Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chia sẻ một bài thơ hay về 1 vấn đề nhiều người tránh nói đến: Tự tử

Hassler
9/11/2019 13:47Phản hồi: 113
Chia sẻ một bài thơ hay về 1 vấn đề nhiều người tránh nói đến: Tự tử
Tầm hơn tháng trước khi mình đang lướt web thấy anh bạn nhà báo có chia sẻ 1 bài thơ của 1 nhà thơ trẻ mới 25 tuổi người Mỹ nói về vấn đề tự tử vào đúng dịp 1 cô ca sỹ trẻ tại Hàn Quốc vừa tự tử do miệng lưỡi thiên hạ xong. Mình đọc thấy hay và buồn và thấy thực sự nó có tác động rất lớn đến tâm lý con người theo 1 khía cạnh tốt. Hôm nay chia sẻ cho anh chị em cùng đọc và ngẫm xem.

Buổi sáng sau ngày tôi tự sát, tôi thức dậy.

Bữa sáng trên giường,
Trứng, muối và tiêu
Bánh mì bơ thịt
Nước bưởi chẳng nhiều

Cạo lớp tro tàn
Vương trong chảo rán
Quầy bếp phủi bơ
Gấp khăn, rửa bát

Buổi sáng sau ngày tôi tự sát, tôi đã yêu.

Không phải chàng trai dưới phố
Chẳng phải học trường cấp hai
Không phải anh chàng chạy bộ
Hay người xếp bơ mỗi ngày

Tôi yêu người mẹ vĩ đại
Yêu cách bà ngồi phòng tôi
Tay nắm chặt vài viên đá
Đến khi đá đổ mồ hôi

Quảng cáo

Tôi yêu người cha cần mẫn
Lúc ông ngồi ở ven sông
Thả trôi từng tờ giấy nhớ
Trong chai xuôi mãi theo dòng

Tôi yêu cậu em bé nhỏ
Cậu bé tin vào kỳ lân
Giờ đang ngồi ở lớp học
Vẫn tin chị còn trên trần

Buổi sáng sau ngày tôi tự sát, tôi dạo bộ cùng cô chó nhỏ

Quảng cáo

Đuôi em giật giật
Chim nhỏ bay qua
Thấy mèo trước mắt
Em chẳng bỏ qua

Bắt được cây gậy
Em chạy về nhanh
Còn ai ở đó?
Mắt em buồn tênh

Có người nào đấy
Vuốt ve em rồi
Như tôi ngày trước
Giờ còn em thôi

Buổi sáng sau ngày tôi tự sát, tôi trở lại sân nhà hàng xóm

Nhớ ngày tôi hai tuổi,
Từng in dấu chân lên
Muốn nhìn xem một chút,
Dấu vẫn còn, hay quên?

Tôi bứt vài cọng cỏ
Hái vài bông hoa hiên
Nhìn người phụ nữ ấy
Đọc báo ở bên thềm

Qua khung cửa sổ nhỏ,
Chồng bà lấy thuốc sang,
Còn bà vẫn đang đọc
Tin tôi chết, muộn màng...

Buổi sáng sau ngày tôi tự sát, tôi ngắm mặt trời lên

Từng mảng màu cam rực rỡ
Nở bừng như những bàn tay
Cậu bé vội vàng chỉ mẹ
Một đám mây đỏ đang bay

Buổi sáng sau ngày tôi tự sát, tôi quay về với thi thể trong nhà xác

Tôi nói chuyện với cô gái đó
Về trái bơ, tảng đá bên đường
Về dòng sông, và về cha mẹ
Về hoàng hôn, chó và đại dương

Buổi sáng sau ngày tôi tự sát,
Tôi đã cố trở lại thật lâu
Nhưng hóa ra, mãi là không thể
Cứu vãn được điều tôi bắt đầu…

-Meggie Royer-​

Chắc cũng có các anh chị em đọc bài này, mình chỉ muốn chia sẻ lại để mọi người cùng thấy được sống đã là 1 điều may mắn rồi, và sống thì khó chứ việc chọn kết thúc đời mình thì không phải khó. Cái chính là mình có vượt lên khó khăn để sống hay không thôi. Theo ước tính của WHO thì số người chết do tự tử hàng năm là gần 800,000 người, tương đương cứ 40 giây lại có 1 người tự tử. Tỷ lệ tự tử ở người trẻ là rất cao, đặc biệt ở những nước đang phát triển và có mức thu nhập thấp và trung bình.

