (mọi giấy tờ sau đều có bản tiếng Anh hoặc song ngữ Việt Anh):

Giấy tờ cá nhân + chứng minh tài chính
  • Hộ chiếu còn hạn
  • Hình chụp Visa Châu Âu (10 tấm luôn cho chắc, vì xong visa, bạn cũng dùng hình để dán lên vé tàu ở các nước châu âu)
  • Sao kê 3 tháng gần nhất các tài khoản ngân hàng
  • Sao kê các tài sản bạn sở hữu (cái này chuẩn bị cầm theo nếu họ yêu cầu th

Các giấy tờ này, bạn nên cầm bản gốc + bản sao công chứng cho chắc ăn:
  • Sổ hộ khẩu
  • Giấy ĐKKH nếu có
  • Passport vợ chồng nếu có

Giấy tờ làm việc/ lao động
  • Hợp đồng lao động tiếng Anh
  • Đơn xin nghỉ phép (thời gian khớp với lịch trình đi du lịch) tất nhiên là tiếng Anh
  • Bảng lương 3 tháng gần nhất có dấu mộc và chữ ký, tiếng Anh luôn

Giấy tờ du lịch
  • Xác nhận booking vé máy bay và khách sạn, in ra bản giấy để nộp (cần có tips, mình sẽ nói sau)
  • Cover Letter (rất nên có)
  • Tóm tắt trình bày chuyến đi (logic, chặt chẽ, không cần quá chi tiết)
  • Bảo hiểm du lịch
Lưu ý:
Vé máy bay và khách sạn nên trả sau. Bạn book trước những thứ này và hãy ưu tiên hãy chọn phương án có thể huỷ/ có hoàn tiền vì ngày Visa về không ai biết trước được nên hãy linh động nhé.

Book trước để cho bên xét duyệt thấy được: lịch trình bạn có hợp lý không? Địa chỉ/ sđt của khách sạn/host nơi mà bạn lưu trú ở nước sở tại, lỡ có vấn đề gì họ có thể liên lạc và điều tra thông tin của bạn. Và họ kiểm tra xem, bạn có chuyến khứ hồi ra khỏi nước của họ vào khi nào, về lại Việt Nam khi nào. Chi phí bạn chi trả cho phòng ở và khách sạn có hợp lý với thu nhập/ chi tiêu như trong giấy tờ bạn thể hiện không.

Logic là yếu tố quan trọng

Lịch trình - ngân sách - giấy tờ. Ba thứ này luôn phải chặt chẽ, hợp lý, liên quan và bổ sung ý nghĩa cho nhau.

Mình lấy ví dụ đơn giản các trường hợp thiếu logic như sau:

• Bạn không thể có một mức lương hàng tháng là 15 triệu, nhưng bạn lại có một đặt phòng khách sạn ở Pháp 1 đêm là 8 triệu được.
  • Sao kê hằng tháng của bạn mỗi giao dịch từ 1.000.000VNĐ đến 20.000.000VNĐ tối đa, nhưng cận ngày sao kê để xin visa lại có một khoản tiền 1 tỷ chuyển vào và để đó (giống như cố tình chứng minh tui đang có 1 tỷ vậy thì ai mà tin :D).
  • Tóm tắt lịch trình của bạn qua chi chít các hoạt động trong một ngày (buổi sáng đi 4 cái bảo tàng, chiều đi tháp Eiffel, đồi Montmartre, Lourve, tối đi thêm vài nơi,…): phi thực tế.
  • Không đủ sức thuyết phục khả năng tài chính + phương tiện di chuyển giữa các nước, không có lịch trình chặt chẽ, chưa biết đi chuyến mấy giờ, di chuyển bằng gì,…
→ Rớt.

Nên và không nên

Nên viết Cover Letter, theo mình đây là cơ hội mà bạn có thể gửi gắm ý muốn của mình cho Đại sứ quán Pháp biết. Bạn xin visa vì mục đích gì, cứ kể ra, rõ ràng, trung thực, ngắn gọn đi thẳng vào vấn đề chứ đừng trình bày văn vở vòng vo. Chủ yếu thể hiện cho họ thấy được 2 thứ: mục đích và độ chân thực của bạn.

