Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chia sẻ một số kinh nghiệm sử dụng Broadlink RM Pro / mini để điều khiển máy lạnh, quạt, TV, rèm...

DAVIDHN
27/3/2019 9:16Phản hồi: 127
Chia sẻ một số kinh nghiệm sử dụng Broadlink RM Pro / mini để điều khiển máy lạnh, quạt, TV, rèm...
Chắc cũng có nhiều bạn mới sử dụng thiết bị Broadlink remote giống mình và mình muốn chia sẻ một số kinh nghiệm trong quá trình sử dụng.

Mình giới thiệu lại 1 chút về Broadlink RM để bạn nào chưa sử dụng dễ hình dung.

• Broadlink hỗ trợ khá nhiều thiết bị qua giao tiếp IR và RF (bản Pro) mặc dù vậy ko thể đủ và đúng hết cho mọi người. Nhưng bạn yên tâm chúng ta co thể thêm thiết bị mới bằng cách cho broadlink học lệnh điều kiển.
  • Google/Alexa chi điều khiển được với những thiết bị đã được Broadlink hỗ trợ. Và đa phần ở mức cơ bản On/off. Đối với điều hòa hay TV thì có hỗ trợ sâu hơn như tăng giảm kênh/âm lượng.

1.Quạt trần TQ điều khiển RF có hỗ trợ không?

Mình sử dụng quạt trần TQ điều khiển RF hiệu Mountan air. Bị hỏng đk và đã thay bộ remote bán trên thị trường và đk này tương thích tốt với broadlink. Nếu bạn có quạt này thì mình tin là đk zin cũng sẽ sử dụng tốt.

2.Quạt của tôi không có nút ON, chỉ có 3 nút tốc độ LOW, MID, HIGH, OFF và Light (On/Off với 1 nút) và tôi không thấy được hỗ trợ trên data remote của broadlink.

Để sử dụng được với Alexa / GA ban đầu mình đã gán nút L/M/H cho nút Power của 3 cái quạt đặt tên là "Fan 1", "Fan 2" và "Fan 3" Nút Off được gán cho 1 cái quạt nữa có tên "Fan off". Và khi đó mình có thể điều khiển Voice command với 3 tốc độ quạt.

Alexa turn on "Fan 1"/"Fan 2"/"Fan 3" để mở quạt

Alexa turn on "Fan off" để tắt quạt

Về mặt sử dụng thì cách làm trên đã giải quyết được nhu cầu nhưng để đk 1 cái quạt trên thực tế phải add vào App IHC đến 4 cái FAN nhìn rất rối mắt. Và đây là giải pháp

3.Broadlink scenes

Quảng cáo

scenes của broadlink là 1 kịch bản các lệnh điều khiển thiết lập sãn. Có nghĩa là bạn có thể thêm nhiều lệnh điều khiển chuyên biệt trên remote. Bạn đặt tên khác nhau cho mỗi scene và điều tuyệt vời là scene này có thể được điều khiển từ Alexa/GA. Như vậy với 1 thiết bị bạn có thể đặt rất nhiều scenes điều khiển được trực tiếp từ Alexa/GA.

Quay trở lại vđề cái quạt ở trên bây giờ bạn chỉ cần dùng 1 giao diện điều khiển FAN gán các nút L/M/H/Off cho 4 nút bất kì (Giao diện Fan của Broadlink có 7 nút với biểu tượng và chức năng khác nhau nhưng kệ nó). Sau đó bạn sẽ tạo ra các scenes "Fan 1", "fan 2", "Fan 3", " Fan off" từ 1 chiếc remote ở trên. Từ đây bạn có thể gọi Alexa trực tiếp chạy các scenes này, VD: Alexa, turn on "Fan 1"/"Fan 2"/"Fan 3"

4.Alexa không hiểu bạn?.

Mình phát âm tiếng Anh nhiều từ chưa chuẩn nên việc ra lệnh và gọi tên trực tiếp các Device có khó khăn (hoặc do cách đặt tên Device/scenes của mình theo kiểu tiếng Việt cho dễ quản lý, Alexa cũng khó nhận ra) . Để giải quyết vđề này bạn tạo routines trong Alexa , thêm câu lệnh tùy theo ngữ cảnh (ví dụ "Alexa, I am hot"/ để bật quạt ) , add action/smart home/control scene chọn scene đã tạo ra từ IHC (nếu chưa thấy thì bạn phải cho Alexa discover scenes mới tạo)

Việc đặt câu lệnh dài thì không tiện lắm nhưng bạn cho Alexa thêm nhiều cơ hội hiểu bạn, xác xuất nhận lệnh cao hơn nhiều lần sử dụng 1 từ mà phát âm không chuẩn.

