Chia sẻ mẹo bảo quản chanh, cam tươi lâu hơn
Gaohong
4 thángBình luận: 37
Chia sẻ mẹo bảo quản chanh, cam tươi lâu hơn

Mấy nay giãn cách, 7-10 ngày mới đặt hàng siêu thị 1 lần rồi xuống lấy, nên mình tìm hiểu thêm cách bảo quản để sử dụng được lâu hơn.

Tuần này mua được cam, chanh nên mình chia sẻ lại cách mình hay bảo quản qua video này. Bạn nào cần thì tham khảo và thử nhé!

Thời gian bảo quản khi để ngăn mát tủ lạnh:

- Chanh: Mình dùng được hơn 1 tháng vẫn tươi, chắc là có thể để lâu hơn nữa.
- Cam: Mình dùng hơn 2 tuần vẫn tươi, mình nghĩ có thể lâu hơn nữa nhưng mình ăn hết nhanh quá, không tính thêm thời gian được 😅

Chanh, cam trước khi bảo quản mình đều rửa sạch để ráo nước rồi mới làm vậy và bỏ tủ lạnh ngăn mát!
37 bình luận
Nhà mình toàn xài tắc mà bỏ lâu thì nó chín và hư
Tomri78
TÍCH CỰC
4 tháng
@crazysexycool1981 Tắc là quả quất ngoài Bắc 😃
@Tomri78 Phong phú thiệt, từ ngữ từng vùng đúng là có những khác biệt 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Tomri78
TÍCH CỰC
4 tháng
@crazysexycool1981 Miền Tây còn gọi là trái Hạnh nữa bạn 😃
@Tomri78 Mình chỉ nghe nói đến trái hạnh nhân, chứ chưa nghe đến trái hạnh bao giờ 😁
Bưởi thì sao mod, làm tương tự được không
@fifty Bưởi em toàn để ngoài chứ k có bỏ tủ lạnh ạ, để ở ngoài ăn cũng lâu 😅
@fifty Bưởi thì cứ để ngoài bình thường, ăn được lúc thì ăn, ko cần để lâu 😁
Khiếp nhà bác để chanh gì tận 1 tháng mới dùng à. Nhà em chanh chắc tối đa 5-7 hôm thôi
@emmevn Mỗi người, mỗi nhà có cách ăn uống và sinh hoạt khác nhau mà bạn, đâu có so sánh được! Bạn nào thấy cần thì tham khảo chia sẻ thôi hihi
hay quá Mod
@✎﹏нσàиɢ тυâиᵛᶰシ Chỗ mình mấy nay mua chanh rất khó, có khi 1 tháng trời k mua đc chanh luôn nên từ hồi bảo quản vậy mình thấy tiện lắm ạ 😉
@Gaohong giờ k dám đi Chợ luôn đó Mod. Cậu mình ở nhà cả tháng k đi đâu hết, cty gọi lên test covid thì dương tính, chả hiểu bị lây từ đâu luôn 😔
@✎﹏нσàиɢ тυâиᵛᶰシ Mong cậu bạn mau khoẻ. Chúc bạn & gia đình bình an nhé!
@Gaohong Tks Mod. Mod và GĐ cũng khỏe mạnh, vượt dịch thành công 😃
Mỗi cái cho vô 1 túi zip nhỏ để lấy ra mỗi lần không đụng chạm mấy trái khác sẽ tiện hơn
@Gaohong Ok em, cái này phù hợp với mình là tiện nhất 😁😁👍👍
@NghiepTranVINA Mình đơn giản tống cả vô túi nilon thôi, mỗi lần mua cũng chỉ tầm 1kg chứ ko mua quá nhiều, chủ yếu mua vào mùa hè để giải khát vắt lấy nước uống 😎
@crazysexycool1981 Thường thì cam, chanh để bình thường trong tủ lạnh là xài được hơn tuần rồi. Bảo quản kiểu mod là nửa tháng như chơi
@NghiepTranVINA Mình cũng hay lấy chanh để vắt vô các món ăn nhanh như phở, bún, mỳ ăn liền nhưng sau này quen với hương vị của quất hơn 😁
Còn mẹo úp chanh đã cắt rồi xuống dĩa giấm không biết mod biết chưa (dành cho người xài chưa hết trái chanh 😂 )
@zombie01 Mình toàn cắt xong thì lót khăn giấy vào cái hộp nhỏ, đặt miếng chanh còn vào k hà, vì nhà k có giấm á kkkk 😅
Hay quá mod. Cảm ơn b nhé
Mình hay cho túi nilon sau đó bỏ ngăn mát 🤓
Cách hay nhất để bảo quản lâu là đừng để thằng nào đụng đến.
@duaxiem Bạn mua chanh về nhà bạn thì bạn dùng chứ ai mà đụng đến 😆 có người khác thì cũng người nhà dùng mà 😂😂😂
@Gaohong Mình nói ý khác kìa cô Gao à 😂😂😂
@duaxiem Ủa 😂😂 hèn gì thấy lạ lạ k hiểu sao chanh mua về nhà ăn mà lại sợ bị ăn =))
Mỗi lần pha nước hơi lâu nhỉ
@thangdoan1113 Trái nào để lâu bạn làm vậy đặt góc tủ lạnh, 1-2 trái bạn để chổ dễ lấy để pha nước trước 😆 sắp xếp thôi ạ
@thangdoan1113
Cười vui vẻ
Roxbenxz
TÍCH CỰC
4 tháng
Hay quá chị dâu 😍

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019