[Chia sẻ] Lần đầu lái Honda Civic 2016 - 1.5L VTEC Turbo, 170 mã lực, 220 Nm

levuongthinh
21/10/2016 8:26Phản hồi: 234
[Chia sẻ] Lần đầu lái Honda Civic 2016 - 1.5L VTEC Turbo, 170 mã lực, 220 Nm
Chỉ lái một đoạn ngắn nên muốn nói nhiều về Honda Civic 2016 cũng khó. Nhưng có một vài điều vẫn phải thừa nhận đó là Civic thế hệ thứ 10 đẹp hơn, trẻ trung hơn và thể thao hơn. Động cơ tăng áp 1.5L VTEC Turbo cho sức mạnh đáng gờm và khả năng vận hành của Civic thế hệ mới cũng cao hơn so với đời trước. Hộp số CVT trên Civic mới cho khả năng vận hành êm ái hơn nhưng vẫn có thể tạo sự phấn khích nhờ chế độ giả lập 7 cấp.

Như thường lệ thì các mẫu xe mới luôn ra mắt tại thị trường Việt Nam khá lâu sau những thị trường khác, và Honda Civic thế hệ thứ 10 không ngoại lệ. Ngay từ khi xe ra mắt ở nước ngoài thì nó đã nhận được những tín hiệu tích cực từ giới mê xe. Đa số các ý kiến nhận xét Honda Civic 2016 có thiết kế đẹp hơn, thể thao hơn so với thế hệ cũ. Và điều này đã được kiểm chứng khi Civic 2016 ra mắt tại triển lãm VMS 2016.

Mình cũng thừa nhận là Honda Civic 2016 có thiết kế đẹp hơn và thể thao hơn. Nó có kiểu dáng lai một chiếc coupe 4 cửa hơn là sedan. Và nếu so với đời trước thì đó thực sự là một cú đột phá của Honda.

Tuy nhiên, hãy nói về cảm giác lái và khả năng vận hành của Honda Civic thế hệ thứ 10 sau khi lái. Như mình nói ở trên là mình không chạy xe được nhiều nên đây mới chỉ là các cảm nhận ban đầu. Các đánh giá chi tiết hơn sẽ có sau khi mình trải nghiệm xe đủ lâu.

Honda Civic 2016 được trang bị động cơ tăng áp 1.5L VTEC Turbo cho công suất tối đa 170 mã lực tại 6.000 vòng/phút và mô-men xoắn cực đại 220 Nm tại 1.700 - 5.500 vòng/phút. Kết hợp với động cơ này là hộp số CVT có chế độ thể thao giả lập 7 cấp số.

Mô-men xoắn cực đại của động cơ 1.5L VTEC Turbo đạt được ở ngưỡng vòng tua 1.700 vòng/phút. Đây là một mức bình thường trong “thế giới động cơ tăng áp hiện tại.” Tuy nhiên, khi kết hợp với hộp số CVT thì độ trễ tăng áp của Civic 2016 là rất ít. Thật sự mà nói thì chỉ khỉ bạn cố tình để ý thì mới cảm nhận được độ trễ của chiếc Civic 2016.

Mở nắp ca-pô lên thì thấy tuabin tăng áp của động cơ 1.5L trên Honda Civic 2016 có kích thước khá nhỏ. Và vì nhỏ nên buộc bơm tăng áp sẽ phải quay rất nhanh để có thể đảm bảo hiệu suất cho động cơ. Theo Honda Việt Nam thì tuabin tăng áp của Civic 2016 quay ở tốc độ khoảng 240.000 vòng/phút, một con số khá cao. Và bộ tăng áp này có thể tăng áp suất khí nạp lên đến mức 16,5 psi.

Nếu so với công suất của động cơ 1.5L EcoBoost thì 1.5L VTEC Turbo chỉ kém đôi chút. Công suất của phiên bản Ford Focus 1.5L Sport dùng động cơ 1.5L EcoBoost là 180 mã lực tại 6.000 vòng/phút và mô-men xoắn cực đại 240 Nm tại 1.600 - 5.000 vòng/phút.

Quảng cáo

Mặc dù Honda không áp dụng các công nghệ giảm độ trễ cho động cơ tăng áp, họ vẫn dùng tăng áp single-roll, tuy nhiên nhờ hệ thống phun nhiên liệu trực tiếp và hộp số CVT nên mọi thứ được giải quyết. Thật sự mà nói, khả năng tăng tốc của Honda Civic 2016 là tốt trong phân khúc của nó. Khi gạt cần số qua chế độ S, hộp số CVT sẽ giả lập 7 cấp số. Nếu bạn vẫn giữ đều ga thì vòng tua động cơ sẽ đẩy lên mức khoảng 6.000 vòng/phút và lúc này sẽ “sang số”.