Chúc anh chị em sống vui sống khỏe, có vấn đề gì thì gặp bác sỹ tâm lý hay những người mình có thể trải lòng để cùng chia sẻ để cùng vượt qua khó khăn. Tặng anh em cái ảnh mình chụp bình minh ở trên cover, sau đêm đen lúc nào trời cũng sáng 😃.

Tham khảo WHO
113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lethinh282
TÍCH CỰC
4 năm
Bước qua những ngày mưa ta thấy nó cũng y như những ngày nắng.
Không hiểu gì hết nhưng cũng hay.
Greycloud
TÍCH CỰC
4 năm
@Eva Adam Bài thơ này ý nói sau ngày người này tự tử, linh hồn (tạm cho là thế) người ấy quay lại nhìn gia đình, nhìn hàng xóm, nhìn cuộc sống...và muốn trở lại nhưng không thể được nữa rồi.
@Eva Adam Tâm sự của một người mới tự tử.
Ngu thì chết. cha me sỉnh ra tốn bao tiền nuôi dưỡng. chỉ vì chia tay người yêu mà từ bỏ hoặc thiếu nợ đầu hàng. bao phận đời bi bệnh ung thư, phá sản vẫn cố gắng sống từng ngày, mình không bất hạnh bằng mà lúc nào cũng suy nghĩ tiêu cực
dovuhai
TÍCH CỰC
4 năm
@anhlucky2 Sống thực ra là đang chết dần.
Chúng ta ngày càng tiến đến cái chết thui mà.
Why so serious.
@anhlucky2 Loại này nặng lắm nói họ không chịu hiểu đâu. Loại không có trách nhiệm với bản thân, sức khoẻ, sinh mệnh của mình thì cũng không nên sống chật đất
@anhlucky2 Gạch đá đủ chưa chú em?
Cũng vì những cmt, chỉ trích, những lời nói vô tình gây tổn thương một cách cố ý như này mới đẩy con người ta đến cái chết đó.
P/s: ngày xưa tôi cũng nghĩ làm quái gì phải chết, nhưng đã trải qua những giai đoạn khó khăn trong đời mới thấy ai mạnh mẽ cỡ nào rồi cũng tới lúc tiêu cực đến cùng cực!
@anhlucky2 chắc họ cũng phải suy nghĩ nhiều lắm mới phải đi tự tử. Dù sao người cũng đi rồi chỉ thương những người thân ở lại thôi
Sunrai
ĐẠI BÀNG
4 năm
Theo mình câu cuối nên là "Cứu vãn điều tôi đã bắt đầu"
tuyen000
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Sunrai Nó còn liên quan đến câu trên nữa. Phải thêm chữ “ được” vào nó mới khẳng định chắc chắn là không thể cứu vãn nổi,
ntherol
TÍCH CỰC
4 năm
Sống thì khó chứ chọn việc kết thúc đời mình không phải khó. Trốn tránh là hèn nhác. Nếu ai đó muốn hèn nhác cứ tìm đến nó, nếu bạn chọn chiến đấu. Hãy ngẩng cao đầu và bước về phía trước.
@ntherol Hầu hết các vụ tự tử đều do bị stress lâu dài trong cuộc sống + các xúc tác xung quanh nên sẽ có nhiều ý nghĩ tiêu cực .
ntherol
TÍCH CỰC
4 năm
@Thiếu nữ thôn quê Cho nên trên đời, phàm việc gì cũng phải đắng đo kỹ rồi mới quyết. Để không phải hối hận về sau.
XBlue
CAO CẤP
4 năm
@ntherol Die rồi biết gì mà hối hận nữa
"sống thì khó chứ việc chọn kết thúc đời mình thì không phải khó. Cái chính là mình có vượt lên khó khăn để sống hay không thôi"

