Chia sẻ mẹo để bảo vệ điện thoại Android đã Root khỏi những mối đe doạ bảo mật

zyzy1908
18/5/2019 17:52Phản hồi: 65
Chia sẻ mẹo để bảo vệ điện thoại Android đã Root khỏi những mối đe doạ bảo mật
Việc root điện thoại Android sẽ mang đến nhiều mối đe doạ, rủi ro về bảo mật. Hiện tại, không còn nhiều người root điện thoại. Nhưng với những ai mua điện thoại xách tay, muốn gỡ bỏ ứng dụng cài sẵn, ép xung, muốn trải nghiệm sâu những tính năng nâng cao thì họ vẫn tìm tới root. Dưới đây là vài mẹo nhỏ để bạn có thể bảo vệ tốt hơn cho chiếc Android Phone đã root của mình khỏi những mối đe doạ, virus.

• Quản lý cẩn thận quyền truy cập root - quyền truy cập ưu tiên: hãy luôn luôn cẩn thận với những ứng dụng yêu cầu quyền root dưới bất kỳ hình thức nào.
  • Quản lý Permission của ứng dụng: (Khi một ứng dụng nào đó cần truy cập đến một tính năng đặc biệt trên thiết bị Android của bạn, nó đang hỏi hệ điều hành có cho phép xài hay không, và quyền truy cập đó chính là Permission. Ví dụ, khi app camera của bạn muốn đính kèm dữ liệu GPS vào ảnh, nó phải hỏi Android xem nó có được vào GPS để định vị hay không). Vì thế, hãy quản lý cẩn thận quyền permission, cẩn thận khi chấp nhận những điều khoản từ các ứng dụng để bảo vệ data của bạn. Bạn có thể dùng ứng dụng Secure App Permission để bảo vệ thiết bị Android của mình.
  • Dùng App Ops: bật App Ops. Nó cũng giúp bạn quản lý chi tiết các quyền mà ứng dụng yêu cầu. ( Từ Android 6.0 trở lên, bạn có thể quản lý Permisssion ngay trong cài đặt)
  • Thêm 1 firewall: Thêm tường lửa sẽ tạo 1 rào cản dữ liệu trong roaming 3G/4G của bạn hoặc mạng Wi-Fi. Bằng cách này, bạn có thể ngăn chặn tất cả dữ liệu riêng tư của mình không bị rò rỉ. FWall+ là 1 tường lửa Linus mạnh, sẽ giúp giới hạn quyền truy cập những dữ liệu riêng tư thông qua VPN hay LAN. Trong khi đó, NoRoot Firewall bảo vệ tất cả những thông tin cá nhân mà bạn có thể gửi thông qua internet, nó sẽ giúp bảo vệ tên miền/ địa chỉ IP/ tên máy chủ của bạn. Bạn có thể từ chối hoặc cho phép những kết nối cụ thể thông qua ứng dụng này. Mặt khác, với những điện thoại Android chưa Root - bạn có thể tải ứng dụng NetGuard để dùng.
  • Dùng ứng dụng diệt virus "xịn": Bạn nên cẩn thận với những ứng dụng mà bạn cài vào thiết bị của mình, hãy chắc rằng nó hoàn toàn không có virus. Hãy cài 1 ứng dụng diệt virus tốt.
  • Tránh xa những ứng dụng không được cấp phép: Chỉ tải ứng dụng từ Google Play Store. Những ứng dụng từ nguồn không xác định, không được cấp phép thường chứa malware, phần mềm gián điệp và gây hại cho thiết bị của bạn.
  • Cân nhắc việc dùng System Cleaner: công cụ bảo mật này giúp bảo mật khỏi tất cả mối đe doạ bên ngoài. App lock - khoá ứng dụng có thể được bật để ứng dụng của bạn được bảo vệ khỏi bất kỳ quyền truy cập được uỷ quyền nào. (Bạn có thể thử ứng dụng Clean Master)

Tham khảo: TechCrub
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Unroot
vythanh
CAO CẤP
5 năm
@Đu Máy Bay chấm com Tạm ngừng cuộc chơi
2 năm rồi dùng đt chưa bao giờ root. Hồi đó còn rãnh vọc vạch các kiểu, giờ bận bù đầu có sao xài vậy, mà thấy nó đủ dùng rồi nên chưa cần phải root.
