Chia sẻ: Một số băn khoăn của người mới mua xe lần đầu

Duy Luân
19/12/2020 21:37Phản hồi: 192
Chia sẻ: Một số băn khoăn của người mới mua xe lần đầu
Không phải là về chi tiết kĩ thuật của chiếc xe, mà mình muốn chia sẻ với anh em về những câu hỏi đã lởn vởn trong đầu mình trong quá trình mình đi mua chiếc xe đầu tiên. Đây là quan điểm của mình, mời anh em xem qua nhé.

Vì sao chọn xe sedan mà không phải là xe gầm cao?

Thật ra ban đầu mình đọc comment của mọi người trên Tinh tế, mình cũng nghĩ rằng đường xá Việt Nam thì chắc phải đi các xe gầm cao (SUV hay CUV) cho an tâm. Xe gầm cao, lên xuống dễ dàng, có thể lội các đoạn nước một cách yên tâm, có thể trèo đèo lội suối mà không quá lo lắng… Ban đầu mình nhắm con CX-Mazda 5, Xpander, Outlander và cả Mazda CX-8. Trong đám này thì thích thiết kế của CX-8 nhất nhưng nó to quá, Xpander và Outlander thì không hợp gu nên không coi nhiều, CX-5 có vẻ ok nhất.

Rồi mình cũng được một người anh nói là mua CUV, SUV cho rộng rãi, nhất là mua xe 7 chỗ luôn để sau này có gia đình, sinh con cái rồi thì đi xe rộng cho thoải mái. Nghe cũng rất hợp lý.

Nhưng sau khi suy nghĩ đi suy nghĩ lại, mình nhận thấy rằng:
  • Mình chủ yếu đi lòng vòng trong thành phố (TP.HCM), đi xa thì cùng lắm chạy ra tới Cam Ranh, Nha Trang gì đó thôi, nếu đi xa hơn mình lười lái lắm, bay tới đó rồi mướn xe ô-tô đi chơi cho sướng
  • Đa số các đường mình đi, nếu không muốn nói là mọi con đường mình thường đi, đều là đường khá tốt và không bị ngập, nếu có ngập thì cũng không nghiêm trọng. Nếu mưa to và có khả năng ngập, mình sẽ đi Grab hoặc ở tại chỗ, không di chuyển
  • Mình không thường chở nhiều người, 4 người là tối đa, thỉnh thoảng là 5 người. 80% thời gian sẽ là 2 người (sau này có con thì chắc 3 người là hết mức)
  • Mình thử chiếc Mazda 6 thì không gặp vấn đề gì về chật chội hay lên xuống khó khăn
  • Bạn gái mình ngồi xe 7 chỗ thì hay bị say xe, ngồi 4 chỗ thì không bị gì (không biết có phải do xe cao, trọng tâm cao hơn gì đó hay không)
  • Và quan trọng nhất: mình thích thiết kế của sedan hơn

Nên sau đó mình quyết định sẽ đi coi sedan thôi (cho bạn nào chưa biết thì nó là loạt "xe 4 chỗ" mà chúng ta hay hình dung tới), không coi xe SUV, CUV nữa. Thế nên mình chuyển sang coi Mazda 5, Mazda 6, VinFast LuxA 2.0, Honda Civic RS, Toyota Camry cũng như các xe sedan của Hyundai, KIA (nhưng mình không thích thiết kế xe của hai hãng này lắm nên coi qua sơ sơ thôi rồi cũng chạy qua showroom khác chứ không ở lâu).

Nói như vậy không có nghĩa là bạn không nên mua SUV, CUV, ý của mình đó là bạn cần biết nhu cầu của mình là gì, bạn hay đi những đoạn đường ra sao, xấu xí gồ ghề như thế nào hay đường phẳng đẹp, bạn có nhu cầu chở nhiều đồ đạc hay không… Nhu cầu của mỗi người khác nhau, không nên chỉ tin vào một thằng Luân, hay một video, hay một topic nào đó trên mạng. Bạn nên ghi chú mấy cái này xong ngồi chọn loại xe cho hợp.