Bạn đi du lịch để tìm hiểu văn hoá - bạn có gì để thể hiện (ngắn gọn thôi). Vợ chồng muốn đi trăng mật do dịch covid chưa đi được (cứ thẳng thắn ghi ra + giới thiệu tuổi/ nghề nghiệp hiện tại của cả 2 và thêm thông tin xác minh như số passport/ hoặc nói là có đính kèm trong giấy tờ kèm theo có giấy ĐKKH nè, bla bla. Bạn là content creator, thích review du lịch, thích khám phá ẩm thực Pháp, bạn muốn đi Pháp sẵn đi luôn mấy nước lân cận vì thích,… và bạn có tài chính để tự chi trả,… ghi ra luôn nhé. Và nhớ hứa là sau khi thăm đất nước xinh đẹp thì tui sẽ quay về Việt Nam :D

Độ chi tiết trong lịch trình nên rõ ràng và ở mức độ vừa phải. Không ai quan tâm mấy giờ bạn đi chơi ở đâu đâu, chỉ cần khai ngắn gọn và quan trọng là chỗ ở cũng như các phương tiện di chuyển. Bạn có thể tham khảo lịch trình nháp trên của mình.

Nên chụp hình sẵn đúng theo yêu cầu nha, tới nơi chụp mắc, đôi khi máy chụp hỏng → ra ngoài chụp trở vô nộp bổ sung → tính thêm tiền! :D

Các giấy tờ như bảng lương, sao kê và xác nhận số dư thì không nên làm quá sớm. Vì yêu cầu của bên xét duyệt luôn là 3 tháng gần nhất với ngày nộp hồ sơ. Nếu bạn chuẩn bị sớm quá 3 loại giấy này thì phải mất công làm thêm. Cứ cận ngày trước một tuần đi nộp hồ sơ thì chạy ra ngân hàng và nhờ chị kế toán nhé.

Chi phí

Screenshot 2022-12-07 at 4.20.13 PM.jpg
Mình nộp khá gần ngày (dù trong 1 tháng nhưng vẫn chậm hơn nhiều người khác nộp từ trước 3 tháng) và còn bị thiếu giấy tờ trong lúc nộp nên mình đã phải trả 1 giá khá đắt 😆. Bao gồm: phí dịch vụ nộp ngoài giờ hành chính (sáng thứ 7) ~ 1 triệu 2. Phí bổ sung giấy tờ ngoài giờ hành chính ~ 1 triệu 2, phí chuyển phát Passport về nhà sau khi có Visa.

Screenshot 2022-12-07 at 4.20.40 PM.jpg
Tổng cộng gần 5 triệu, hic 😔. Nếu bạn chuẩn bị lịch trình tốt hơn mình thì chỉ mất khoảng 2 triệu thôi, là 40 Euro tại TLS nhé.

Còn lại là có lịch hẹn với TLS rồi, thì bạn tới đúng giờ, nộp giấy tờ, bổ sung giấy tờ nếu thiếu, lấy dâu sinh vân tay và chụp ảnh Visa mới.

Nộp hồ sơ vào TLS rồi thì chờ đợi thôi. Khúc này cũng hơi chán, vì mình ghét chờ đợi, nói chung là không nên lo âu. Rớt thì thôi mất tiền, đó là luật rồi, đừng cay cú :( mặc dù mình biết là buồn lắm. Bạn cứ lâu lâu check email, họ tới bước nào họ sẽ cập nhật trên email cho bạn. Có thông báo mail rồi thì mang cmnd ra nhận thôi. Đậu thì sẽ có một mảnh giấy vàng chúc mừng bạn tới Pháp. Còn rớt thì hình như sẽ có giấy báo rớt + cho bạn biết bạn bị rớt vào mục lí do nào :D

Còn đậu thì xách vali lên và đi thôi. Pháp, Paris hay thành phố nào ở châu Âu cũng đều xinh đẹp cả, hy vọng mọi người bỏ túi được nhiều bí kíp để có một lộ trình hồ sơ thành công và chuyến đi tốt đẹp.

