Chia sẻ Một ngày làm việc với Todoist và Google Calendar !

Trưởng Anh
22/3/2020 5:8Phản hồi: 50
Chia sẻ Một ngày làm việc với Todoist và Google Calendar !
Trong bài ngày hôm nay mình sẽ chia sẻ với anh em về Google CalendarTodoist đây là một bộ đôi ứng dụng giúp mình hoàn thành công việc mỗi ngày mà không bị lãng phí thời gian, hoặc bị mất tập trung khi làm việc. Bài viết sẽ chia thành 3 phần:
  • Lý do chọn Todoist và Google Calendar
  • Một ngày làm việc với Todoist và Google Calendar sẽ như thế nào
  • Cách cài đặt đồng bộ giữa 2 ứng dụng này

Bài viết trước của mình về Google Calendar: Cách mình sử dụng và tối ưu Google Calendar

Lý do chọn Todoist và Google Calendar

Miễn phí là lý do rất quan trọng. Google Calendar là một ứng dụng khá phổ biến và mọi người gần như ai cũng biết đến nó. Còn Todoist thì ít phổ biến hơn, mình cũng chỉ biết đến khoảng 2 3 năm trở lại đây thôi, những chức năng cơ bản thì đều được miễn phí. Tất cả các chức năng của bản miễn phí đều hoạt động tốt với Google Calendar nên các bạn sẽ ko cần quan tâm đến vấn đề nâng cấp hay gì cả.
Hỗ trợ đa nền tảng. Google Calendar và Todoist hỗ trợ rất nhiều nền tảng từ Android đến iOS, Windows, Mac OS. Todoist còn hỗ trợ cả Extentions cho những trình duyệt Web luôn.
Có App riêng. Điều này là điểm mình thích nhất ở Todoist vì nó hỗ trợ App riêng cho máy tính cũng như trên điện thoại. Nhiều lúc làm việc mình không muốn mở trình duyệt lên vì nó khiến mình hơi mất tập trung vào những thứ khác nữa. Google Tasks cũng khá hay để kết hợp với Google Calendar nhưng nó lại không có Apps cho máy tính.
Khả năng đồng bộ giữa 2 App là rất tốt. Tốc độ Sync giữa 2 ứng dụng là rất nhanh, so với Google Tasks sẽ chậm hơn một chút nhưng vẫn ok để hoàn thành công việc.

Một ngày làm việc với Todoist và Google Calendar sẽ như thế nào?

Tạo nhắc nhở trên Google Calendar
Mình sử dụng Google calendar tạo một nhắc nhở " Lên kế hoạch cho ngày hôm sau " vào lúc 22:00. Tầm 10 giờ tối thì sẽ nhận được thông báo trên điện thoại là phải lên kế hoạch cho ngày hôm sau.

Screen Shot 2020-03-22 at 12.01.49.png

Viết lên Todoist 5 việc quan trọng nhất cần hoàn thành cho ngày mai
Screen Shot 2020-03-22 at 12.02.28.png
Phân bổ thời gian làm những công việc quan trọng đó
Sáng dậy thì nhìn vào Google Calendar đã có 5 đầu việc quan trọng mà bạn đã lên trong todoist bây giờ thì là việc phân bổ thời gian sao cho hợp lý bắt đầu tạo ra những sự kiện tương ứng với những khoảng thời gian mà bạn định dành cho một công việc chính gì đó.

Chia nhỏ những đầu việc và xác định khoảng thời gian trên Todoist

Screen Shot 2020-03-22 at 12.03.04.png

Sau đó vào todoist để tiến hành chia nhỏ những đầu việc và thêm cho nó những mốc thời gian bắt đầu. Lúc đó thì todoist cũng sẽ tự động đồng bộ những đầu mục nhỏ đó vào Google Calendar. Cứ mỗi lần hoàn thành những task nhỏ thì bạn nhớ tích vào hoàn thành.

Quảng cáo

Đó sẽ là một ngày của mình với 2 ứng dụng này. Nhìn lại một ngày mình có thể thống kê được hôm nay mình đã làm những gì chưa làm được việc gì,...

Cách cài đặt đồng bộ giữa 2 ứng dụng này

Việc cài đặt và kết nối 2 ứng dụng này cũng khá dễ dàng.
B1: Đăng nhập vào Todoist trên website

Screen Shot 2020-03-22 at 11.56.21.png
B2: Vào Settings chọn Integrations
Screen Shot 2020-03-22 at 11.56.38.png
B3: Connect calendar
Screen Shot 2020-03-22 at 11.56.49.png
B4: Cài đặt một số thứ cần thiết

Quảng cáo

Screen Shot 2020-03-22 at 11.57.04.png
Những nội dung cài đặt này mình có chia sẻ trong video các bạn có thể xem để rõ hơn nhé.
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

