[Chia sẻ] Mình đã viết Ebook bán kiếm tiền trong mùa dịch như thế nào.
Rất hay và hữu ích!/23 người
6 thángBình luận: 73
[Chia sẻ] Mình đã viết Ebook bán kiếm tiền trong mùa dịch như thế nào.
Chào mọi người, hẳn là dịch Covid-19 đã tác động rất nhiều đến công việc của nhiều người, nghề giáo viên của mình cũng không phải ngoại lệ, hôm nay mình xin chia sẻ kinh nghiệm viết Ebook kiếm tiền mình đã thực hiện trong mùa dịch vừa qua. Vào luôn nhé.

*Bài viết này chia sẻ kinh nghiệm công việc của mình, không quảng cáo và bán sách nên sẽ không có link liên quan nhé.

Người truyền cảm hứng cho mình

- Ở bài viết trước: [Chia sẻ] Tự học lập trình không phải là học một mình! | Tinh tế (tinhte.vn), mình có chia sẻ về chị Martha Sharpe là một người tự học lập trình từ số 0. Sau khi thành công có được công việc từ quá trình tự học. Chị đã viết một quyền Ebook để chia sẻ con đường chị đã trải qua.

Screen Shot 2021-11-11 at 21.46.56.jpg
Screen Shot 2021-11-13 at 06.55.10.jpg

Quảng cáo

Mình đã học theo, hoàn thành chương Web Development và có thể tự làm một Website riêng.

- Điều mình rút ra được đó là khi chúng ta giải đáp được một vấn đề mà nhiều người đang gặp phải, chúng ta có thể dùng kinh nghiệm tích lũy được viết thành Ebook để giúp đỡ mọi người và kiếm lợi nhuận. Sau đây là từng bước mình đã thực hiện:

Bước 1: Chia sẻ kiến thức đến mọi người

- Trong mùa dịch mình có nhiều thời gian trống hơn, nên ngoài việc dạy online, chăm con gái và phụ vợ bán hàng thì mình viết Blog chia sẻ kiến thức nhiều hơn.

Screen Shot 2021-11-11 at 18.26.30.png
Những bài chia sẻ của mình chủ yếu là về kỹ năng viết của IELTS - một kỹ năng rất khó và các bạn học viên của mình gặp rất nhiều khó khăn khi học.

- Tình cờ trong khi đang lướt Facebook thì mình bắt gặp một bài viết giới thiệu về series Sách IELTS Reading của thầy Đinh Thắng.
Screen Shot 2021-11-11 at 19.22.10.jpg
Bộ sách này được team của thầy Thắng trình bày theo cách rất sáng tạo và được chia sẻ miễn phí để mọi người cùng học, bộ sách đã giúp rất nhiều bạn đạt điểm cao.
Screen Shot 2021-11-11 at 19.23.45.jpg
Sách trình bày theo dạng là bài đọc một bên và có phần giải nghĩa từ vựng một bên (dùng từ đồng nghĩa để giải thích), cách này giúp tiết kiệm thời gian tra từ vựng và nhớ từ lâu hơn.

Quảng cáo

- Mình nảy ra ý tưởng áp dụng cách này cho những bài viết Writing của mình trên Blog và viết ra một Ebook dạng PDF chia sẻ cho mọi người.

Screen Shot 2021-11-11 at 19.29.30.jpg
Sau khi chia sẻ lên một Group cộng đồng thì nhận được phản hồi cực kỳ tích cực của mọi người với 432 likes và 239 shares.
Screen Shot 2021-11-11 at 19.33.53.jpg
Được Admin và các bạn trong group nhận xét rất là tích cực, như vậy là mình đã thành công trong việc giúp mọi người học Writing tốt hơn. Hôm đó vui quá chừng ^^

Bước 2: Tạo ra một cộng đồng của riêng mình

- Sau khi tìm được công thức và có được sự công nhận của cộng đồng, mình bắt đầu xây dựng cộng đồng của riêng mình. Mình tạo ra chương trình học qua mail tự động như đã chia sẻ ở đây:

[Chia sẻ] Công việc của mình đã hoàn toàn thay đổi sau đại dịch! | Tinh tế (tinhte.vn)

- Các bạn tham gia chương trình sẽ vào một Group để cùng hỗ trợ nhau trong quá trình học, sau 1 tháng thì mình đã thu hút được 278 thành viên.