Quảng cáo

5.Với những quạt chỉ có 1 nút speed và lưu giữ trạng thái last speed trên quạt như quạt treo tường Mitsu/Pana thì việc điều khiển chính xác tốc độ quạt là ko thể. Khi nhấn speed nó sẽ quay vòng từ số 1,2,3. Tuy nhiên bạn có thể điều khiển quạt theo ngữ cảnh bằng cách. Tạo ra scene "speed 1" với 1 lần nhấn nút speed và 1 scene "speed 2" với 2 lần nhấn nút speed cách nhau 0.5'. Như vậy tùy vào tốc độ quạt khi ON và tốc độ bạn mong muốn mà bạn gọi scene "speed 1" hay scene "speed 2" để chuyển sang tốc độ khác.

VD Trạng thái Quạt On với tốc độ LOW, bạn muốn tăng lên MID/HIGH thì đặt routine Alexa, speed up Fan / action gọi scene "speed 1"/"speed 2"

Bạn có thể đặt nhiều routine trên Alexa cho phù hợp với ngữ cảnh

6.Icon của broadlink thiếu sinh động?

Bạn có thể thêm icon = chính hình ảnh của thiết bị mình đang sử dụng. Việc này tuy nhỏ nhưng bạn sẽ thấy giao diện điều khiển thân thiện và gần giũ hơn nhiều. Mở trình duyệt google search model thiết bị của bạn, chọn chế độ hiển thị ảnh. Khi chọn được ảnh mong muốn bạn download xuống điện thoại. Để đổi icon thiết bị, bạn vào setting, nhấn vào Icon để thay đổi (khi chưa chọn icon cho thiết bị nó hiện 4 hình vuông) - custom - plus sign - choose from photo gallery, chọn đúng photo vừa download thế là xong.

7.Ví dụ một broadlink scenes mình đang sử dụng với Alexa.

Kích hoạt = lệnh: Alexa, Watching: (cái âm này alexa nó dễ nhận ra) hoặc các bạn có thể hẹn tự kích hoạt lúc 19:00 để xem thời sự

Action: Bật ổ cắm câp nguồn cho TV, Speaker (Mình sử dụng ổ cắm wifi 4 cổng MP1 của broadlink nên có thể đóng cắt nguồn từng cổng 1), sau 30' thì bật TV (Android TV cần khoảng 30-60' tùy TV kể từ khi cấp nguồn thì nó mới khỏi động xong và có thể tiếp nhận các lệnh khác), chuyển sang kênh VTV 1, ). Mình dùng bộ Loa Altec Lansing MX5021 cho TV không hiểu sao khi standby nó vẫn ăn 30.5w điện. Do vậy Loa khi không sử dụng chúng ta nên tắt nguồn nuôi cho đỡ tốn điện. Bạn nào sử dụng sound bar cho TV thì test thử xem công nghệ mới giờ nó khắc phục được nhược điểm này chưa.

• Các bạn phải tạo channel list cho TV trước cho điều khiển TV,
  • Trước khi gọi lệnh chuyển kênh phải đưa TV về chế độ xem TV (trên đk Sony có nút TV, mình sẽ gán nút này với nút Play ko sử dụng đến trong bộ remote TV của broadlink)

Với cách tương tự bạn có thể chuyển chính xác TV sang mode HDMI 1 = cách: TV + Source + Source + Source

Như vậy khi xem = Set-top box ở HDMI 1 hay PS4 ở HDMI 2, vv chúng ta có thể thiết lập tự động tương tự như thế.

Alexa, Cable: mở nguồn set-top box, 30' sau bật điều khiển remote STB Power On, chuyển sang kênh HBO chuyển TV sang HDMI 1 để nhận tín hiệu.