Thomas6688
TÍCH CỰC
5 năm
@#JK Android mà root thì cài zalo vào giống như ra đường không mặc quần vậy, nghiêm túc :/)
@Sebastisan đúng là ai cũng một thời
giờ thì em ko những ko roots mà còn .. ko thèm quan tâm đến version android nữa cơ
@Thomas6688 😁:D:D
@Tú art Trong máy có nhiều bloadware không dùng đến cứ thấy khó chịu sao ấy, chỉ muốn gỡ sạch sẽ đi thôi (kiểu như bị ám ảnh vậy) nhưng việc đó lại phải động root máy. Suy đi tính lại lợi bất cập hại nên bằng lòng sống chung với lũ, chờ ngày mai tươi sáng có anh modder nào đó có tâm viết ra chương trình giải quyết bế tắc 😃
huyhoangjo
TÍCH CỰC
5 năm
đã root mà đòi bảo mật thì chẳng khác gì đòi gái còn trinh mà làm tình giỏi haha
@huyhoangjo trời ơi, sao lại liên tưởng dữ vậy
huyhoangjo
TÍCH CỰC
5 năm
@Chưa tinh tế ! bác là thánh rồi haha
huyhoangjo
TÍCH CỰC
5 năm
@haichin chắc đi vá mấy chục lần chứ ít haha
Anti root
@TNgọc Hiếu vl anti
thánh
@trinhlebela Mày biết gì
@TNgọc Hiếu hài
Đã Root thì bảo vệ cái điện thoại còn không nổi chứ nói gì tới bảo mật - thứ vô hình không thể kiểm soát!
UserZ
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không mở wifi, 4G, gps, bluetooth. Chỉ chụp hình và xem giờ 😁
Nksduy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hồi đầu mới dùng cũng đú trend root ngu ngu mà giờ thấy nó thật mất tgian và vô nghĩa =))
utkz2319
TÍCH CỰC
5 năm
Ngày xưa root máy xoá ứng dụng mặc định lỡ xoá mất cái launcher, vào thông báo, vào cài đặt, vào quản lý ứng dụng dc , nhưng không mở ứng dụng dc ,không nhớ là android mấy, mình nhớ là có phiên bản Android có thể mở app từ phần quản lý ứng dụng . Khổ nỗi con máy của viettel không tìm dc rom stock trên mạng nên phải gửi hãng chạy lại rom
Điện thoại chưa root còn hack dễ dàng chứ nói chi root . Root là cắm chìa sẵn trong ổ khóa rồi. Làm gì có chuyện đã root rồi mà còn bước 1 bước 2....chống . Các app như app ops (permision app) toàn là phương tiện dễ tấn công không đấy . Trừ phi nó là của chính chủ thì cũng yên tâm 50%. Tóm lại chơi dao thì ắc sẽ đứt tay là điều dĩ nhiên . Tại sao các app như ops , Firewall .....đều phải root mới dùng được thì hiểu rồi đấy nhá . Ai root máy và có vọc rom thì điều biết Titanbackup và root Explorer lừng danh ai cũng biết. Và tại sao cứ có bản mới là cúng nó hack cho người dùng full và free ? Toàn là backdoor không đấy. Chả ai ở không cho ai cái gì mà không lấy thẹo cả . Đơn giản thử đi nha bạn lấy 1 tệp kể trên bản xịn và 1 bản hack trước tiên sẽ thấy kích thước nó khác nhau và sau nữa khỏi cần chuyên môn cứ bung cả 2 rồi lấy phần smali ra ngồi đếm và so sánh sẽ có khác biệt về số lượng chưa kể kích thước tệp smali sẽ nở thêm......còn chuyên sâu thì sẽ tìm đúng đường dẫn thông qua công cụ hex để dò ngược lại chỗ nó bẻ và cài code....các bản hack thì đã resign cho nên Gú gồ nó quét bằng niềm tin . Bởi vậy cứ vài hôm vài tháng là có bản cập nhật chủ yếu lý do là vá .....để fix lai-xăng là chính . Nói tóm lại dùng bản hack là đã nhúng chàm rồi cho nên đừng khóc lóc khi mất pass hay Account chi nữa. Ý kiến cá nhân thôi . heheheheheheh
