Chia sẻ mẹo nhỏ với record màn hình trên iPhone / iPad

Mikeknowsme
5/1/2020 7:18Phản hồi: 162
Chia sẻ mẹo nhỏ với record màn hình trên iPhone / iPad
Ghi lại màn hình - hay gọi là Record màn hình (screen recording) trên iPhone / iPod / iPad khá tiện dụng khi bạn muốn chia sẻ đoạn video trên màn hình thiết bị của bạn cho một ai đó. Tuy nhiên để mà càng tiện dụng hơn nữa thì mình xin chỉa sẻ 2 tips nhỏ - nhỏ thôi nhưng hy vọng góp ích được cho rất nhiều người.

Cách kết thúc record màn hình nhanh và thông minh

Ai chẳng biết mở record màn hình: Chỉ cần kéo control center là mở được, tương tự với việc tắt cũng thế, cũng kéo control center xuống!

Tuy nhiên cách này vô tình bạn đã làm video record của bạn bị thừa khúc kéo control center (lên hoặc xuống) để bấm tắt record nếu bạn không edit và tự cắt phần video thừa đó.

Đây là ví dụ mình muốn nói đến, bị thừa khúc kết thúc video record.

Cách 1: Tắt bằng cách chạm vào icon record đỏ ở phía trên góc trái

Khi chạm vào icon record màu đỏ thì thiết bị sẽ hiện thông báo hỏi bạn xác nhận kết thúc record phải không và video record sẽ được lưu lại. Tuy nhiên Apple đã không chèn thông báo xác nhận đó vào phần video khiến nó bị thừa. Nên trên lý thuyết video sẽ dừng ở thời điểm bạn chạm vào icon record màu đỏ đó!

=> Một hạn chế duy nhất nếu iPhone của bạn ở chế độ landscape (xoay ngang) hoặc xem video thì icon này sẽ không hiển thị, buộc bạn phải tắt record bằng cách kéo control center xuống, suy ra vẫn chưa thực sự thông minh.

Cách 2: Chỉ đơn giản bấm nút nguồn để khoá máy là xong!

Cách này tiện nhất, nhanh nhất, thông minh nhất, đơn giản chỉ có bấm khoá máy là xong! 😁 video đồng thời cũng tự lưu vào album ảnh. Cách này vừa tiện cho những ai đang record khi đang xoay máy ngang (Đặc biệt là record xem video nào đó), vừa không mất thời gian hay bị dính đoạn thừa vào video.

Quảng cáo

Cách record màn hình có voice

Mẹo này rất hay mà mình để ý ít ai biết - đó chính là việc vừa record màn hình vừa có ghi âm giọng nói để việc chia sẻ video nó thêm tiện dụng hơn nữa. Đặc biệt tiện cho những bạn quay màn hình làm công việc hay quay vlog gì đó.

Khi vào control center để mở record màn hình, thay vì chạm thì bạn hãy 3D Touch hoặc Haptic Touch vào nó thì sẽ xuất hiện thêm tuỳ chọn tắt mở microphone, cứ chuyển off thành on là được. Như vậy hễ khi nào iPhone / iPad của bạn vẫn đang còn record thì nó vẫn còn dùng mic để thu âm giọng nói của bạn vào video đó.

