Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chia sẻ: Mình đã mua Hyundai Kona 2021 và tại sao mình chọn mua nó?

phanhuuhung_88
25/12/2020 5:58Phản hồi: 368
Chia sẻ: Mình đã mua Hyundai Kona 2021 và tại sao mình chọn mua nó?
Chào anh em, hôm nay mình sẽ viết bài tại sao chọn chiếc SUV cỡ nhỏ Kona 2021 này, mời anh em theo dõi. Lần đầu chia sẻ trong nhóm Xe Tinh Tế, nên có gì thiếu sót mong anh em bỏ qua và góp ý cho.

Mình học tập, làm việc tại Hàn Quốc cũng được hơn 5 năm (mình là lập trình viên), vốn không có ý định mua xe, vì hệ thống giao thông công cộng tại Hàn Quốc quá tiện lợi. Nhưng ầm cái, virus Tàu Covid-19 ập tới, công việc của mình lại phải di chuyển qua lại giữa công ty của mình, SK Hynix và Samsung Electronics hàng tuần. Mình thì lại sợ chết, hehe. Thời gian đầu, sếp mình chở đi, sau một thời gian, vì khá bất tiện, nên mình quyết định thôi mua xe để đi lại cho tiện.

Chiếc SUV cỡ nhỏ Kona 2021 của mình hội tụ 4 ý mình sẽ chia sẻ: xe số tự động, SUV cỡ nhỏ, xe mới và Hyundai. (Hình trong bài mình đã che đi biển số xe của xe mình và các xe xung quanh, mọi người thông cảm nhé).

Xe của mình 😁

Tại sao là xe số tự động

Điều này khá đơn giản, mình cũng là lái mới, ở Việt Nam mình học lái xe số sàn, nhưng qua Hàn Quốc, hầu như không ai đi số sàn hết, các xe bán ra cũng rất ít có số sàn.

Địa hình Hàn Quốc thì chủ yếu là đồi núi, đường dốc lên dốc xuống, lại đi với tốc độ cao (cao tốc 100 - 120km/giờ, nội thành 60 - 80km/giờ, khu vực trường học, bảo hộ trẻ em 30km/h), giờ cao điểm mỗi thứ 6 hay các dịp lễ là ùn ứ dài dài, với lái mới như mình thì thấy khó lái, với nhiều khi đi chậm còn bị bóp còi teng teng, dù đã đi vào lane chậm.

Đường nội thành trong Hàn Quốc, ngày tuyết rơi, ở phía xa là cổng vào cao tốc.

Tại sao lại là SUV cỡ nhỏ

Thứ nhất, như mình đã nói, hàng tuần mình phải di chuyển giữa 3 địa điểm, từ nhà tới công ty thì khoảng 10km, tới SK Hynix cỡ 50km với 40km cao tốc, tới Samsung thì cỡ 30km với 20km cao tốc. Cao tốc ở Hàn Quốc thì rộng rãi, tốc độ di chuyển tối đa là 120km/h. Mình muốn có tầm nhìn cao với thoáng một chút, ngồi sedan mình không có được cảm giác này.

Thứ hai, mình thích một chiếc xe gọn, không ngắn quá cũng không dài, các mẫu sedan, SUV 7 chỗ thì thường khá dài, nên mình chọn các mẫu SUV cỡ nhỏ 4, 5 chỗ.

Mẫu Kona 2021 dài 4.2 mét, gọn đối với mình

Quảng cáo

Thứ ba, mình cũng không có nhu cầu chở quá nhiều người, chủ yếu là vợ mình, hoặc 1, 2 đồng nghiệp trên cùng đường về nhà. Xe rộng, dài quá thấy phí với cảm giác hơi bị trống rỗng nếu đi một mình.

Cuối cùng, quan trọng nhất, vợ mình thích :D.

Tại sao là xe mới mà không là xe cũ

Đơn giản 1, mình bỏ tiền ra và xe là của mình, có cảm hứng thì lái mới tốt được.

Đơn giản 2, mình có đi xem qua xe cũ với sếp người Hàn, đi cũng mấy buổi. Xem xong về thấy bất an, không an tâm, nói chung cảm giác không tốt.

Đơn giản 3, với số tiền để mua xe cũ, thấy không đáng lắm, bỏ thêm một chút nữa, mua xe mới thấy yên tâm hơn.