Vì sao lại là xe 1 tỷ mà không phải xe rẻ như người ta vẫn hay nói

Người nhà mình nói mới chạy xe thì mua mấy con xe rẻ rẻ tầm 500 triệu trở xuống đi cho quen, cho đỡ tiếc tiền nếu cần phải sửa chữa hay bảo trì. Nhiều người bạn mình cũng bảo thế. Thậm chí có người quen còn nói là thuê xe chạy trước đi, đừng mua xe liền.

Nhưng mình thì ngay từ đầu đã xác định rằng mua xe thì mình đi chứ ai, nên cứ phải sướng, đầy đủ tính năng, ngồi vào thấy có cảm hứng lái cái đã. Một chiếc xe 500 triệu sẽ không thể có đầy đủ những tính năng hiện đại, không có nhiều chức năng an toàn (rõ ràng, một chiếc 500 triệu và một chiếc 1 tỷ thì khác nhau nhiều chứ), thiết kế cũng xấu hơn. Mình xem xe như là một món đồ chơi công nghệ, mà nếu không hứng thú khi sử dụng thì đâu còn gì vui nữa. Lúc đó đi Grab chắc còn khỏe hơn.

Quảng cáo

Ngoài ra, mình cũng xác định rằng xe là thứ có thể nâng cấp được sau này, cũng như điện thoại hay laptop thôi chứ không căng thẳng và cố định như nhà cửa, bất động sản… nên cứ lựa cái mình thích. Cảm thấy không hợp thì bán rồi đổi xe khác, hoặc chạy chán sau này đổi xe khác. Mình không quá nghiêm trọng về vật chất của chiếc xe. Để dành thời gian nghĩ cách kiếm nhiều tiền hơn mới là cái mình nên làm 😁

Mình cũng có ghé showroom BMW nữa, gặp một bạn sale biết mình qua Tinh tế :D Nhưng coi cho biết các dòng xe, loại xe thôi chứ không đủ tiền mua BMW, cảm ơn bạn sale đã nhiệt tình hướng dẫn, giải thích cho mình dù biết rằng mình không đủ tiền mua. Mình đang để dành tiền, hi vọng anh em vào Tinh tế nhiều nhiều thì mình sẽ đủ tiền mua BMW hay Porsche trong vài năm nữa 😆

Có nên mua xe cũ hay không?

Quan điểm của mình đó là bạn chỉ nên mua xe ô tô cũ nếu bạn rành về xe, vì sau khi mua về bạn sẽ phải bảo trì, bảo dưỡng, thay thế một số thứ cũ, nhất là những chiếc xe đã chạy lâu và bắt đầu hao món linh kiện cơ khí. Bạn phải có hiểu biết về xe thì mới làm được những thứ đó, và tất nhiên số tiền bạn phải bỏ ra có khi lên tới chục triệu hay trăm triệu.

Còn như mình, mình chả biết gì về xe cả, mình hoàn toàn mới trong lĩnh vực xe cộ thì thôi mua xe mới cho lành. Ít nhất nếu có sự cố thì còn lái vào hãng mà ăn vạ, chứ không thì cực khổ, tốn thời gian lắm. Đừng quên rằng chiếc xe mua về thì nó phải đáp ứng được nhu cầu di chuyển, đi chơi, chở bồ đi hẹn hò… của bạn, chứ suốt ngày nằm trong garage thì thôi, đi Grab cho lành :D

Quảng cáo

Có nên mua xe trả góp?

Có chứ, mua trả góp để bạn có xe đi liền, chứ đợi tích cóp mỗi tháng đủ 700 triệu hay 1 tỷ hay 2 tỷ thì rất lâu. Di chuyển trong xe ô tô sướng, an toàn, tiện nghi mà. Trừ khi bạn có sẵn tiền cực kì dư dả (ví dụ, bạn đang có 10 tỷ tiền mặt trong tay nhưng bạn chỉ cần mua chiếc xe 700 triệu thôi), còn không thì vay mua xe trả góp là chuyện rất bình thường.