TRIỆU LIKE 😁
@vn_ninja Sống thì khó, chết thì dễ. Vậy mà có thằng nào đó khuyên là việc gì dễ nên làm trước đó bác 😆
Ảnh
Meomuopxu
TÍCH CỰC
4 năm
Nói thì hay , vào vị trí những người đó chưa chắc bạn chịu nổi

Trong cuộc sống hàng ngày có quá nhiều kẻ âc độc từ miệng lưỡi cho đến hành động từ nhỏ đến lớn : chen hàng , vượt đèn đỏ, hành hạ chó mèo, không nhường nhịn người khác, ko biết xấu hổ, lừa gạt vvv

Do nền tảng giáo dục kém và do bản chất ác của con người, cái nhỏ dần tích tụ thành cái ác lớn
thanhvn8020
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hạnh phúc không nơi đâu xa xôi, mà luôn bên cạnh ta mỗi ngày, từ những điều tự nhiên nhỏ nhặt.
Đơn giản nhất là nếu bạn có dịp vào thăm ai đó trong bệnh viện, hãy nhìn những người đang phải chống chọi với bệnh tật. Bạn sẽ thấy được khoẻ mạnh thôi cũng là niềm hạnh phúc và may mắn rồi.
Vậy nên, hãy cố trân trọng những gì tốt đẹp xung quanh nhé mọi người.
minhmeosg
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lâu lâu cũng có một topic tinh tế
đang muốn tự tử đây
vnv88
TÍCH CỰC
4 năm
@cyberat rõ ràng là khó
giờ tự tử đa phần do bệnh trầm cảm chứ đ phải tự nhiên khó khăn tý đi nhảy cầu hay cắt tay cắt chân đâu, mà trầm cảm đặc biệt là thể nặng nó là bệnh tâm lý phải uống thuốc kết hợp với trị liệu tâm lý dài lâu chứ ko phải nhờ dăm ba câu đạo lý dạy đời của các thánh nhân mạng bây giờ, lúc bình thường ai cũng là thánh nhân quân tử hết 😁 thêm vs mấy thể loại chất xám thì có hạn nhưng đạo lý có thừa, đ biết gì đi ch* hùa chửi rủa ép con người ta đến bước đường cùng đến khi nạn nhân ko chịu nổi điều tiếng đi đến bước đường cùng quẫn thì lại giở mồm rao giảng: việc gì phải chết. Kinh tởm 😃 Thêm nữa, bọn học sinh giờ toàn hổ báo cáo chồn, toàn nhè mấy em hiền lành ít nói bắt nạt rồi tẩy chay, lấy đông hiếp yếu đè người, nhiều bố mẹ đã chẳng ở bên con động viên làm chỗ dựa thì chớ còn chửi rủa nó sao mày ngu thế để nó đè đầu cưỡi cổ 😃 Con cái còn đang thế này mà nhiều thằng còn thích đi dạy đời lắm cơ. Mấy thể loại trên nó mà gặp chuyện chắc chúng nó đâm đầu chết đầu tiên, vì chung quy tự tử cũng là sự yếu hèn ko thể đối diện đc vs thực tại mà những thằng thánh phán này thì ko bao giờ đủ dũng cảm nhận trách nhiệm về hành động của mình
duyvua
TÍCH CỰC
2 năm
@The Purge Giáo viên mà còn thế này thì hỏi sao bọn trẻ nó tự tử
Nhưng ng bệnh nặng, ko muôn tiếp tục tốn tiền duy trì và làm khổ ng thân. Họ ko có quyền đc ra đi nhẹ nhàng nên phải lết ra cầu.
Tự tử là hành động hèn nhát nhất trong các loại hèn nhát , ko vượt qua nổi áp lực cuộc sống , thiếu bản lĩnh .Còn về vấn đề xã hội còn được gọi là bất hiếu .
@uthalinh Mày lý thuết hão lắm, mấy đứa như vầy thường chưa gặp chuyện đời lớn, chưa có trải nghiệm mẹ gì, cũng không thể hiểu được đời là thế méo gì