Quảng cáo

Tại sao là Hyundai Kona 2021

Để chọn xe, mình có budget cho việc mua xe là tối đa 500 triệu VND (khoảng 26 triệu won), bao gồm: giá xe và các option kèm theo, đăng kiểm, bảo hiểm, thuế má các loại. Còn tại sao lại có budget này thì mình thấy chiếc xe đầu tiên thì bỏ ra như vậy là hợp lý rồi, nếu về Việt Nam thì mình nghĩ budget của mình sẽ tầm 1 tỷ - 1.5 tỷ.

Với mức tiền đó thì không thể mua được các xe nhập ngoại như BMW, Mercedes. Xe Nhật thì vốn người Hàn không thích đồ của Nhật, nên giá nhập về cũng rất cao, nên sẽ chỉ còn lựa chọn là các mẫu xe nội địa, bên Hàn gồm 4 hãng: Hyundai, Kia, Samsung Renault và SsangYong.

Về mẫu xe thì Renault và SsangYong thiết kế không đẹp lắm theo ý của mình, với không có nhiều option để lựa chọn khi mua xe. Sếp cũng bảo, mày là người nước ngoài, mua xe nội địa ở Hàn thì nên tập trung vào hai thằng Hyundai và Kia thôi.

Hyundai mình thấy được 2 mẫu trong tầm budget: Venue 2WD 1.6 2021, Kona 2WD 1.6 2021. Kia thì có Seltos 2WD 1.6 2021. Có mẫu Hyundai Tucson 1.6 2WD 2021 thì nhìn thấy khá đẹp mà ngoài tầm budget của mình rồi, nên thôi để sau này đổi xe rồi tính.
Screen Shot 2020-12-25 at 15.18.51.png
Screen Shot 2020-12-25 at 15.25.29.png
Về tính năng an toàn, trừ mẫu Venue hơi kém một chút, 2 mẫu còn lại thì đầy đủ. Hyundai và Kia là anh em cùng cha, nên mọi chức năng an toàn như nhau. Hyundai còn có thêm gói option Hyundai SmartSense (như tự động giữ làn, cảnh báo va chạm trước sau, hai bên, cảnh báo tài xế, đèn xe trợ giúp tránh điểm mù, tự động ngừng xe khi sắp va chạm).

Lái thử thì mình thích Kona, Seltos.

Ngó về bề ngoài, thì Venue mình thấy không đẹp. Seltos bản mới anh em cũng bảo đẹp nhưng mình cũng thấy không hợp mắt mình. Nên mình bỏ qua 3 mẫu này. Cái này thì chắc là cảm nhận cá nhân.

Nội thất Kona và Seltos bản 2021 giống nhau gần như là y hệt. Từ màn hình, ghế ngồi. Seltos dài hơn Kona một chút nên khoảng để chân ghế sau rộng hơn một chút và có thêm hệ thống quạt, điều hoà cho hàng ghế phía sau, Kona không có. Ở Việt Nam thì chắc anh em sẽ căng thẳng vụ này, ở Hàn khí hậu khá mát mẻ và mùa đông thì lạnh lẽo nên mình không căng thẳng vụ này lắm.

Kết

Cuối cùng mình chọn Kona 2021 bản Smart màu trắng ngọc trai (pearl white), thêm full option mà mình có thể chọn được với bản này, trong đó có màn hình dẫn đường 10.25 inches, kết nối Blue Link, và gói Hyundai Smartsense. Nếu chọn bản cao hơn (Modern, Inspiration), sẽ có thêm chức năng Digital Key giống như Apple Car Key và một số thứ nữa, nhưng mình thấy không cần thiết lắm khi phải bỏ ra thêm vài chục triệu nữa, nên mình dừng ở bản Smart.

Trả tiền, mua bảo hiểm, đại lý xe làm hết mọi thứ còn lại như đăng kiểm, biển số. 3 ngày sau mình nhận được xe và lái từ đó đến giờ. Mọi thứ mình đều hài lòng.