Ngoài ra các bạn có thể kết hợp việc mở đèn với công tắc broadlink gắn tường hay công tắc đèn điều khiển qua sóng RF (mình thấy có loại TPE 1 gang lắp vừa mặt SINO hay Pana giá khoảng 100K có thể dùng với bộ đk trung tâm này), mình thì có sẵn đèn chùm 5 bóng theo cái quạt trần Mountain Air rồi nên sẽ theo hướng dùng bóng Philip scenes, điều chỉnh ánh sáng và công suất bằng cách tắt bật.

Một tip nhỏ cho các bạn khi sử dụng scene bật tắt, điều khiển nhiều loại thiết bị cùng lúc là

• Cùng 1 thiết bị t/g giữa 2 nút remote có thể để 0.5', với 2 thiết bị khác loại t/g nên để 1 giây.
  • Trường hợp RM đang chạy 1 loạt lệnh trên 1 thiết bị sau đó chuyển sang mở nguồn thiết bị tiếp theo ko được thì bạn thử chèn 1 lệnh bất kỳ của thiết bị tiếp theo VD "Vol -" trước lệnh Power On + tăng t/g delay lên. Việc này kích hoạt Broadlink chuyển đổi bộ mã IR sãn sàng trước khi thực thi. Mình gặp một số trường hợp và đã khắc phục được bằng cách này.

Hiện đại thì hại điện, sau đây là thông tin vể tiêu thụ điện 1 số thiết bị trong nhà mình cho các bạn tham khảo. (sử dụng ampe kìm Uni-T UT210E đo dòng x với V tính cs thôi, để có cái nhìn tương đối)