2 mẹo nhỏ trên hy vọng giúp ích đến nhiều bạn!
162 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rất hữu ích, tiếc là ko có iphone, giá mà google làm cái này nhỉ 😁
@Hacker Anonymous Android 9 có nhé
DEVIL 01
TÍCH CỰC
4 năm
@Hacker Anonymous ROM gốc google thì e ko biết chứ các hãng đều có từ lâu rồi, hoặc từ 4 5 năm trước thì cũng có app hỗ trợ ghi màn hình. nói chung việc này với android quá là đơn giản.
Nhung công nhận là th ip nó ghi màn hình nhìn mượt thật
@DEVIL 01 Room gốc android hỗ trợ từ 5.0 bạn ơi.
ruacon86
TÍCH CỰC
3 năm
@Hacker Anonymous Dùng Android mà nói câu trớt
Cái record có voice mới biết luôn, hay nhỉ 😁
hoangha.ueh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vn_ninja Mình cũng mới biết
17benthuy
TÍCH CỰC
4 năm
@hoangha.ueh dùng ip lâu giờ minh cũng mới biết
@vn_ninja dùng quay pim x trên twiter cũng tiện lắm bạn ạ :D
@vn_ninja Em cũng mới biết
Qvinhlee
TÍCH CỰC
4 năm
Oh yeah
nếu có cách bật nhanh thì lại càng hay 😁
@aleinf Vuốt lên cái rồi bấm là nhanh rồi 😃 còn không muốn có cảnh vuốt lên xuất hiện thì bấm xong vuốt xuống khi nào có thông báo đang ghi thì bắt đầu hành động
có cách nào ghi được internal sound k bác?
noalana1
TÍCH CỰC
4 năm
@Yan20142297 ủa mình ghi có âm thanh dc bình thường mà, hay tự quay màn hình để share mấy clip fb vô mấy nhóm chat suốt
@noalana1 Quay video Youtube mặc định bị tắt sound nha.
noalana1
TÍCH CỰC
4 năm
@hakuruno Mới test thử quay màn hình youtube vẫn có âm thanh nha bác
David.Vu
TÍCH CỰC
4 năm
Nhưng ghi âm cuộc gọi thì ko có tiếng đâu
choux
TÍCH CỰC
4 năm
@David.Vu apple cấm ghi âm cuộc gọi mà, làm sao có tiếng được
@choux Không biết tại sao lại phải cấm nhỉ. Nó cũng như ghi âm lúc nc bình thường thôi mà
faq21106
TÍCH CỰC
4 năm
@huygapro Vì muốn bảo mật cho người dùng đó bạn, dễ bị nghe lén đồ các kiểu, nên không có app nào trên Appstore có thể ghi âm cuộc gọi.
hvt2.0
TÍCH CỰC
4 năm
@David.Vu Vì luật ở bên Tây-Âu không cho phép ghi âm, bảo vệ quyền riêng tư cá nhân. Vì đỡ chuyện kiện tụng nên cứ cấm app ghi âm cho nhanh. Còn android gốc gg làm gì có ghi âm cuộc gọi
Cảm ơn mod đã chia sẻ, mình chả mấy khi ghi video màn hình trên iPhone, chủ yếu trên Mac :rolleyes:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
kingv9x
TÍCH CỰC
4 năm
Cái mục thứ 3 này k biết thớt đã thử khi dùng videocall chưa? Videocall thì k thể thu tiếng được cả 2 đầu dây. Mình phải sử dụng app của 1 bên thứ 3
@kingv9x apple ngăn không cho ghi âm gọi kể cả bên thứ 3 nên khó có tiếng lắm
ASin1268
ĐẠI BÀNG
4 năm
sao trên màn hình control center của mình không thấy recor vậy bác chủ
kingv9x
TÍCH CỰC
4 năm
@ASin1268 Trong cài đặt kéo các phần cần cho ra controlcenter trước bạn nhé
@ASin1268 Vo cào đặt thêm vào thôi bạn
cái tắt màn lưu file hay quá 👍
Ranham
ĐẠI BÀNG
4 năm
Quá tuyệt luôn Mod ơi 😆
Trước giờ toàn chạm vào góc trên. Nay biết thêm cách nhấn khoá màn hình. Tks bác
Mình dùng tai nghe bluetooth để nghi âm bên ngoài thì bị delay 1 khúc mới có ko biết bị làm sao
@voldemot Thay tai có dây or thay tai nghe bluetooth 😁:D
Bao nhiêu năm xài iPhone cái tính năng này mới dùng một lần duy nhất. Căn bản là quay phim màn hình nó không thật lắm nhìn hơi giật giật kiểu thiếu khung hình ấy.
alphi
TÍCH CỰC
4 năm
@quangk137a tốc độ cũng bt mà. đâu giật gì đâu. cái này rất tiện khi người thân hoặc bạn bè hỏi cài hoặc bật chức năng gì đó mà họ ko biết. mình ghi hình lại gửi cho họ để họ làm theo. cái này rất hữu ích.
@alphi Có cái bật mic thì mình không biết. Nhưng hình quay màn hình giật giật thật mà. Mình vừa thử quay nó vẫy vậy. Kiểu không đủ 24 hình/ giây ấy.
Trước giờ hỏng biết cái vụ vuốt xuống để vào control center kết thúc luôn á.
Tuanpht
TÍCH CỰC
4 năm
Ăn roi nhiều app lắm luôn. Nhiều hãng còn có inapp
hay 😃
Trung197
TÍCH CỰC
4 năm
Mình cũng hay dùng cách bấm nút khoá! Hơi cục súc tý, cơ mà cũng lại phải mở màn hình lại. Nhưng thấy vẫn đỡ hơn phải vào edit lại video
phoipha
TÍCH CỰC
4 năm
Đã dùng từ thời nó mới ra. Thỉnh thoảng ghi lại mấy đoạn video trên face bị giới hạn người xem để gửi đi cho người khác khá là tiện
@phoipha Ok hết cụ ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019