Cảm ơn anh em đã theo dõi bài viết, chúc mọi người một mùa Giáng sinh và năm mới mọi sự tốt lành.
368 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thelord186
TÍCH CỰC
3 năm
Chúc mừng bác có con xe vừa ý mình. Ko biết lại có ông nào vào chê...xe hàn ko bằng xe nhật ko??? 😆
@i_swing KIA cũngngng khổng re bạn ạ...mắc hơn cả Nissan nên nều nganhg giá mình sẽ chọn xe Nhật chứa không chọn xe Hàn...., xe Han cũ sẽ mất giá hơn xe nhật y hệt như điên thoai Samsung và Táo 😃
Có mình đây 😃
@i_swing ô cũng chỉ là loại chiếu mới chưa từng trải thôi !!! lái xe đc bao nhiêu năm ? đi xe hàn được bao nhiêu năm rồi mà phán thế ??? tôi đi con i30 2008 đến h chưa phải sửa 1 chi tiết nào ngoài việc thay dầu 5000km 1 lần từ lúc mua đến h !
i_swing
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ông là loại gì? Tôi có bằng lái năm 2004, giờ sở hữu cỡ 10 con xe vừa đi vừa chơi... Sơ sơ thế ông ạ. Còn ông bảo i30 từ năm 2008 chỉ thay dầu thì ông chỉ là loại chém gió thiếu hiểu biết hoặc xe ông chỉ đắp chiều rồi mắc võng lên đó mà ngắm thôi. Ko biết thì mở sổ bảo dưỡng ra mà đọc đi, nếu ko có thì đưa email đây tôi gửi cho.
Dan Son
ĐẠI BÀNG
3 năm
Trước mình có qua Hàn thì có thấy giá xe hơi và đặc biệt là xe hơi nhập giá không cao như Việt Nam( vì thuế chồng thuế), bên đó cỡ 40 triệu won là mua được Bmw rồi, mà lái xe đức thì đã lắm
ngocgiang205
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tweener Lob Nhật cũng chuộng mer này bạn. Xưởng mer mình làm diện tích bằng cả thằng audi+bmw+GM luôn. Ra đường toàn mer nhất là mấy con G
sgok
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tweener Lob Mer luôn đẳng cấp, tôi đang hài lòng với con E200 có cửa sổ trời 😃
@Dan Son Đúng rùi bác, giá nhập không cao, nhưng mà sửa thì đợi hơi lâu á. Sếp mình đi Audi A6 mà ông kêu có lần tao xếp chỗ sửa mà đợi rất lâu luôn.
duyphuong123
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Dan Son Giá xe nhập bên hàn yêu luôn. Bữa mình đi xem glb250 4matic xuống đường khoảng 1tỷ4
Gao87
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chúc mừng a có xe mới, đẹp. Xe do mình chọn thì ý kiến bên ngoài thì là tham khảo thôi.
@Gao87 Cảm ơn bác, mình thấy có có cảm hứng là được.
@phanhuuhung_88 Quan trọng nữa là vợ thích, chiều vợ cho vợ cưng nhiều. 😁😁
@samsung focus Chí phải 😁
Dương 1H
TÍCH CỰC
3 năm
B mua xe vì công việc buộc phải có. Xin chúc mừng ! Cố lên nhé :3
@khanhduonggeo Cảm ơn bác. Chúc bác năm mới vui vẻ 😁
ChipHero
TÍCH CỰC
3 năm
@khanhduonggeo Đơn giản là bạn có tiền bạn mua thôi, có gì đâu. Như mình ko có tiền lấy đâu ra lý do mà mua? Kkk
unwrittlaw
TÍCH CỰC
3 năm
Xe rẻ nhưng chi phí nuôi xe hàng năm có rẻ không hả chủ thớt?
@blakcat9x mình thu nhập như bác thì múc luôn rồi
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cubi_maugai1371 Khó lắm bác ah! Xuất phát điểm thấp phải lo nhiều thứ cho gia đình nên chắc chưa dám nghĩ. Chắc phải sau 30 mới dám nghĩ đến. Hoặc phục vụ công việc thì mới mua thôi bác!
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình 1 năm tiết kiệm dc khoảng 300tr. Mình hay đi công tác tiền cty htro tháng cũng phải hơn 10tr nữa nên thu nhập gần như để dư ra dc. Nghĩ đến việc cày cuốc tầm 7 năm mới mua dc cái căn trung cư tạm tạm ở HN thấy lâu quá 🤣
Cảm giác GDP của Việt Nam! Phải gấp mấy lần con số công bố. Nên mức thu nhập ko tương xứng mới mức sống hiện tại.
vhchode
ĐẠI BÀNG
3 năm
@phanhuuhung_88 xăng mắc gấp đôi, BH mắc gấp 3 VN
Nhìn giá xe nội địa bên người ta và xe nội địa bên mình mà nản !!!
@Apple thần thánh Bạn có tính thêm sau 5-7 năm thì người ta phải trả thêm những khoản thuế, phí gì chưa?
@liketheblues Có sau 5-7 năm cũng ko bao giờ bằng vn.
iáT Tài
TÍCH CỰC
3 năm
@Apple thần thánh Xe thải nó vẫn tốt hơn xe mới mình lắp. Nghịch lý. Đâu phải tự nhiên VN thành bãi rác thế giới đâu. Khi mà rác nó xả ra tốt hơn mới mình!
Broly Truong
ĐẠI BÀNG
3 năm
@iáT Tài Đó là 10 năm trước thôi nhé. Chứ giờ đồ bãi nào ngon hơn đồ mới loại chính hãng, chất lượng tốt?
