Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chia sẻ nâng cấp 500GB SSD NVMe M.2 cho MacBook Pro 2015 chi phí khoảng 2 triệu!

Trưởng Anh
9/4/2020 1:40Phản hồi: 569
Chia sẻ nâng cấp 500GB SSD NVMe M.2 cho MacBook Pro 2015 chi phí khoảng 2 triệu!
Xin chào anh em, trong bài viết hôm nay mình sẽ chia sẻ với anh em việc mình nâng cấp chiếc MacBook Pro 2015 của mình từ 128GB SSD lên 500GB SSD với chi phí chỉ khoảng gần 2 triệu. Nếu anh em nào đã thực hiện rồi thì mời chia sẻ thêm ở phần bình luận về SSD anh em lựa chọn để nâng cấp và trong quá trình có gặp lỗi gì không để mọi người cùng biết và khắc phục nhé.

Những ưu điểm của việc nâng cấp này

• Nâng cao dung lượng ổ cứng cho anh em
  • Chi phi rẻ hơn khi mua ổ cứng chính hãng của Apple để thay thế
  • Một vài con số đưa ra thì tốc độ ổ cứng tăng đáng kể
  • Bán được giá hơn
  • Vọc vạch vui vẻ

Nhược điểm

• Mất công thực hiện
  • Tốn thời gian, có tiền thì mua luôn máy mới

Về chiếc MacBook Pro 13 inch 2015

MacBook Pro 13 inch của mình có dung lượng 128GB nên muốn nâng lên 500GB để làm được nhiều việc hơn. Đầu tiên thử test tốc độ ổ cứng, mình không rành vụ này nên sử dụng phần mềm AJA để test còn anh em có thể xem có một bài Tinhte đã test chi tiết hơn ở đây. Kết quả mình test được, ghi hơn 600 đọc hơn 1000

Screen Shot 2020-04-08 at 2.47.04 PM.png

Chuẩn bị những gì để nâng cấp

• Backup lại ổ cứng cũ bằng time Machine để khi thay mới anh em Restore lại là coi như chưa có chuyện gì xảy ra.
  • Một bộ tua vít phù hợp, bọn Mac này kén tua vít lắm, mình dùng một bộ mua lâu rồi nên k nhớ tên, bộ của mì xào cũng mở được thì phải. Hoặc anh em ra cửa hàng nhờ người ta mở giúp

• Một cái đầu chuyển, cái này mua trên Aliexpress có 3$, mấy bác trên shopee cũng bán tầm 100 thì phải, trước mình bị mấy anh thương gia Việt Nam bán cho 250k chán !
  • Cuối cùng là SSD, cái này tuỳ vào túi tiền, nghèo thì chơi sang, giàu thì không chơi. Mình chọn cái SSD Western Digital Blue SN550 PCIe Gen3 x4 NVMe M.2 500GB, nếu ngân sách tốt hơn sẽ chọn em SAMSUNG 1TB nhưng chỉ là cỏ ven đường làm sao với được mây!

Tiến hành thay thế và lắp đặt

Sau khi chuẩn bị xong xuôi bây giờ là bước vọc vạch. Tháo và lắp cũng chỉ vài con ốc nên không quá khó khăn. Tuy nhiên khi anh em tháo lắp lưng ra nên ngắt Pin để không làm ảnh hưởng đến các linh kiện khác.

Cài lại Mac OS

Đến bước này cũng không có gì khó cả. Ấn nút nguồn sau đó sử dụng tổ hợp phím Command + Option + R để vào Internet Recovery của MacBook.

Sau đó vào Disk Utility. Đến bước này, có trường hợp không nhận ổ cứng thì phải, trước mình bị một lần (vì mình dùng SSD 981 từ dell XPS chuyển sang) phải dùng USB để cài Mac còn ổ WD này vẫn nhận rất bình thường. Anh em vào Fomart lại ổ cứng rồi cài đặt hoặc Restore lại ổ cứng cũ.

