[Chia sẻ] Một số kinh nghiệm và thói quen nên có khi ghi chú với Evernote
Duy Luân
2 năm trướcBình luận: 118Lượt xem: 36.412
118 Bình luận
+1 cho evernote với các features hay.
Tuy nhiên có 1 vấn đề nhỏ, đặc biệt với bà con xài Android là ... đang trong hệ sinh thái Google. !!!
- Evernote là 1 hãng thứ ba, chưa biết nó sẽ sống hay chết hay thế nào.
- Evernote là 1 hãng thứ ba, khả năng intergrate của nó với các hãng khác thế nào. Trong trường hợp này là Google.

Keep, phải thừa nhận nó đúng chất là "Sticker", no more no less !!! Nhiều thứ mình cần nhưng nó không có.
Nhưng ... nó lại là của Google ( phải chi nó của thằng khác và evernote của Google thì Keep xem như khóc một dòng sông luôn ).
Do của Google nên tuổi thọ của nó cũng sẽ có khả năng cao hơn Evernote, khả năng integrate với Google cao hơn.

Mà xài song song 2 cái thì .... super phiền -_-
Mình cũng có dùng Evernote để ghi lưu lại những nội dung nhiều thông tin, hoặc viết nháp một bài trình bày hay trước kia thì có viết blog, sau này dùng Markdown nên thôi. Còn dùng Notes trên MacOS và iOS để thực hiện các quick to-do hoặc ghi chú nhanh khi ở ngoài. Hay dùng để đi siêu thị mua đồ 😁
Nhưng tình yêu của mình gắn liến với notebook truyền thống. Để ghi chép các việc, sự kiện trong này và lên kế hoạch cho tương lại. Với sự hỗ trợ của những rule có trong Bullet Journal ;)
Mình dùng cả app này và Keep, thiên về keep hơn vì dung lượng không bị hạn chế, nhất là up ảnh, file đi kèm.
Cái everrnote này phải đăng kí tài khoản mới dùng được hả bác😔vậy thôi
bác denmilu cho hỏi, laptop mình dùng win10 pro, hầu như các app gốc của win như onenote, skype không thể gõ Tiếng Việt có dấu được, nhưng trên iphone thì ngon lành, bạn hướng dẫn cách gõ được Tiếng Việt được không?
Đã xài hết Evernote, Onenote, Google Keep, Bear và chả ưa được cái nào quá 2 tháng.
Cái ngon nhất là Curio thì lại ko có cross platform.
Chưa có cái nào khiến mình hài lòng. Khá chán.
Ngon hơn keep, keep giới hạn ký tự, mắc mệt!
evernote va onenote xài cho iphone, android hay máy tính nhỉ?? free??
klq cho em hỏi dùng các công cụ note này có làm cho bộ não mình lười suy nghĩ và hoạt động ko nhỉ? vì mình phụ thuộc vào nó nên lúc nào cũng phải có note kè kè bên mình !

Em ko tính các lưu trữ thông tin như password, hay số thẻ ngân hàng trong note nha ! cái này thì ko thể học thuộc rồi.

em chỉ đặt vấn đề là các chức năng ghi nhớ như là chiều nay làm gì, tối nay đi làm về mua cái gì vợ dặn hay đại loại thế mà cũng cần note thì...hmmm

đúng là cuộc sống hiện đại thì ko thể nào kham nổi, nhớ hết mọi thứ mọi việc được nhưng nếu nhớ trong đầu được thì vẫn tốt chứ ạ !

chút suy nghĩ cá nhân của em thôi ạ ! 😃
@Mr.Flex mình cũng nghĩ như bạn, trước đây ai dặn gì thì ráng căng đầu ra nhớ, liên tưởng hoặc nghĩ ra cách để nhớ thông tin đó. giờ thì cái mie gì cũng note hoặc chụp lại, riếc rồi thấy sao mình lệ thuộc đt quá
@Mr.Flex Mình dùng đth để phục vụ mình mà bạn.
Mình lưu các thông tin lại rồi tag. Rồi cần thì search lại. Mình nói đơn giản như thi thoảng chuyển tiền cho người khác qua internet banking. Ai rảnh đâu ngồi nhớ số tk của người khác?
Trong cuộc sống và công việc thì có quá nhiều thứ bắt người ta phải dùng bộ não rồi bạn. Nên cứ vô tư đi. 😁
Cái note trên màn hình khóa của dòng Galaxy Note có Auto đẩy vào Evernote được không bác @Duy Luân
@leemanhj916 Có nhé , bạn mở S Note, vào Settings, chọn Account là Evernote thay vì Samsung. ( Bạn phải tải evernote và đăng nhập trước đó)
Tiếc là anh Google Keep không dùng trên máy tính được
mình được cái nhớ dai và thù dai 😁 nên cũng thấy chưa cần dùng note nhiều,chỉ dùng note để lưu thông tin cần lưu trữ thôi ! còn lại thì chú ý một chút là được nên mình chưa bị lỗi hẹn hay bị lỡ việc gì quan trọng vì quên !

có một cách là nếu sợ quên cái gì thì mình bỏ ra ngay trước mặt,hoặc chỗ nào dễ thấy nên chả mấy khi quên đồ

thì số tk ngân hàng, passwords.... là thông tin lưu trữ rồi ạ, ý em là dùng note để nhắc nhớ mình mọi việc thì lúc nào cũng phải kè kè cái note thì cũng mệt !

mà sao cũng được, mỗi người mỗi cách làm cho cuộc sống của mình trở nên dễ dàng và tốt hơn là được rồi ạ 😃
Một số điểm mình không thích ở Onenote, đã thử chuyển sang nhiều lần ( vì bản free dùng được nhiều thiết bị và lưu trữ offline) nhưng mà vẫn phải về với evernote:
- Tính năng không đa dạng và không hữu ích bằng evernote.
- Sync chậm, nhiều khi gặp lỗi sync giữa điện thoại và máy tính
- Đọc note dạng bài viết trên evernote ok nhưng đọc trên onenote thì thực không được vì lúc kéo là có hiệu ứng làm đọc rất khó chịu và chiều rộng của note không cố định bằng chiều rộng màn hình như evernote
thanh niên rất hay quên và từng cài thử và đã gỡ thì không nhớ là mình đã ghi chú không nhớ là mình đã cái cái app này:p
Mình không dùng nhiều dung lượng nên dùng Ever vẫn rất thoải mái.
mình chưa dùng ứng dụng này bao giờ, hay dùng thử nhỉ? thấy hay phết
Mình thì dùng Keep và Calendar của Google.
Evernote ban đầu có thích, nhưng giá hơi chát.
Có ai sử dụng apple pen để ghi chú chưa? Tư vấn cho mình với
Các bác cho mình hỏi chút trong evernote có chuyển được ghi chú từ thư mục này sang thư mục khác không và cách để bỏ file đính kèm của 1 ghi chú (file âm thanh chẳng hạn). Mình tìm hoài mà không thấy, vào mục chỉnh sửa cũng không xoá được file âm thanh đính kèm. Thanks mọi người.
@transonvcc Ủa, mình thấy trên máy tính chỉ việc kéo thả sang notebook khác dễ mà.
Mình đang xài ios mình thấy evernote có cái tính năng rất hay là khi mình cần ghi chú bài viết nào đó thì mình chỉ cần chuyển sang chế độ Reading trên safari rồi lưu vào Evernote trong khi mấy ứng dụng khác chỉ cho lưu liên kết mà thôi.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019