iPhone thải của nước ngoài vn hốt nhiều do dân đen còn nghèo, ko đủ lúa mua new chính hãng
Xe mới của honda, yamaha vn, ai chỉ ra nó cùi hơn xe thải của Thái, Cam, Tàu ở chỗ nào, sao dân đen k mua mà toàn mua xe của honda, yamaha. Xe vn xuất khẩu đi indo, malay,...
Tủ lạnh, ti vi, máy giặt, máy lạnh, ... có còn đc mấy ai mua đồ bãi, đồ thải hay đa số ngta cũng vô siêu thị điện máy mua
Rác hàng chính hãng nó xả ra tốt hơn rác bên mình thì đồng ý.
Chứ nói rác bên nước ngoài tốt hơn đồ mới chính hãng bên vn là ko đúng
huytai93
TÍCH CỰC
3 năm
hàn với nhật thì nó chả vậy. 500tr có xe ổn để đi về VN cỡ phải ngót 1 tỷ. Nghịch lý ở đây là bên đó thu nhập rất cao nhưng giá xe lại rẻ. Việt Nam thu nhập thấp nhưng giá xe lại thuộc tầm cở đỉnh nhất thế giới.
vhchode
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Apple thần thánh có mình mày thôi
vhchode
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bucom2486 vcl mấy thằng lãnh đạo. 3/// về lật đổ chế độ mẹ nó đi
@Minhquang020715 Liên quan vlol, đã phát biểu dốt bày đặt chống chế. Thứ mày t tin toàn ru rú ở nhà đọc báo mạng chứ biết cứt gì nước ngoài đâu mà phát biểu
Sài Gòn đi xe máy còn kẹt chứ nói chi xe hơi, đường toàn là 2-4 làn. Bên người ta quy hoạch toàn đường cả mười mấy làn . Hơn nữa Nhật hay Hàn tuy diện tích ko rộng nhưng họ luôn dành cho quỹ đất đậu xe rất lớn. Còn Vn chỗ trống là chia lô, nhét chung cư...
Khi nào giá xe VN như nước khác nhi. Chắc 2500 quá
acme_plan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@anhlucky2 Lúc đó ng ta đi bằng máy bay, tầu vũ trụ lên sao hỏa làm việc rồi bác
Broly Truong
ĐẠI BÀNG
3 năm
@anhlucky2 Mình nghĩ tầm năm 3000, thế giới đi bằng xe bay cá nhân, hoặc công cụ xuyên không gian r.
vn lúc đó mới tòn tèn phổ cập ô tô
long.ph145
ĐẠI BÀNG
3 năm
nhất bác chủ rồi. 500tr quá hợp lý 😁
@long.ph145 Cảm ơn bác :D
Bản mới mặt nhìn cảm giác xấu hơn sao á
@Lê Hoàng Huynh Mình thấy nó đơn giản ah.
Bên đó thu nhập cao xe giá rẻ hơn, ngon
adsene
TÍCH CỰC
3 năm
Bạc mua xe chuẩn quá rồi . Đi lại tiện , mới xe bên đó bèo như so với thu nhập Hàn ( vn mua xe máy thoii) tội gì k mua đi cho an toàn . Chúc mừng chủ top
@adsene Cảm ơn bác 😁
LeAnh0107
ĐẠI BÀNG
3 năm
xe tự mua là thích rồi. chúc mừng b
@vJsA017 Cảm ơn bác nhé 😁
dothequynh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bản này nhìn mặt trước xấu thế nhỉ
@dothequynh Mình thấy mặt trước đơn giản vậy cũng okay ah 😁
@dothequynh bản nào mặt cũng xấu, ra đường nhìn kona đa số họ đều thay mặt trước
@dothequynh Thật... mặt trước con này như kiểu bị lỗi thời ấy... Huyndai chắc phải coi lại ngôn ngữ thiết kế...
thegate
TÍCH CỰC
3 năm
Nếu có nhiều tiền hơn thì thớt chọn xe nào?
@thegate Nếu nhiều hơn một chút thì mình chắc sẽ xem xét Tucson, nhiều hơn nữa thì chọn xe nhập.
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
3 năm
@phanhuuhung_88 Có vẻ gu giống mình. Kona với Tucson cũng là 2 lựa chọn chính. Mà nghĩ giao thông ở nhà chán quá, thi thoảng thuê chiếc xe đi lại nội thành cũng thấy mệt mỏi nên thôi chả cố, bao giờ nhiều tiền đến mức 'mua cho vui' thì mới mua hahah.
Thớt bảo thích xe cao ko thích sadan mà con này thì cao hơn gì mấy so với sedan đâu, lại bé như cái kẹo, nếu là mình quất con satol ngon hoặc tucson ngon hơn nhiều
Makoto81
TÍCH CỰC
3 năm
@DONG HO THE KY Con eco làm gì có cửa với kona mà ô bảo đập chết. Còn Cross mà cùng tầm giá Kona thì ông bị phê cần à? Mà chủ thớt đang ở Hàn quốc, chưa chắc đã có cross mà mua? Nếu có thì giá nó cũng ngang kona chắc? Chủ thớt cũng có đề cập, do là ng nước ngoài ở Hàn nên ưu tiên mua xe hàn, mua xe Nhật chắc nó ị vào mặt.
nguyenkain
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nghe bình luận đã thấy không biết gì, mình vừa đi xem Eco và Kona, và chọn Kona, thì phải nói là Eco không có 1 cửa nào so với Kona nhé bạn, từ cảm giác lái, vận hành, không gian, động cơ ... , xin hỏi bạn trải nghiệm ở đâu hay lấy số liệu ở đâu mà kêu Eco đập chết Kona vậy ?