@uthalinh Nhìn rộng hơn đi bạn, k phải ai đi tự tử cũng là thể loại hèn nhát bất tài vô dụng đâu. Mỗi người mỗi gia đình đều có hoàn cảnh khó khăn khác nhau, lứa tuổi nào cũng có cái lo nghĩ của lứa tuổi đó, k phải cứ trẻ trâu chưa có gia đình là đell biết lo nghĩ gì.
@The Purge Cám ơn bác, lướt mãi mới thấy một nhận định cảm thông. Phải dn để cmt.
Xã hội giờ người ta chỉ nhìn vào những gì được cho thấy rồi vội vàng quy chụp. Ít ai chậm chút để mà có chút cảm thông hay đồng cảm, xa xỉ lắm. VN còn chưa quan tâm nhiều đến vấn đề tâm lý, người bệnh còn chưa nhiều kênh phúc lợi để tiếp cận, để được giải bày.
xin hãy chậm lại mấy phút, đừng chửi. Mg không giống nhau, công việc áp lực cũng khác nhau, sức chịu đựng và ý chí cũng khác. Không nói trước được điều gì cả. San sẽ chút, cười với nhau chút cho cuộc sống nó dễ thở.
traitay95
TÍCH CỰC
2 năm
@uthalinh S. Ủa hay lắm con trai
anhhuynhtori
ĐẠI BÀNG
4 năm
10-14 tuổi mà cũng có người tự tử sao @_@ thật khủng khiếp
Npnex2212
TÍCH CỰC
4 năm
@anhhuynhtori Sao ko bác, những lúc bị ba mẹ mắng, cô giáo phạt mời phụ huynh hoặc điểm thấp, thất tình. Khi bạn đủ từng trải và hiểu biết bạn sẽ thấy bình thường, nhưng những mầm non mới lớn thì sao
@anhhuynhtori thiếu gì, áp lực học hành, áp lực của những ô bố bà mẹ thích lấy con làm trang sức, nếu chỉ vì nói học cho tương lai thì bọn nó đ bao h đến mức thế đâu nhưng khổ là bố mẹ thấy con cái nhà nào nào nhìn có vẻ uyên bác, thần đồng là bắt con mình phải cosplay cho bằng được, con gà tức nhau tiếng gáy mà ;) bọn học sinh giờ toàn hổ báo cáo chồn, toàn nhè mấy em hiền lành ít nói bắt nạt rồi tẩy chay, lấy đông hiếp yếu đè người, ô thử tưởng tượng ở 1 tập thể ô nói vs mọi người xung quanh nhưng chả thằng nào đáp lại, chúng nó còn lấy ô làm trò cười, làm nhục ô giữa chốn thiên hạ bất kỳ lúc nào xem ô sẽ phản ứng ntn, nữa là lứa tuổi tâm lý chưa phát triển ổn định, chưa va chạm xã hội mà gia đình chỉ quan tâm đến thành tích điểm số là hiểu ;)
anhhuynhtori
ĐẠI BÀNG
4 năm
@anhhuynhtori Bởi vậy mình mới thấy nó khủng khiếp đó mấy bác 😔
@anhhuynhtori Cùng 1 việc như bị điểm kém, bị mắng. Nó là việc cỏn con với mình, nhưng là cả 1 vấn đề lớn với mấy bé đó 😔
anhhuynhtori
ĐẠI BÀNG
2 năm
@megatroll mình cũng may mắn như bác :(
Quá hay, cuộc sống là quý giá, hãy trân trọng nó. Dù mọi thứ có tồi tệ đến đâu, còn sống là còn cơ hội để thay đổi. Nếu bạn kết thúc nó, bạn đã chấm dứt cơ hội của mình:$
Ben bán cá
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xem flim Mỹ mình thấy có vấn đề gì trong cuộc sống họ cũng đi gặp bác sĩ tâm lý. Hoặc các hội nhóm ngồi vòng tròn tâm sự chia sẽ. Thấy rất hay. Tư tưởng bên mình Á đông ko mở lòng dc như họ thấy thật tiếc
@Ben bán cá ở mình mà có vấn đề gì cái là sẵn sằng bị gọi là: mày điên à, mày dở người à, mày bị thần kình à.
Trong khi đó đúng thực sự là khi có vấn đề gì về tâm lý mà có người am hiểu trò chuyện tâm sự thì sẽ không bị những ảnh hưởng tiêu cực đâu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019