Và mình cũng không nghĩ việc chi một cục tiền lớn một lần là ý hay, vì bạn sẽ luôn cần các khoản tiền dự phòng trong tài khoản của mình để đề phòng rủi ro, bất trắc, bệnh tật này nọ nữa. Thay vì phải thảy một cục tiền cái ầm cho hãng xe, bạn có thể chia ra mỗi tháng trả một tí. Bạn cũng có thể vừa trả góp vừa dành dụm tiếp, rồi khi có đủ tiền thì trả hẳn luôn một lần để dứt sớm, nhưng nhớ kiểm tra các điều kiện về số tiền phạt, số năm trả trước không bị phạt… nhé.

Kinh nghiệm của mình là lãi suất trả góp của những ngân hàng nước ngoài như Shinhanbank, Standard Chartered sẽ rẻ hơn khá nhiều so với những ngân hàng trong nước. Bù lại, điều kiện cho vay của họ khó hơn, ví dụ như họ yêu cầu phải có sao kê các khoản lương chuyển qua tài khoản ngân hàng. Điều này có nghĩa là những anh em làm nghề tự do, buôn bán kinh doanh hoặc làm remote cho công ty nước ngoài sẽ khó có cơ hội vay, phải chuyển sang vay tại các ngân hàng trong nước với lãi suất cao hơn.

Và cũng tùy ngân hàng, tùy giai đoạn mà sẽ có các khuyến mãi hoặc ưu đãi khi vay mua xe. Ví dụ bạn sẽ được lãi suất cố định trong 1-2 năm đầu chẳng hạn. Mấy cái này cũng hay phết đấy, anh em nhớ hỏi bạn tư vấn cho vay để có đầy đủ thông tin nhé.

Vì sao lại là Mazda mà không phải là VinFast, Kia, Hyundai...

Mình coi qua nhiều hãng, ghé nhiều showroom trong nhiều tuần, ngồi thử và nghịch thử tính năng của hết chiếc xe này đến chiếc xe khác. Và tất nhiên, cũng như các anh em khác, mình cũng coi qua hàng tá video không chỉ của Xe Tinh tế mà cả nhiều kênh YouTube khác, đọc qua nhiều website khác nhau, thậm chí coi cả video nước ngoài nữa.

Cuối cùng chọn tới chọn lui thì mình chấm được 2 em nằm trong khoản tiền mình muốn chi, đó là Mazda 6 2020 và VinFast LuxA 2.0. Thiết kế của hai chiếc xe này đều đẹp, nhìn rất thích, hơi có một chút sang trọng, hơi có một chút thể thao, trẻ trung trong đó. Nhưng mình không thích thiết kế nội thất của VinFast LuxA 2.0, nhất là cụm màn hình, nên thôi bỏ qua. Ngoài ra chiếc LuxA 2.0 cũng không có vài chức năng mà Mazda 6 có như màn hình HUD chẳng hạn.