Quảng cáo

Một vài thông số sau khi cài đặt

Mình có cài Mac, và Bootcamp lên cho chiếc MacBook này luôn và test một vài thông số cho anh em xem. Những con số mang tính chất tham khảo là chính nhé vì mình không phải chuyên gia về khoản này 😆

Tốc độ đọc ghi tăng đáng kể, BootCamp cũng chạy ngon lành không lỗi lầm gì

Screen Shot 2020-04-08 at 16.34.18.png
nang cap o cung.png

Tổng kết

Nếu anh em thích những chiếc MacBook Pro 2015 và có ý định sử dụng nó thêm 4 5 năm nữa, hoặc giữ nó mãi thì mình nghĩ rất đáng để nâng cấp để tăng trải nghiệm sử dụng. Cảm ơn anh em đã đọc bài. Chúc vui vẻ !
569 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quachvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tối cũng có con Mac air 2015 13 in, chai pin tinh thay. Bạn tư vấn giá cả voi. Gio cam sạc máy mới mở len được
@quachvn Cái này phải tham khảo nhiều nơi. Mình thay pin zin tháo máy, cycle count tầm 100. Giá 1tr4. Nên chú ý là jack pin của macbook có IC. MÌnh mua 3 quả pin lô ở ngoài cắm vào vẫn sạc như macbook ko nhận pin.
@landfoci thay ở đâu vậy bạn?
@hoangdang223 Bạn lên fb search maclife cần thơ. Đặt pin ở đây, pin tháo máy có cycle count nhưng yên tâm hơn pin lô ở ngoài
Quá ngon.
Mình bị bức bách quá. Đang tính thay mà ko biết thay như nào.
Cảm ơn bạn
@iCừu 01 Nhờ bác mà anh em có thêm cách để thay nhẹ nhàng và đơn giản!!!😁😁😁😁😁
@iCừu 01 Thay kiểu này thì đỉnh quá, trình mình chưa tới 😃
@friendly14198902 nâng cấp thôi bạn, trải nghiệm nhanh hơn mà cảm giác dễ thở hơn nhiều. Dùng 128gb ngột ngạt, cái gì cũng cần tính xem sắp đầy chưa
https://phukienpc.vn/san-pham/adapter-ssd-m-2-pcie-to-ssd-macbook-2013-2014-2015/
khoapak
ĐẠI BÀNG
4 năm
tốt quá, rất muốn làm cho con air 2017 mà ko biết ssd WD như bạn có tương thích ko. bạn biết ssd nào thì chỉ dùm với.và quan trong là đầu chuyển nữa
@khoapak ok bạn, có gì mua đi rồi mình chỉ cho
kukun
TÍCH CỰC
4 năm
@phuoc duong Mmz thì đúng là quá an tâm rồi
pvtq9
TÍCH CỰC
4 năm
@phuoc duong Cám ơn bạn tư vấn. Mình đã mua con WB Black SN750 thấy thật đáng đồng tiền. Cho mình hỏi thêm cái ssd cũ giờ có dùng được vào mục đích gì khác không vậy?
@pvtq9 Giờ còn xài con SN750 này ko bạn ? Có ổn định ko ah ?
vo_tran_phu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đời 2015 còn nâng được lên 13" 2017 non touch bar thì thua
masterss0
TÍCH CỰC
4 năm
@phuoc duong Con CPU trên 13" là chip U, đời 2015 thì vẫn chỉ có 2 core. Web, code, văn phòng nhẹ nhàng thì vẫn ok. Code cái gì mà kèm giả lập nặng tí chắc hơi khó.
Nói chung tùy nhu cầu của từng người thôi.
15" 2015 chắc chắn là yếu hơn 2016, 17, chỉ là k không đáng kể như 2017 lên 2018 thôi chứ sao đời trước bằng đời sau được. Dòng 15" là được xếp vào workstation nên vòng đời dài hơn là chắc chắn rồi.
@masterss0 Thì cái đó ai chả biết, CPU 13" luôn luôn là dòng U, nhưng được đặt hàng riêng từ phía Apple nên xung luôn cao, dù thế cũng chỉ code nhẹ thôi, còn 15" thì ngon mà, nên vẫn đáng để mua hiện tại.
@phuoc duong MBP 13 tuy là dòng U nhưng TDP tới 28W nên cũng ngon hơn mấy con dòng U hãng khác nhiều á 😁. Dạo gần đây mới thấy ra con Razer dòng U 25W thui
