Chia sẻ một xíu về việc dùng HAI màn hình thay vì MỘT màn hình to:
Nam Air
4 thángBình luận: 83
ides
CAO CẤP
2 tháng
Tớ dùng 2 màn. 1 dọc 1 ngang. Rất nhiều sự tiện lợi rõ ràng.
Cái tách bạch như b nói.
M hay làm số liệu, so sánh giữa các chỉ số rất tiện.
M hay soạn VB thì màn dọc nhìn full trang word cũng rất thoải mái. Tương tự như khi đọc tài liệu.
Khi excel thì lại sang màn ngang nếu file nhiều cột. File ít cột sang màn dọc cũng view đã mắt. Dùng fusion dipsplay dùng phím tắt cũng khoẻ.
Nhiều cái tiện nữa. Màn to mình chưa nghĩ tới sẽ sử dụng vì CV không cần thiết màn to.
Mình thì 1 màn to thôi 😁
Justin85
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Ở cơ quan, mình đang dùng 5 màn hình, ngồi cách gần 2 mét
Chắc phải rờ em LG View+ này thôi
Một màn thì cũng hơi tù, 2 màn 24 là chuẩn đẹp.
Em bổ sung thêm trải nghiệm của em là khi dùng 2 màn hình đối với nhân viên văn phòng khi cần kiểm tra đối chiếu văn bản số liệu để làm báo cáo thì sẽ tiện hơn rất nhiều so với dùng 1 màn hình và phải chuyển từ PDF sang Word/Excel. Lúc phải chuyển qua chuyển lại khi dùng 1 màn hình dễ làm mình bị chóng mặt.
Đa nhiệm của các OS làm rất tốt rồi thì ngoài các cv đặc thù ra hoặc nhiều data update liên tục như chứng khoán tiền tệ ra thì 1 màn chính và màn phụ check tin nhắn hay tra cứu là đủ và sẽ tập trung cho cv hơn, ý kiến cá nhân
Đang dùng màn u wide 21:9 và ipad 11 inck, màn laptop thì k bao giờ mở ra
công nhận vụ chia đôi màn hình trên mac khổ quá, dùng phím tắt xịn như window thì dùng 1 màn to vẫn là thích hơn
mình cũng quen dùng 2 màn rồi, đợt WFH ở nhà cũng phải sắm thêm 1 cái mới làm được.
htux
CAO CẤP
2 tháng
Mình thích dùng 1 màn to như 21:9 hơn. Vì thói quen ko thích minimize cả cửa sổ, để xếp chồng lên nhau để thỉnh thoảng còn ngó qua cửa sổ làm việc gần nhất xem có gì
Siu Siu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Nice setup
quoclekts
ĐẠI BÀNG
2 tháng
quất 2 màn hình to mới đã chứ sao lại thay bằng 2 màn hình nhỏ nhỉ. hehe. Nhưng sau khi trải nghiệm 2 màn thì mình thấy nó bị vấn đề về góc nhìn xéo, phải quay đầu hoặc liếc mắt, về lâu dài không tốt. Nên quay về 1 màn hình 65 inch.
Các bác em hỏi tí . Macbook có cách nào mà ko cần cắm sạc mà cắm ra bộ chia lên HDMI mà gập màn vào mà máy không sleep các bác nhỉ
@응웬반캉 Nguyễn Khang có app giữ nó không tắt nhé bác
tjendung
TÍCH CỰC
2 tháng
@응웬반캉 Nguyễn Khang Bác tích cái này trong cài đặt pin là ok
@tjendung Em cảm ơn bác nhá
@Nam Air Em cảm ơn bác ạ . bác cho e xin tên app bác đang dùng với ạ
Giá có cái màn nhỏ nhỏ 11 inch mỏng như cái máy tính bảng, cắm 1 cap là sài được luôn nhỉ?
Phải nói là rất tiện lợi
Ngồi cách xa màn máy tính quá cũng ko tốt cho mắt vì mắt phải điều tiết liên tục để nhìn cho rõ,ngồi gần có lợi hơn,khi nào xem tivi mới cần ngoi xa
RedT
TÍCH CỰC
2 tháng
Mình xưa xài 2 màn hình cũng quen, đợt setup chỗ làm việc mới thì lại không có chỗ đủ để 2 màn hình.
Giờ dùng 1 màn hình nhưng dùng ứng dụng xài phím tắt chia cửa sổ theo ý muốn rất tiện và nhanh, xài thoải mái như 2 màn hình ^^
daidang
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@RedT bác dùng phần mềm gì đẻ sử dụng phím tắt vậy
@RedT cám ơn bác - Rectangle - move and resize cửa sổ Mac OS
Cười vô mặt
CBDancer
TÍCH CỰC
2 tháng
em cũng vote 2 màn, không gian tách biệt hơn xài 1 màn 21:9 nhưng lại phải resize cửa sổ giống như bác đề cập trong bài.
kể ra em vẫn thích 2 cái màn hình 4:3 đặt cạnh nhau giống hồi xưa hơn =))
ntqdbibibi
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Ít tiền thì combo 1 màn fhd 144hz 24 inch chơi game, 1 màn 27 inch 2k để xem film, laptop thì càng cần thêm màn rời
macbook anh bản 14 hay 16" anh Nam?
@minhieu89 16 bha bạn

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019