127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xedieu
CAO CẤP
5 năm
Bài hay và chi tiết!
@xedieu Mình thấy hay nhất là phần thiết bị standby nhưng vẫn ăn điện kinh hồn như loa @@
@xedieu Nên mua,
Broadlink RM Pro Smart Home Automation Điện thoại không dây từ xa Universal Controller EU. Con này kô có bẻ khoá được.
Rất bổ ích. Mình đang đau đầu với cái quạt Senko đây 😃
inetvnn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TheShinichi Senko của bạn bị sao, mình thì ko ra lệnh tắt được.
Anh trà
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TheShinichi Sen ko bình thường mà vẫn điều khiển bằng voice bình thường mà cho xuay quạt cũng được mà
Trên app Google Home chỉ thấy "scenes" trong mục Routines. Có cách nào đưa nó ra ngoài được không bạn ? Ví dụ đặt tên scene là "Fan 2" => On 2 lần để speed lên lvl 2.
DAVIDHN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TheShinichi Mình dùng voice thấy tiện hơn, bật nguồn android phone (ko cần unlock) đã có thể kích hoạt với " Hey google, turn on Fan 2" rồi.
@DAVIDHN Ý mình hỏi là sence nó ko hiện ngoài màn hình chính của GHome thì có gọi được không bạn ?
Anh trà
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TheShinichi Được chứ bạn
Không cần hiện ngoài màn hình chính nhé
somebody123s
ĐẠI BÀNG
5 năm
cảm ơn bác, chi tiết quá, mà cho em hỏi có cách nào thiết lập hẹn giờ bật những thứ mình muốn ko thớt?
@somebody123s Broadlink pro hỗ trợ hẹn giờ nhé. Ví dụ mở TV, bạn vào phần mềm ihc chọn remote TV rồi chọn nút 3 chấm bên trên, đến Timer nó sẽ yêu cầu gán nút và thời gian, bạn gán nút mở TV và thời gian yêu cầu là xong. Do mình tắt hết thiết bị ở nhà nên ko chi tiết đc.
DAVIDHN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@somebody123s Mình có Echo Dot hẹn giờ với Alexa ok còn Google Assistant thì ko được nó báo phải có smart speaker.
somebody123s
ĐẠI BÀNG
5 năm
@DAVIDHN à đúng r, cảm ơn bác nhé
Anh trà
ĐẠI BÀNG
5 năm
@somebody123s Có chứ bạn
@viethung24_08 Chào bạn chỉ bản rm pro mới hẹn giờ được thôi à. Hẹn giờ này có lắp lại hàng ngày được không?
zaizai145
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có ai dùng HASS cho cửa cuốn chưa nhỉ?.
inetvnn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình có cái quạt treo tường Senko, đã add vào app ihc được, ra lệnh bằng Google Home, kêu nó Turn On được nhưng khi tắt bằng lệnh Turn Off thì không được, trên giao diện ihc thì nút Off nó ghi Mute, mình nói Mute Fan nó cũng không tắt, xin anh em cho cao kiến. Cảm ơn!
DAVIDHN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@inetvnn Để sử dụng routines của Google Home bạn phải dùng Android phone. Nếu dùng iPhone hay ipad setting routine thì phải có loa tích hợp Google home kết nối cùng mạng wifi mới được
mario11
ĐẠI BÀNG
5 năm
@DAVIDHN Mình đk quạt qua IHC thì ok hết (ON, OFF, QUAY), nhưng khi đk ON qua GA thì ok, nhưng khi ra lệnh OFF thì không được. Quay qua tắt quạt bằng IHC thì cũng treo luôn, không sử dụng được. Bạn giúp mình với
kencop
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mario11 Mình sử dụng cách này, search thiết bị “888” thì nó ra 2 mã thiết bị quạt Senko, 1 mã nút power bật quạt được nhưng không tắt đc mình đặt là “fan 1”, mã còn lại thì nút power tắt quạt đc mình add vào đặt là “fan”. Khi sử dụng GA thì “turn on the fan 1”, turn off the fan”
passkol
ĐẠI BÀNG
5 năm
@DAVIDHN Bạn cho hỏi update sence qua Google home kiểu gì vậy, không thấy nó đồng bộ tự động
luyen
TÍCH CỰC
5 năm
Add Broadlink RM Mini 3 vào Hass kiểu gì các bác, mình tìm ko thấy bài.
HuTaNaTu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái Broadlink scenes này bên google home nó ko nhận, không biết cần phải như nào nữa ko nhỉ? Mình có thử gỡ liên kết rồi liên kết lại mà vẫn ko thấy.
DAVIDHN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HuTaNaTu Nó ko hiện ra ngoài màn hình Google home mà bạn đặt routine action cho phép gọi broadlink scene
i2Bi
CAO CẤP
5 năm
Đang dùng nó để bật tắt máy lạnh kết hợp với GA. Nhưng chưa đặt nhiệt độ được cũng như các tính năng khác như only fan.
qspeed
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NTN.PF Broadlink Mini 3 link qua Assistant có thể ra lệnh đặt nhiệt độ cụ thể cho máy lạnh được mà bạn?
trisharing
ĐẠI BÀNG
5 năm
@qspeed Làm sao vậy bạn? Mình chỉ thấy lệnh bật tắt
qspeed
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trisharing Bạn dùng lệnh “Đặt máy lạnh 24 độ” là nó nhận lệnh thôi bạn
cho mình hỏi là có share được device cho người khác không, mình mới mua 1 con nhưng chỉ mình mình dùng, muốn cho mấy người dùng chung có cách nào không nhỉ?
đấu nối vô mạng điện sao?
oánh dấu, tiêc là nhà mình bé tí nên đứng dậy vèo cái là làm được mọi thứ 😁, chưa cần smart home ka ka ka
qspeed
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vule123 Nhà mình cũng vậy. Mình chỉ setup smart room thôi, đơn giản là bật/tắt đèn và quạt khi ngồi trước bàn làm việc thông quá ổ cắm wifi. Xong rồi thì trước khi vào phòng ngủ sẽ cho nó bật trước khoảng 10’ để khi vào ngủ là độ lạnh vừa đủ :d, à với cả một bóng đèn yeelight phòng ngủ để chỉnh độ sáng, tối lúc đọc sách và lúc ngủ 😃
@qspeed nhà mình thì để làm tay chân cho vận động tí, chứ nhà có chục mét vuông làm smart nữa thì người thành thừa ra ka kaka
vanluan24
TÍCH CỰC
5 năm
@vule123 Thực ra dùng cả 2 nhưng mình thấy nó tiện. Mọi thứ đỡ phần nào.
trisharing
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có cách nào tạo scence trong ihc rồi link vào trong Google home để chạy không?
Vì dụ tạo scence bật máy lạnh + tắt đèn + mở tivi, rồi đặt tên là xem phim. Có cách nào nó ok Google, xem phim là nó hiểu phải chạy cái scene đó trong ihc không
kencop
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trisharing Những cái scene trong ihc nó tự link qua google home mà
qspeed
ĐẠI BÀNG
5 năm
Máy lạnh khi tắt thì có tốn điện nhiều không hả mn? Mình thấy một số bạn sau khi tắt máy lạnh thì tắt luôn công tắc nguồn máy lạnh, theo lời họ thì chỉ on/offf trên remote thì máy lạnh vẫn hoạt động stand by và tiêu thụ khá nhiều điện năng
vanluan24
TÍCH CỰC
5 năm
@qspeed Theo mình thấy nó tốn khoảng tầm 1w của mình gồm điều hoà và công tắc điều hoà wifi
qspeed
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vanluan24 1 tháng tầm 30w nhỉ? Mình dùng broadlink với máy lạnh, chứ ko có công tắc.
vanluan24
TÍCH CỰC
5 năm
@qspeed Cái đó mình ko sài. Nhưng ko tốn mấy đâu.
qspeed
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vanluan24 Vậy mà một số người bảo là máy lạnh chỉ on/off trên remote thì vẫn tiêu hao điện khá nhiều, nên mẹ mình cứ off máy lạnh là tắt cả nguồn cầu dao riêng của máy lạnh, làm mình gắn Broadlink mà cứ phải cần dùng bật cầu dao mới điều khiển, phát sầu. Có cái này mình phải nói chuyện lại với mẹ cho rõ ràng mới được
vanluan24
TÍCH CỰC
5 năm
@qspeed Hi. Đến cái tivi nó còn chả ăn mấy.
Vấn đề ở chỗ miền bắc nồm nên ít rút ra là tốt. Còn miền nam thì ko lo mấy. Vấn đề cắm suốt cũng ok. Nói chung nó tiêu hao ít. Thỉnh thoảng cắm trong 1 tháng thì nên ngắt 1 lần là tốt. Bản thân tớ sài sản phẩm của mi nó tích hợp chống quá tải chống sảy ra bất thường. Nên tớ thích ở điểm đó. một số công tắc còn có thể khoá nút bấm cứng. Có thể giới hạn của tiêu thụ. https://www.youtube.com/playlist?list=PLET2micWLwJLbbMTPjbujcNLgSKcOgyYG

