[Chia sẻ] Liên kết, lọc, quản lý các tài khoản danh bạ tốt hơn trên Windows 10 Mobile

bk9sw
3/11/2015 8:40Phản hồi: 44
[Chia sẻ] Liên kết, lọc, quản lý các tài khoản danh bạ tốt hơn trên Windows 10 Mobile
Trong bài vừa rồi thì mình đã thấy một số anh em cảm thấy rắc rối khi danh bạ trong People của Windows 10 Mobile hiển thị đủ thứ, từ Skype cho đến Facebook, Twitter. Vì vậy bài này mình sẽ cùng anh em gỡ rối với People bằng việc liên kết danh bạ, ẩn hiện danh bạ và khai thác những tính năng mà Microsoft tích hợp trong People.

Chúng ta có thê liên kết các tài khoản với nhau để quản lý tốt hơn cũng như có thể theo dõi các trang mạng xã hội của bạn bè. Đây là một tính năng từng được Microsoft tích hợp rất sâu vào People Hub, sau này thì do Facebook đổi API nên chúng ta phải thiết lập thủ công.

Cài đặt Facebook Beta mới:

Facebook_Beta.png Unitag_QRCode_Facebook_Beta.png

Anh em có thể cài đặt bằng mã QR hoặc click vào logo để cài. Facebook Beta kể từ phiên bản 10.0 đã thay đổi rất nhiều, đặc biệt là giao diện tối ưu cho Windows 10 Mobile.

Nếu đã cài đặt Facebook Beta rồi mà không thấy danh bạ Facebook được đồng bộ thì anh em có thể vào Settings > Connect Facebook with Windows > bật Friends và Events > nhấn Sync now.

Khi danh bạ đã được đồng bộ với People thì anh em có thể vào danh bạ để liên kết bằng cách nhấn nút Link (biểu tượng mắt xích) trên thanh App bar > Choose a contact to link > tìm danh bạ tương ứng để liên kết.

*Danh bạ Outlook và Facebook có tự động liên kết với nhau hay không? Chắc chắn là CÓ và nó hoạt động theo cơ chế: 1 là bạn từng liên kết trước đó, 2 là 2 danh bạ có các điểm chung như số điện thoại, email, và dĩ nhiên là tên được lưu giống nhau. Nếu như 2 danh bạ được lưu kiểu như: Maria Ozawa trên Outlook còn Facebook thật lại là Ôi Già Quá thì dĩ nhiên People không đủ thông minh để liên kết 2 tài khoản này 😁.

*Trong trường hợp 2 người hay nhiều người có cùng tên họ thì làm sao để People liên kết nhiều tài khoản chính xác hơn? Theo kinh nghiệm của mình thì bạn hãy đặt cho họ biệt danh, People sẽ dựa trên biệt danh (nickname) để liên kết.

*Khi liên kết danh bạ thì chúng ta được lợi gì? Đầu tiên là đỡ rối trong People, tiếp theo là chúng ta có thể xem trạng thái cập nhật của họ ngay trong People. Điều đáng tiếc nhất là trước đây chúng ta có thể Like hay Comment trực tiếp từ People còn giờ thì tự động chuyển sang ứng dụng Facebook riêng.

*Tôi có nhiều bạn trên Facebook hơn số người trong danh bạ vậy làm sao để có được một danh bạ đều và đẹp? Bạn có thể lọc và thiết lập hiển thị cho danh bạ bằng cách:

Kéo lên trên cùng của danh bạ, nhấn vào dòng "Showing all" nhỏ (lúc này danh bạ đang hiển thị toàn bộ các tài khoản đã đồng bộ > chọn "Hide contacts without phone number" để ẩn đi tất cả các danh bạ không có số điện thoại trong đó (thường là bạn bè trên Facebook, Twitter). Hoặc bỏ stick các tài khoản bên dưới, chỉ để lại danh bạ từ Outlook, Gmail, iCloud (nếu có) ...

Quảng cáo

*Việc bỏ stick các tài khoản đồng bộ như trên có ngưng đồng bộ hay xóa luôn tài khoản hay không? Dĩ nhiên là KHÔNG, việc bỏ stick chỉ ẩn các danh bạ đi thôi, khi bạn tìm bằng khung Search thì vẫn thấy và khi mở các danh bạ đã liên kết để xem Facebook hay Twitter của họ thì vẫn có.