Để hóng coi đời mới của VinFast LuxA có thay đổi nâng cấp gì không :D
192 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thì thích CX-5, hay đi vào rừng nhậu mà 😂😂😂
@vothanhthu
Khôn như mày :D
@iáT Tài Mazda CX-5 chạy đầy ngoài đường má ơi
@Lực Trịnh Ý bạn đó nói dòng sedan ,còn cái bạn nói cx 5 là #
iáT Tài
TÍCH CỰC
3 năm
@Lực Trịnh Ý mình đang nói sedan. Bạn tìm giúp mình sedan mazda5!
Chuẩn. Mới chạy mà đi vòng vòng tp mua sedan cho khỏe. Đường đông cũng dễ lái 😁
@tanphu992 Chỉnh ghế cao lên cho dễ thấy nắp capo
tanphu992
TÍCH CỰC
3 năm
@NghiepTranVINA chỉnh lên cao thì có mà đụng trần xe, dù thế nào cái câu sedan đường đông dễ lái là sai, chỉ đúng với những con xe hạng A, soluto hoặc i10 2 đầu
@tanphu992 Chuẩn dzồi. Anh lại quên còn mấy con xe hạng A nữa 😁😁😁
tanphu992
TÍCH CỰC
3 năm
@NghiepTranVINA hạng A có 2 con sedan là i10 2 đầu và soluto, còn con nào được gọi là sedan vậy bạn
Matevol
TÍCH CỰC
3 năm
LuxA 2.0 cảm giác lái sướng hơn M6 nhiều, nhưng lựa chọn thì ai thích xe nào mua xe đó, chúc mừng bạn chọn được con xe ưng ý!
@Matevol Để ráng cày có tiền rồi sắm thêm 1 chiếc 😁 hai tay hai súng
@Matevol Cụm máy ngon hơn m6
@Matevol Nếu cho m chọn thì cũng chọn lux trong 2 con này, n chọn tầm dưới 1ti5 thì sẽ chọn sorento or pajero. N m ít khi chở nhiều ng nên sẽ mua raptor
dragonhn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Matevol Lux a2.0 lái rất sướng nhất, mình cũng rất thích nhưng chưa có tiền để lên lux, sẽ cố gắng để đổi lên chiếc xe này
minhieu89
TÍCH CỰC
3 năm
Nghe tâm tình của Luân khi mua xe lúc đầu đúng là đồng cảnh ngộ khi mới mua, phân vân phân tích đủ thứ rồi mới triển
Cười vô mặt
Chung Cola
ĐẠI BÀNG
3 năm
Phải công nhận là thiết kế màn hình vinfast lux chưa đc tinh tế lắm (trừ President), nhưng xu thế màn hình rộng đang đc các hãng xe đưa vào trong thiết kế của sp trong tương lai. Mod lại chọn con xe màn hình bé tí ti thì hơi khó hiểu (vừa đọc bài mod chê cam 360 của m6 cùi 😁)
@Chung Cola Chịu, tại mình thích mấy cái khác hơn 😆 mốt mua Porsche rồi nên cũng không lo lắm ;v
@Duy Luân Cá nhân mình ko thích xe có màn hình to. Mình thích màn hình vừa phải. Chủ yếu vào cảm giác lái và độ an toàn, ổn định của chiếc xe. Thấy nhiều bạn lắp màn hình bự, xem youtube các kiểu. Mình tự hỏi trong lúc lái xe thì làm gì với những tính năng đó. Rất gây mất tập trung khi lái xe.
thegate
TÍCH CỰC
3 năm
Đối với đa số, băn khoăn lớn nhất là: xe nào tốt nhất đối với số tiền mình có 😃
Lần đầu tiên trong đời khi mua xe mình cũng bân khoăn như thế, nhưng cuối cùng cũng rước được một em vừa tay 😌
NamAnn
TÍCH CỰC
3 năm
Théc méc : Mấy ông mod tinhte nhà giàu sẵn hay sống nhờ lương tinhte mà mua xe được vậy 😁
Tinhte... Chỉ là 1 sản phẩm thuộc nhóm hàng media của công ty mẹ thôi bạn ơi. Riêng việc ký hợp đồng quảng cáo/review cho một hãng sản phẩm và chạy quảng cáo trên tinhte.vn thôi đã khủng. Mod Duy Luân đạt KPI có khi thưởng cả "tê", chưa kể lợi nhuận mảng khác của công ty mẹ mà mod có tham gia.

Bên cạnh tiki, TCH chỉ kiếm tiền cắc với mod ngoài những khoản tự doanh như chủ nhà hàng, chủ doanh nghiệp...

Các nhãn hàng thấy DL sẽ có những đề nghị nhẹ cho chiết khấu 30-40% có khi free dùng chán rồi "trả"