Quảng cáo

Screen Shot 2021-11-11 at 20.20.46.jpg

Bước 3: Viết Ebook phiên bản có phí

Screen Shot 2021-11-11 at 21.17.18.jpg

- Dựa trên công thức của quyển sách chia sẻ miễn phí cho cộng đồng, mình viết một quyển mới và lần này có tính phí, mình đính kèm link mua sách vào trong mail tự động gửi cho các bạn tham gia, này không bắt buộc phải mua, ai thương thầy giáo nghèo thì ủng hộ thôi à ^^

Screen Shot 2021-11-11 at 21.21.09.jpg
Link bán sách được đính kèm trong mail tự động

Bước 4: Chụp ảnh sách và quảng bá

- Do mình có sẵn máy Sony A6000 nên tự chụp ảnh sách để quảng cáo trên trang cá nhân và trong group riêng luôn.

Bạn mẫu là học viên đã hoàn thành khóa học của mình

Thành quả

- Tóm tắt lại thì mình đã thực hiện qua các bước:

1. Tìm ý tưởng
  2. Chia sẻ kiến thức cho cộng đồng, viết Ebook phiên bản miễn phí (lấy phản hồi và tạo tên tuổi)
  3. Tạo ra cộng đồng riêng (nhờ hệ thống học qua mail tự động)
  4. Viết Ebook phiên bản có phí và đính kèm trong mail tự động
  5. Chụp ảnh quảng bá
  6. Chờ tài khoản ting ting:

Hy vọng qua bài viết này mọi người sẽ có cảm hứng viết Ebook, chia sẻ kiến thức đến cộng đồng và tạo ra nguồn thu nhập thụ động, mình cứ cho đi rồi sẽ nhận lại thôi. Cảm ơn mọi người đã theo dõi ạ ^^
73 bình luận
thật tuyệt vời, mình sẽ chia sẻ với học viên của mình bài viết này cũng như sách của thầy
tuyệt vời lun
Hainm123
ĐẠI BÀNG
6 tháng
HTom&Jerry
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Hainm1182 Liếc gái nhanh thật😀
@Hainm1182 đầu tư quảng cáo có bài bản cả bạn ơi. đầu tiên là cho mẫu lên kể chuyện, sau đó là dùng mẫu như 1 đối tượng khách hàng đã sử dụng sản phẩm và thành công.
Wukoi
CAO CẤP
6 tháng
@knonlylove Hỏi Cu Hiệp sẽ rõ chiêu QC ra sao?
@knonlylove Đỉnh cao của QC
Rất thích chia sẻ của bác. Hi vọng Tinh tế có thêm những bài viết thú vị và hữu ích như vầy.
Giỏi quá. Chúc công việc bạn luôn suôn sẻ, thành công!
HyH
CAO CẤP
6 tháng
người gì mà vừa giỏi vừa đẹp nữa
Bạn nên tham gia thị trường books trên amz nữa, bộn tiền với những người có khả năng áh.
@AZwarrior Dạ hiện tại mình đang thực hiện project để publish trên Amazon ạ, nếu may mắn thành công sẽ viết bài chia sẻ cùng mọi người ^^
@AZwarrior Biết tiếng anh có nhiều thứ để kiếm tiền bác nhỉ
@BOT LOC biết tiếng anh còn phải giỏi trình bày nữa.
bitme
TÍCH CỰC
6 tháng
@qsangp Mình cũng đang viết sách ngoại ngữ chuyên ngành tiếng Đức, Pháp và TBN muốn publish lên Amazon Kindle nhưng chưa nắm rõ hết dù đã tìm hiểu trên Youtube cách làm. Không biết trên Tinhte có bạn nào đã xuất bản sách Kindle chưa thì chia sẻ cho anh em biết.
@JerryKist Đó chỉ là cái phụ thêm. Quan trọng vẫn là vốn ngoại ngữ trước bạn ạh, bạn chỉ cần biết tiếng Anh, nhiều người thuê viết lắm còn trình bày để họ lo
Quá hay! Tks bạn đã chia sẻ! 😃
Hay quá ạ, đọc bài của bác tự nhiên thấy con đường để đi
cũng vui ha, vừa chia sẻ được kiến thức vừa kiếm được tiền 😃
ngon he he, hồi đó có mua mấy cuốn sách giấy của thầy Sang, mà chưa đọc luôn kkkk
trên fb thấy bán khóa học IELTS cũng nhiều lắm 😁
TAT_SHINTA
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Rất hay, quá năng động
2 người là 1 ah?
@cunatvechai Bạn Quân là học viên của mình ạ.
@cunatvechai Tiếp viên máy bay phải đi học Ngoại ngữ là đúng dòi
tuyệt vời đấy bạn à
Chúc Bạn có nhiều thành công, rất hay.
ồ hay quá rồi còn gì, trong mùa dịch này tạo ra nhiều khó khăn thật, nhưng trong cái khó ló cái khôn là đây 😁
tuyệt vời
Bạn viết sách ielts à?
Ngày trước thời còn sv mình cũng có viết, nhưng khoảng 1 nửa là collect rồi =)) share cho mấy bạn cùng lớp, do bọn nó lười ko chịu tự học =))

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019