Tớ có một số video tự làm bạn có thể xem.
.acu.
TÍCH CỰC
5 năm
điều khiển 2 cái quạt y chang nhau cạnh nhau là ko thể phải ko ạ, em có 2 cái quạt ở 2 phòng nhưng cái RM nó "nhìn" thấy dc cả 2, định tận dụng để dk 2 cái nhưng chắc ko được
Booooozyer
TÍCH CỰC
5 năm
@Acuteboy mua 2 cái RM và "che" bớt để chúng nó k nhìn thấy nhau đc bác ạ :v
Cần đặt nhiều thiết bị và ngữ cảnh với mấy đồ cũ trong nhà quá. Để biến thành nhà thông minh thì mình phải thông minh trước đã. Mỗi ngày em vọc thêm cách để ĐK 1 thứ, nhưng chắc để đỡ lẫn thì chỉ cần đk đèn, quạt và máy lạnh thôi. Còn lại tự xử!
vanluan24
TÍCH CỰC
5 năm
@vanluan24 Mình sài toàn đồ của xiaomi thui. Rẻ và cũng ok.
Bạn sài đồ gì. Video của mình đây.
Hôm qua thêm nhiều ngữ cảnh

https://www.youtube.com/playlist?list=PLET2micWLwJLbbMTPjbujcNLgSKcOgyYG
pnqhuy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vanluan24 Mình mới mua cái cục điều khiển hồng ngoại QCT ở TCS, test thử tại chỗ thì em nó điều khiển cái máy lạnh Midea tốt luôn, tối về tới nhà mình vọc tiếp. Thích cái là em nó và app QCT Smart là full tiếng Việt.
vanluan24
TÍCH CỰC
5 năm
@pnqhuy Uh. Tớ sài riêng 1 cái chỉ dành cho điều hoà tuy mắc nhưng ok. Cái đó thì cũng ok rùi nhưng thích là cái hệ sinh thái tiện lắm.
vanluan24
TÍCH CỰC
5 năm
@canhthuylove Mình có video đó bạn thử đi
Rất hữu ích cho cộng đồng ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119