Tóm lại, là ahihi... Nghe lờ mờ là thế
@Hạt mè bé xíu Bay hơi xa 😆)
@NamAnn Thông tin bất lợi là sao bạn nhỉ ? bạn có join group người dùng oto nào không nhỉ, mình có vào group của 2-3 hãng, thì dù có là mazda, huyndai kia hay vinfast thì đều có những vấn đề không tốt (từ lỗi xe đến thiết kế v..v...) đầy ra chứ có gì giấu diếm đâu. Vậy ở đây bạn phán 2 chữ "sáng suốt" chỉ dựa trên việc đọc mấy cái báo online thôi à ? Thế mình xin dùng kinh nghiệm chạy 6000 cây mazda 6 + 15,000 cây Lux A2.0 nói rằng bạn rất là thiển cận 😃
NamAnn
TÍCH CỰC
3 năm
Trên thì hỏi đọc báo, dưới thì bẻ lái qua group. Mà account thì đăng ký dc mấy ngày, comment được tổng cộng 3 cái thì toàn bênh Vin. Seeder rành rành ra thì đừng lên tiếng chê ai thiển cận 😁
nublast
TÍCH CỰC
3 năm
Say xe ko liên quan đến xe gầm cao hay gầm thấp mà do hệ thống treo và cách chạy xe là chủ yếu nha thớt
DzymART
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nublast Bác cứ hình dung xe giường tầng, tầng trên với dưới khác nhau như thế nào.
@DzymART Tất cả các yếu tố nhưng cách chạy là quan trọng nhất. Nhưng SUV rộng rãi sẽ tạo cảm giác thoáng đỡ hơn vì những người hay ói chủ yếu toàn do bí, cảm thấy ngột ngạt
@nublast Phân tích thêm vụ hệ thống treo đi bác. Bạn mình đi sedan bị say mà SUV/CUV thì ko bị
tanphu992
TÍCH CỰC
3 năm
@nublast say xe có rất nhiều yếu tố, nhưng yếu tố đầu tiên là do người lái, yếu tố thứ 2 là do không khí trong xe. đa số mn nói đi xe to, không gian thoáng sẽ ít bị say xe hơn
Windy2020
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình lái suv rồi không quay lại lái sedan được, do lùn nên lái suv nó bao quát hơn😏
tanphu992
TÍCH CỰC
3 năm
@Windy2020 chuẩn rồi bạn, đã lái CUV hoặc SUV thì không muốn xuống dòng sedan, mặc dù sedan đắt tiền đi rất êm. lý do đơn giản là tầm nhìn, thứ 2 là cách lên xuống xe, thứ 3 yên tâm trong việc leo lề, và có cái đối với mình rất quan trọng đó là ngồi xe sedan toàn bị bọn xe khác nó chiếu đèn vào mặt
Ngochd47
TÍCH CỰC
3 năm
Tầm tiền đó thì cũng đâu có nhiều lựa chọn hơn đc 😁
Mình chỉ băn khoăn là không biết làm gì có tiền để mua xe
dino_su
CAO CẤP
3 năm
Chạy suv thì cơ động hơn cuv thì cũng chỉ nhỉnh hơn sedan chứ để nói cao ráo hẳn phải suv. Mà chạy suv sau xg sedan dễ móp ba bô lê lắm 😆
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngay từ giây thứ 2 thứ 3 là thấy Mod DL không yêu mến xe rồi
Mở cửa xe thô bạo vl =))

Cơ mà xe đẹp quá,,,phù hợp đi nội thành và lâu lâu đi xa là quá ổn rồi
@Gioan Dinh Vẫn đang tập ạ 😆
HungDB
TÍCH CỰC
3 năm
Tướng Bác Luân đi xe bán tải hợp hơn 🤣
Muốn mua con xe quá mà lăn tăn hết sức:

ko có tiền 😁
Cười vô mặt
Điện thoại, laptop, xe hơi....đổi được thì nhà cửa, bất động sản cũng có thể đổi bình thường chứ đâu phải cố định, quan trọng là có tiền thôi.
tmtuan1987
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mod chắc làm nhắm con mazda từ đầu, đi xem nghe tư vấn vọc vạch này nọ chỉ là để cũng cố quan điểm mua mazda là đúng 😁
@tmtuan1987 Đâu có, ban đầu mình tính Honda hahaha, chứ trước đó không biết mazda mấy
băn khoăn đầu tiên là ....tiền đâu
Cười ra nước mắt
Rev
CAO CẤP
3 năm
@ldthai cuộc sống có nhiều người tốt mà bác, sẵn sàng cho mình mượn tiền, quan trọng là bác muốn bao nhiêu thôi, như bọn cho vay nặng lãi ak 😆
@Rev
Cười ra nước mắt
lordgon
TÍCH CỰC
3 năm
Lại bàn về thứ k có tiền mua rồi 😔(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095