Còn Cross nó đắt hơn Kona hơn 100tr nhé, không cùng tầm giá tí nào cả, nó gần như tiệm cận tầm giá của Tucson rồi đấy, và nó ra sau Kona nên không thể so 1 xe 2018 với xe 2020 được.
nguyenkain
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nghe cái câu cao hơn Sedan được mấy là thấy sai rồi, 1 con Sedan bình thường khoảng sáng gầm xe khoảng 155mm .
Kona khoảng sáng gầm là 170mm
Ecosport khoảng sáng gầm là 175mm
Cross khoảng sáng gầm là 161mm
Vậy xin hỏi là Kona khoảng sáng gầm xe cao vậy thì là xe thấp hay xe cao vậy ? Có chăng vì thiết kế xe thấp nên nhìn có vẻ không cao thôi nhưng tầm nhìn thì cao hơn hẳn Sedan nhé, làm ơn tìm hiểu kỹ trước khi nói chuyện !
@nguyenkain Mấy bạn cuồng ôpa thì sao sáng đầu sáng óc ra dc. Hơn 100tr mà nó đẳng cấp hơn hẳn cái thương hiệu rồi và nó vẫn là CuV chạy 5-10 năm vẫn ngon ơn. Còn dăm 3 caia xe hàn 5 năm là biết tay nhau, opa nhé.
anhlt
CAO CẤP
3 năm
chua thấy con nào cái mông xe xấu như con này
vietrung
TÍCH CỰC
3 năm
Bản Hàn full option sướng thật, giá quá rẻ, 500tr còn chưa mua dc bản tiêu chuẩn ở vn...
simeon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vietrung chưa mua đc accent tiêu chuẩn luôn chứ đừng nghĩ đến kona

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019