@pond1597 góp ý: Bạn nên phân dòng ra chút cho dễ đọc. hoa hết mắt 😃
@hoangdacviet cam ơn bạn. Mình không rành về ....viết cho nên nghĩ sao nó dzậy . Mình chủ yếu viết cho có thôi để lên lơ-vồ 😁 chứ có mong chi ai đọc làm chi . Bạn có tải app trên mobislim.....hem mình có mần nhiều app quăng lên đó lắm . Những ap mình mần thì không có ý gì xấu chỉ ghét mấy thằng phát triển nó cà chơn lắm. Mình không nhớ hình như app smarttool gì đó. Lúc trước thấy cũng hay nên mua và có gợi ý đóng góp bản dịch. Nó trả lời là chưa cần thiết vì Việt nam ít mua bản quyền cho nên chờ xem sạo Thấy ghét chưa . Mình cứ thấy có bản nào mới là bụp quăng lên nhưng làm riếc cũng chán .Bây giờ không làm nữa chắc lụt nghề rồi . Bẻ khóa trên Android rất dễ nếu như chịu khó học hỏi . Chỉ cần biết "công thức" và chịu khó dò tìm thì dễ thội Mỗi một app có cách khác nhau . Heheheheheh
R O O T cho nó sướng, sướng thì phải cho nó R o o t
@ometa020983 Sướng xong cái nghe thông báo
Tài khoản ngân hàng của quý khách bị trừ xx đồng là khỏi sướng luôn 😆
@Ngô Đẹp Trai Các app Ngân Hàng kg cho cài đặt trên thiết bị đã root. Phải kg nhỉ?
@ometa020983 Ừ, mà hình như là bypass đc
oldman20
TÍCH CỰC
5 năm
@Ngô Đẹp Trai magisk hide nhé, trừ hiện tại thằng sam pay thôi thì phải
vonam3g
TÍCH CỰC
5 năm
Ngày xưa hay vooc ,giờ đầy đủ quá không muốn root,máy ngon không dám root để dùng luôn.Có vooc lựa máy rẻ tiền làm wifi hay vooc
KO2
TÍCH CỰC
5 năm
Không cấp quyền root thì khác gì chưa root.
Giờ root cũng chỉ để chặn quảng cáo ( không cần root cũng được twrp là đủ )
Youtube không quảng cáo ( cái này cũng chả cần root )
Nên giờ thấy root hay không cũng chả sao
oldman20
TÍCH CỰC
5 năm
@KO2 ko root thì làm gì có TWRP hả thím @@
@oldman20 Unlock bootloader rồi flash recovery là được rồi mà
oldman20
TÍCH CỰC
5 năm
@danielphan.2003 đâu phải máy nào cũng vậy đâu bác?
Dân vọc nên dùng Android không root không đc. Cách tự bảo vệ của mình chỉ đơn giản là biết mình đang click vào cái gì là đc 😁
vok
TÍCH CỰC
5 năm
Mẹo: đừng root nữa
Xài Samsung nên ko bao giờ root vì còn Samsung Pay, Health, Secure folder các kiểu 😃
utkz2319
TÍCH CỰC
5 năm
Root: hack game, hiển thị mk wifi, giảm bớt số người dùng chung wifi, xoá app hệ thống, tùy chỉnh chế độ cpu, chặn qc ...
yldbk
TÍCH CỰC
5 năm
root rồi còn bảo vệ khỉ gì
auto root nếu có thể (trừ chú BB :v)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119