Trên đây là tất cả những trải nghiệm mình cố gắng nhớ và ghi lại chi tiết nhất có thể trong quá trình xin Visa Pháp của mình. Có yêu cầu hay câu hỏi gì mọi người cứ bình luận nhé ở dưới nhé, mình sẽ trả lời trong khả năng. Chúc bạn thành công.
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cám ơn mod, bài rất đầy đủ và chi tiết! Chúc anh em đi chơi vui!
hamden
ĐẠI BÀNG
một năm
@Chill With Dan Cha nội đó dễ nhục dữ
@hamden Công nhận 😅
@SieuBanana Rớt visa phần nhiều cũng do hên xui, có gì mà nhục. Nhiều ông nộp visa lần 1 rớt, lần 2 nộp lại cũng y chang mà đậu, hoàn toàn bình thường.
Phụ bếp có cần xin visa không?
@nightwish47 Còn đi lừa đảo nữa mới ghê😁😁
@HaiChin Hihi cay quá hả, nhảy đong đỏng lên vậy🤣🤣
@Team B Trốn lên rửa bát. Hay người ta còn gọi là thằng rửa bát
@HaiChin Nó là myth rõ xạo
hengo
ĐẠI BÀNG
một năm
chờ mod share bộ album cảm nhận sau chuyến đi 😁
TLS có dịch vụ VIP, nếu hồ sơ thiếu có thể bổ sung trong ngày. Néu khg dùng DV Vip này thì thiếu hồ sơ xem như làm lại từ đầu
@JackPhan123 Cũng may mình dùng nên được bổ sung trong ngày
Khi nào mới chia sẻ kinh nghiệm xinh đẹp đây mod
Đi chơi mẫu quốc mà khó khăn thế, đề nghị Pháp mở cửa dễ hơn cho ae tinhte sang đó chơi nhiều hơn. Ae tinhte chơi văn minh ko ai chơi trốn tìm đâu mà sợ
@Sói Ca! Bạn đề nghị đi, anh em sẽ rất cảm ơn bạn 😀
Đất nước mình còn lạ
Cần chi đâu nước ngoài🤣🤣
Nghe vẻ khó khăn nhỉ, mình đang công tác ở châu Phi. Dân châu Phi đi Pháp như đi chợ.
ArcTran
ĐẠI BÀNG
một năm
Mang hộ chiếu “quyền lực” khổ ghê
Cười vô mặt
Pháp là nước dễ xin visa nhất trong khối Schengen rồi do chính sách khuyến khích người nước ngoài đến Pháp khá thoáng. Các bạn nên bắt đầu tại Pháp sẽ ổn hơn bắt đầu tại các nước khác.
@thaiviet2536 Đúng nè
@thaiviet2536 T đọc thấy lằng nhằng ntn biết là chắc ko đj đc r..
Mình đi Đức tự túc không cần timeline gì. Ông nhận hồ sơ còn nói nhìn là đậu rồi nhưng cứ ghi mấy chữ kế hoạch ngày tới ngày đi cho đủ giấy tờ 😃
@nightwish47 God bless you ☺️
@nightwish47 Đù, xin đi Đức là chợt cmn xương luôn ấy, dạo này nó dễ thế à bác? Có lần mềnh đi công tác phải xin Đức, zô gặp con mẹ chắc người Hn, còn trẻ, mặt cũng đẹp gái nhưng khó quá khó, hỏi đủ thứ trên đời, đòi bổ sung giấy khai sinh của con mình, moá k hiểu đòi để làm gì luôn, trong khi mình đi có 1 mình. Hên là bổ sung kịp trong ngày, k là out cmnr.
@baotuan do mình có sẵn VISA multiple entries mấy năm vừa hết hạn + đang cư trú ở Nhật
@nightwish47 À đi hướng Nhật chắc nó lại dễ thở hơn. Còn mềnh đi từ VN, chua ơi là chua
Đi Paris nhớ cẩn thận nha mod. 😁
lazy0338
ĐẠI BÀNG
một năm
cảm ơn bạn
Cho hỏi bạn dịch giấy tờ qua tiếng anh ở đâu ạ? ví dụ sao kê ngân hàng họ có in bản tiếng anh cho mình ko? giấy dkkh và sổ hộ khẩu có phải dịch tiếng anh và coing chứng ko mod ơi?
@MinTraveller Sao kê ngân hàng luôn thường có tiếng anh. Còn mình dịch ở dịch thuật Sen vàng quận 1
@Chill With Dan cảm ơn mod
@Chill With Dan Sao kê ngân hàng có dòng tiền là đc ko cần phải là lương đúng ko ad
Mình che thông tin người gửi dc ko 😅
@hadryan Ko được che gì hết bạn oi
Người giàu nước nghèo xin visa cũng mệt, người nghèo thì khỏi phải xin.
Sang Pháp gặp da đen trộm cắp bẩn bỏ xừ đi dc.
cuong09m
ĐẠI BÀNG
một năm
Xin visa Pháp dễ mà, lúc đến phỏng vấn đừng đóng tiền vào phòng VIP nhá, hôm mình đến vào phòng VIP tưởng nhanh cuối cùng đông vì ông nào cũng vào VIP còn phòng thường vắng hơn hẳn nên ít người làm nhưng lại nhanh hơn. Phí tiền
@cuong09m Nhờ Vip mà mình đậu á 😅
@cuong09m Hay 😆
Ralph
TÍCH CỰC
một năm
Cũng là trải nghiệm hay. Như mình nếu có đi thì qua công ty du lịch thôi, không đậu thì lại xin tiếp. Được cái nhàn thân

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019