123a
ĐẠI BÀNG
4 năm
Todoist mua có 89k/năm nên mình mua hẳn, 1 app không thể thiếu trên pc, đt
@123a Mua đâu đó b
phonglana5
ĐẠI BÀNG
4 năm
@123a mua đâu thế bạn?
nào giờ mình dùng ứng dụng mail trên win 10 có tab calendar luôn cũng khá hay, có nhắc lặp lại hàng ngày hàng tuần hàng tháng nữa, cái này có vẻ tiện hơn vì có nhiều mục cần làm trong một ngày thấy trực quan sinh động hơn
khoaqn0000
TÍCH CỰC
4 năm
@guadaudinhdeono Nếu bạn dùng Calendar trên Windows 10 thì nên dùng kết hợp với Microsoft To-do. Hai cái này kết hợp với nhau cực ngon luôn. Bạn có thể tải To-do cho Windows, macOS, iOS, Android. Còn về phần Calendar bạn có thể tải Outlook trên App Store và Play Store. Hai ứng dụng này có mặt ở hầu hết mọi nền tảng phổ biến luôn. Còn nếu bạn dùng Android có thể cài Microsoft Launcher nữa. Tiện lắm. À mà cả Calendar với To-do đều tích hợp với Cortana. Bạn có thể bảo Cortana tạo lịch, lời nhắc nhanh bằng giọng nói trên Windows 10.
@khoaqn0000 làm sao để đồng bộ microsoft to-do với calendar vậy bác, bác chỉ em với
TangLy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Theo cá nhân mình thì Todoist đúng là app xịn nhất trong tất cả các app lập kế hoạch và nhắc việc: giao diện, tính năng, đồng bộ thiết bị, tất cả đều rất ổn. Cách đây 3 năm mình có mua xài trong 1 năm, hình như $29, thanh toán 1 lần hơn 600K (khá mắc). Sau này khi Google nâng cấp Calendar thì mình chuyển qua xài Calendar. Calendar dĩ nhiên thiếu nhiều tính năng liên quan đến nhắc việc như Todoist, nhưng bù lại thì nó tích hợp sâu với Gmail, Contact, cho phép mình làm được nhiều điều hơn, như gửi lịch họp, lịch hẹn cho bạn bè, đối tác, và dĩ nhiên xài Calendar thì free. Hiện giờ thì khá happy với Calendar, 😃.
cakeohieu
TÍCH CỰC
4 năm
@shadowfiend912 Bạn google cách thêm lịch âm vào google calendar là ra.
File đuôi ics.
TangLy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@shadowfiend912 Bác xem screenshot bên dưới cách add thêm 1 Lịch mới.
Screen Shot 2020-03-23 at 17.17-1.jpg
mrcantona
TÍCH CỰC
4 năm
@TangLy mình khoái app Tick Tick hơn
@TangLy Mình cũng dùng GCalendar là chính, đủ dùng cho các nhu cầu cơ bản. Note check việc thì dùng GKeep
Mình dùng Microsoft To-do đồng bộ với Reminders trên iPhone và đồng bộ với lịch Outlook quá ngon, tiện hơn.
mrqd
TÍCH CỰC
4 năm
Mình dùng Simple Calendar, 1 widget nhỏ có khả năng đồng bộ với mọi app lịch (cả dương lẫn âm và Islamic), nó luôn hiện lên màn hình, siêu tiện. Các app lịch chỉ là nơi tạo sự kiện, ghi việc mà thôi.
Mình dùng Things 😆 đỡ phải thuê bao này nọ mắc công
huynhpv
CAO CẤP
4 năm
Được lên mod chưa bạn 😃
@huynhpv được rùi nè 😃)
huynhpv
CAO CẤP
4 năm
@Trưởng Anh (Atikaka) ngon =))
luxury92
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cảm ơn chủ thớt, đã sub và để chuông kênh. Mong thớt ra nhiều clip hay hơn nữa.
Đồng bộ vào google Calendar là vô cùng đáng giá luôn
Mình dùng google calendar, link với Apple account là đủ cho 1 cuộc tình
dovuhai
TÍCH CỰC
4 năm
@hunghxist bạn link ntn thế bạn.
@dovuhai Thêm TK gmail bt thôi bác, dùng lịch với danh bạ đều chọn tài khoản gmail, cần chỉnh gì thì cứ vào trực tiếp gmail trên web (contact, calendar).
dovuhai
TÍCH CỰC
4 năm
@hunghxist À. Vậy vẫn phải mở web ha.
Mỗi lần muốn lưu contact mới là lọ mọ mở safari bấm link bookmarked rùi bấm cộng rùi kéo kéo, mãi lúc sau mới lưu số đc.
Ước j gu gồ làm app contacts mình đỡ.
Mình đang xài app todo của Microsoft. Thấy free, xịn xò và ổn 😆
trdat
ĐẠI BÀNG
4 năm
hiện tại dùng Google Calendar với cái Todo của Google luôn thấy cũng ổn. Dù cái Todo của Google hơi thiếu tính năng so với Todoist nhưng được cái tiện với thanh sidebar bên cạnh.
Trước đây có Wunderlist rất ngon lành nhưng nó sắp giải tán để nhường chỗ cho Ms Todo rồi, hiện giờ ms todo khá hoàn thiện chỉ thiếu mỗi addon cho chrome nữa là vô đối.
@j_cage Của MS nhưng mình ghét cái k có app cho PC
@Dẻ Xương Sườn Ms to do có app cho pc đó🖥️
tamtrangthu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cám ơn bạn đã chia sẻ, đã ủng hộ bạn trên youtube
Mình toàn dùng calendar trên outlook
btdungkts97
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thằng bác.
nguyendthong
ĐẠI BÀNG
4 năm
Loạt bài này ngon quá, cảm ơn bạn đã chia sẻ
renzokuken
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xài hệ sinh thái Apple made: iPhone, iPad, Macbook thì rất nên cân nhắc nhả tiền cho Fantastical.
@renzokuken Fantastical nó thành subscription mất rồi, mình cũng từ bỏ luôn. 40$/năm cho một app lịch. Bù lại giờ xài Dato + Apple Mail cũng ổn.
renzokuken
ĐẠI BÀNG
4 năm
@huyanh995 Ừ, thằng Fantastical chuyển qua mô hình này đúng mắc dịch. Nhưng mà về kinh tế mà nói thì nó cũng phải nghĩ an toàn cho nó, cũng khó chửi. Thôi thì còn cái license cũ nó cũng duy trì mấy tính năng cũng đủ dùng rồi.
Thông tin hữu dụng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019