*Nhóm "Groups" trong People của Windows 10 Mobile có chức năng gì? Bạn có thể tạo một nhóm các danh bạ để tiện liên lạc, theo dõi. Chẳng hạn như mình tạo nhóm Tinh Tế với thành viên trong nhóm này là các anh em mod, admin để tiện liên lạc. Từ đây mình có thể gởi tin nhắn hoặc email cho cả nhóm với điều kiện danh bạ đã được nhập đầy đủ thông tin về số điện thoại và email. Điều đáng tiếc là chúng ta không còn có thể xem Facebook của nhóm người này như trước đây.
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

boykeosualc
ĐẠI BÀNG
8 năm
chưa dám lên w10m
@boykeosualc Chưa lên là đúng. Cứ mỗi lần update thì được cái này mất cái kia. Bản này thì mail sound với msg sound thi thoảng lỗi. Chán vl.
danhdang2603
ĐẠI BÀNG
8 năm
@boykeosualc bản đang xài mượt hết sứt mượt. mà không mượt củng không về w8.1 xấu mún chết kakaka
Mấy đứa đâu, vô chửi MS nè.
@angle_squall Đi đâu cũng thấy ku này vô nói nhảm! Ăn ở không quá ah.
Tào lao
chỉ có iOS là add đc contacts facebook mà ko cần cài app 😔
Cowboyz
TÍCH CỰC
8 năm
@hvquang23 Vớ vẩn. Windows Phone 8.1 đang add tự động và chạy bình thường.
tranquochan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hvquang23 Bạn có chắc không ?????
đang cần.
Armata
ĐẠI BÀNG
8 năm
cai minh thich nhat h ko con nua truoc vao tn gat sang phai la biet co ban be ol tren fb ko co the nc ngay duoc trong tn va cm truc tiep trong people chu ko thich lien ket den fb nhu bj h.
Knell0704
TÍCH CỰC
8 năm
@Armata Do facebook nó đổi API buộc wp phải dùng app, ngày xưa wp8 dùng đâu cần app fb, dùng trực tiếp trên people thích hơn nhiều,
Làm thủ công hơi mất thời gian, mà có một số liên lạc chỉ cần liên kết 1 lần có cài lại máy cũng ko mất còn lại mất sạch phải liên kết lại khi cài lại máy. ko hiểu bữa trc làm thế nào
nqhtc17a
ĐẠI BÀNG
8 năm
Adđ làm 1 bài làm sao để w10 tách tin nhắn với tin skype cho em phát nhìn rối mắt lắm ạ
@nqhtc17a có liền 😁
cũng tạm
tính năng hay 😁 :D
Mấy thanh yêu IOS và Adroid dạo ni ức chế lắm. lâu lâu mới có bài đăng của nó. tí nữa nó vô anti cho mà xem
poseidonn_hh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đúng cái đang cần hỏi đây rồi.
Anh thớt ơi cho em hỏi em dùng tài khoản @live.com để đăng nhập lần đầu tiên lúc mới lên wp10
lúc cập nhật các thứ em thấy nó cũng tải phần people với mục tin nhắn về máy nhưng giờ trong mục tin nhắn chỉ còn có mỗi tin nhăn trong sim với phần mới nhắn thôi ak
* còn phần danh bạ thì trong danh bạ không seach được tên em người em lưu nhưng khi người đó gọi cho em thì lại hiện tên ra ak.
( ngoài lề chút là máy tính em dùng w10 thì mục people lại đầy đủ tên luôn ạ )
Mình down danh bạ từ google về. Nhưng bị một lỗi là tên không hiện đầy đủ. Ví dụ tên trên danh bạ google TT Chú Cường thì trên phone chỉ là TT Cường (Họ và Tên, bỏ đi đệm). Người ngoài nhìn sẽ thấy rất phản cảm, có ai biết cách khắc phục thì giúp mình với?
computervip
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duongmanhcuong1188 xuất ra excel ngồi sửa bác ạ. rồi quăng lêng outlook
dạo này mod hay đăng bài của windows 10 mobile 😁
ly hoang duc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@@ Cứ nhử nhử ghét vl
s.club2
TÍCH CỰC
8 năm
Cái Fb beta 10 sao mình đồng bộ danh bạ cực kỳ lâu @@
danhdang2603
ĐẠI BÀNG
8 năm
@s.club2 chính xác.. đợi không nổi lun
@s.club2 em có gần 600 bạn bè, mà đồng bộ gần 30p, đeer nó vừa sạc vừa đồng bộ luôn, cãi twitter thì cả tá mà đồng bộ nhanh vãi.
@pham ngoc diep Làm sao để cài Bản beta đc trong khi máy không quétđc mã QR 😔
@Cháu Tên Hải

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019