Nếu bạn sử dụng quen lẫy chuyển số sau vô-lăng thì sẽ có thể khai thác được tối đa sức mạnh của động cơ này. Khả năng tăng tốc từ 0-100 km/h của Civic 2016 theo nhà sản xuất công bố là 8,2 giây và đạt tốc độ tối đa ở 200 km/h. Thật sự thì có lẽ với một tay lái không chuyên như mình thì việc đẩy công suất của chiếc xe lên mức tối đa thì e là hơi khó. Mình không đo xem là thời gian tăng tốc từ 0-100 km/h của Civic là bao lâu. Nhưng trên đường chạy có lúc mình đã vượt quá 140 km/h. Tất nhiên đây là đường chạy được thiết lập riêng cho việc thử xe chứ không phải đường công cộng.

Ở lần chạy thử này Honda có bố trí một đoạn zig-zag để mọi người cảm nhận hệ thống lái và thân xe của Civic 2016. So với thế hệ thứ 9 thì có vẻ Civic thế hệ 10 có độ linh hoạt tốt hơn, thân xe cũng được cải tiến cho cảm giác cứng cáp và nhanh nhẹn hơn. Tuy nhiên cái này cần phải kiểm chứng kỹ hơn chứ không thể khẳng định qua vài km thử xe được.

Hiện tại thì Honda Việt Nam vẫn chưa công bố giá bán chính thức cho Civic 2016, mặc dù có nhiều thông tin là phiên bản sử dụng động cơ 1.5L VTEC Turbo sẽ lên tới gần 1 tỷ đồng. Hy vọng là không cao như vậy!

Quảng cáo

234 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

manhbeo37
ĐẠI BÀNG
7 năm
ăn no cái bụng để tối đi vét cống đã 😃
tuanchuoi
TÍCH CỰC
7 năm
@palmtj27 hiểu họ nói gì k cha
@palmtj27 Bác này mới đính thực là Đại gia lầu xanh này :p:p
@palmtj27 hộ cái, ông là admin á? phán như thánh cống, ra đảo mua não về lắp hộ cái, mà thôi mua phân đạm về xài đỡ đi, mua não vừa đắt lại phí
@palmtj27 Thanh niêm này chắc vào thiendia nhiều nên bị ngáo à
Đuôi đẹp.
shakaro
TÍCH CỰC
7 năm
Vào xem chỉ để ngắm em đứng cầm cờ bên cạnh 😁
anhnk_1985
ĐẠI BÀNG
7 năm
âu, đi ô tô đội mũ bảo hiểm xe máy kìa 😃
lmtoan1981
ĐẠI BÀNG
7 năm
@anhnk_1985 Thử xe thôi, bỏ mũ ra mất thì sao 😁
Class C mà giá ngang class D thì buôn bán kiểu j. Giá này Mazda 6 nếu sedan, rồi CX5, fortunner,... gầm cao quá nhiều sự lựa chọn.
Con này mà nằm mức hơn Mazda 3 1 tẹo đảm bảo cháy hàng.
@Quick2Silver_Mx Civic này nhập Thái, nhiều tính năng + option mới mà bác. Sao mà M3 so sánh được. M3 chỉ hơn đc về giá thôi.
Jun.88
TÍCH CỰC
7 năm
Đẹp hơn focus yếu hơn và mắc hơn . Tầm đó mua focus vẫn có nhiều công nghệ hơn . Giá focus có chỗ deal xuống còn 740 hoặc thấp hơn nếu quen biết
TSoN9
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Jun.88 Xe nhập Thái nguyên chiếc bạn ạ. Focus nó lắp ráp
Jun.88
TÍCH CỰC
7 năm
@TSoN9 Vấn đề ford vs mấy em xe đức bác thấy có ai so hàng nhập hàng lắp ráp vn ko ... chênh nhau ko nhiều . Chứ lắp ráp của toy vs mấy con xe hàn thì đúng thảm
bkpro185
TÍCH CỰC
7 năm
Xe ngon mà giá chát quá!
@bkpro185 Em thấy tiền nào của nấy mà bác. Civic full option từ THái, động cơ lại ngon.
trumxeco
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bkpro185 xe nhập khẩu nguyên chiếc bên Thái luôn mà, giá vậy không quá chát đâu
3895007_Xe.Tinhte.vn-Honda-Civic-First-Drive-15.jpg Cái đuôi xe đẹp đấy, giá tầm tỏi thì xác cmn định là chết sớm thôi. Xe này cái lăng đời cũ cầm hơi vương không biết đời mới như thế nào?
Phát này lọt khe chăng?
@trieuniemvui Đây là CV Form 2012 mà bác
anhlt
CAO CẤP
7 năm
Vãi giá civic thật 1tỷ đồng cho con 1.5 thì cũng chịu...thà tiền này làm con CRV lướt!
@anhlt Cụ nói thế thì đúng là không ai dám mua sedan luôn
Chiếc này so với Camry đời mới nhất thì sao nhỉ?
autoengine
TÍCH CỰC
7 năm
@Phạm Nguyễn Minh Trung K có vé, Camry là sedan hạng D, hơn con này 1 bậc
@Phạm Nguyễn Minh Trung Em còn phân khúc ngang Altis bạn ạ. Camry thì ngang phân với cord
@autoengine Cụ so sánh thông số kỹ thuật, Civic kích thước nhỏ hơn 1 chút, còn trang bị hơn camry đó cụ ơi. ít nhất nó mạnh hơn nhiều và an toàn hơn camry 2.0 nhiều
autoengine
TÍCH CỰC
7 năm
@wb_vn Bạn chắc đùa vs mình, so sánh civic vs Altis hay cruze, K3 mới đúng, chứ Camry là sedan hạng D, nó dài hơn, rộng hơn, nội thất đẹp hơn hẳn và cảm giác lái tốt hơn 1 bậc mà bạn nghĩ sao vậy ? Các hãng xe phân định phân khúc rất rõ ràng, cùng cấp vs Camry có con Accord rồi.
@autoengine So với cam thì phải là accord bác ơi. Còn em Civic thì nhất dòng sedan hạng C rồi, từ kiểu dáng đến động cơ. Đợi FC năm sau, hy vọng em ấy được lên sàn
Đừng hi vọng ẻm sẽ có giá dưới 1 tỏi các đồng chí á, Honda cũng ăn dày như Toy thôi :3
longoanhi
TÍCH CỰC
7 năm
thằng này với bmw 320 sao nhỉ
@longoanhi Mấy diễn đàn tây nói, xe bốc hơn, cảm giác tiệm cần xe sang đó cụ, nói chung Civic mới được Honda nâng tầm rồi.
Phillip Ng
ĐẠI BÀNG
7 năm
em này với madaz 3 nên mua em nào nhỉ
devx
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Lưu Gia Anh Bác Rủng rỉnh tiền thì mua em này vì nó hơn mọi mặt rồi, còn nếu giá đúng là 970 củ thì rồ mà mua em này 😁 M3 700 củ hợp lý hơn
mrHz
CAO CẤP
7 năm
@vietnew2128

Vừa tậu em M3 Hatchback, thím nói làm tụt cả cảm xúc.
@vietnew2128 City nào so dc với mazda 3 vậy bác?
@Mr HUzG Ah ý kiến cá nhân thui
Nhưng m3 hatchback đẹp hơn sedan
^^
Bao giừo có ở HN sẽ đi lái thử
Mình rất thích Turbo. Hy vọng CR-V 2017 có turbo để đi thử.
Samsung Renault cũng có xe Sedan SM5 Turbo 1.6l mà 180HP bán ở Việt Nam từ 2014.
Lâu rồi không thấy con này ra sao ta?
hoanglongmc
ĐẠI BÀNG
7 năm
1 tỏi e nhẩy em Mazda 6 2.0 rồi chả ai lấy em này cả..
iSoft
TÍCH CỰC
7 năm
UOTE="longoanhi, post: 48766709, member: 985962"]thằng này với bmw 320 sao nhỉ[/QUOTE]
Bác muốn so về cái gì 😁
cangtg
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vãi cả thánh xách city so với M3....kinh thật
nick12345678
ĐẠI BÀNG
7 năm
giá 1 tỷ thì xúc ngay focus, haizz
@nick12345678 Bác lái Civic rồi sẽ nghiền, thế hệ này Honda nhập Thái, mạnh hơn cả xe 2.0 Mazda 3 và Camry.
nick12345678
ĐẠI BÀNG
7 năm
@wb_vn
Em nói focus chứ đâu có nói mazda hay toyota đâu bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119