Cũng đã từng thay như mod (trước mod) nên cũng chia sẻ 1 chút kinh nghiệm vs anh em đó là, đối với dòng macbook pro 13" 2015 thì dùng PCIe 2x4 cho nên max băng thông đạt được chỉ có 1k5 đối với tốc độ đọc/ghi mà thôi, do đó nếu dùng ssd 3x4 thì cũng chỉ đạt 2x4, còn 15" 2015 mới bắt đầu dùng 3x4, tuy nhiên bản thân mình cần 1 ssd loại cao cấp chứ ko chỉ xem sơ qua về tốc độ, vì ngoài tốc độ ra, nhiều yếu tố khác quyết định hiệu năng ssd nhưng Nand, controller, v.v..., do đó lúc thay mình dùng 1 ssd tầm cao, đó là con WD Black SN750, tổng chi phí cũng đúng 2 củ bao gồm 1 Adapter convert và 1 con SSD WD Black. Và đây là kết quả nhận dc sau khi so với trước khi thay. Trước khi thay thi tốc độ R/W rơi vào khoảng 1300/600, sau khi thay thì là 1700/1500. Tuy nhiên điểm khác biệt của dòng cao cấp vs dòng thường là hãy nhìn là đọc/ghi 4k tuần tự, nó lên tới 241.4 lận, đó mới là sự khác biệt.
Screen Shot 2020-04-03 at 15.27.17.JPG
Screen Shot 2018-12-05 at 18.37.38.jpg
@phuoc duong bác có từng chạy bench như này khi ở ổ cũ k? e muốn so với con sn550 xem như nào? nhu cầu e k cao chỉ càn dung lượng lớn là đc 😃
P/S: sorry sáng ra ngáo, e tự test đc =)) như kết quả này nếu thay ổ blue vào còn này thì cải lùi hơi nhiều, phải black hoặc evo mới ngon hơn đc 😃
Screen Shot 2020-06-17 at 09.32.22.png
megaboyvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phuoc duong @phuoc duong: máy của bạn có chắc chắn là 15" 2015 MJLQ2 không? thấy PCI x4 mà tốc độc 1.400 thì chậm quá :-s
kidhitech
TÍCH CỰC
3 năm
@vqt907 con này thì lên Evo cũng chả thay đổi được mấy đâu ko cảm nhận được =))))))
@kidhitech nó k kém hơn ổ cũ theo máy là được rồi 😃
khoapak
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bạn cho hỏi macbook air 2017 thay con này và adapter như thế dc ko
songhonetcom
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cellman Trong trường hợp bootrom quá cũ main sẽ không nhận SSD NVME như trong post này nha Bạn
@nampd
CAO CẤP
4 năm
@songhonetcom Quá hay, cám ơn bác em sẽ lưu ý để upgrade
khoapak
ĐẠI BÀNG
4 năm
@songhonetcom ây da sao mình ghét up lên quá.thanks bạn. có biết link mua adapter ko minh xin link
khoapak
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trưởng Anh có link mua adapter ko chi mình xin link mua, tại ko rành. thanks bạn
Cung cấp thêm cho Mod là phần mêm test chuản tốc độ ssd trên macOS bao quất nhâts thì ko phải AJA mà là Black Magic hoặc AmorphousDiskMark, nó test chuẩn và chi tiết hơn.
@phuoc duong mình dùng cái đó thấy test lâu quá nên dùng tạm cái AJA 😆
@Trưởng Anh ak đúng rồi, cái aja thuật toán nó xử lý nhanh nhưng không chính xác lắm mod, nó test thì đúng là nhanh nhất trong mấy app, mà output không có đủ info cần @_@
Quyết1210
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phuoc duong AJA cũng tương đối ko sai lệch quá nhiều bác nhỉ 😆
@Quyết1210 có vẻ con sn550 điểm 4K thua hơi nhiều so với con gốc của macbook bác nhỉ!
Screen Shot 2020-06-17 at 09.32.22.png
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
4 năm
bài viết quá hay bác ah. Được cái cài lại Mac OS dễ nên cũng ok. Em Air2018, chết gí 128GB không có nâng cấp được. Nhưng giờ dư tầm 40GB thôi nói chung cũng ổn.
Có bạn nào biết mua Western Digital Black SN750 và Adapter Sintech ở ở Hà Nộ chỗ nào uy tín không?Mình vừa gọi lên memoryzone mà bên đấy không bán em này nữa rồi
_Lucky_Girl_
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phuoc duong SS PM981 hình như là hàng OEM, dùng có ổn hơn WD SN 550 không hả bạn ?
@_Lucky_Girl_ dùng windows thì 2 thằng này mình đánh giá SN550 ngon hơn xíu, còn mac thì cứ SN550, vì PM981 khó xài, bị lỗi không sleep máy được.
@friendly14198902 Saiback xem sao bác
@QXPro Cảm ơn mọi người, mình vừa mua combo ở Ligihitecth. Giá quá ổn.
WD Black SN750 = 2450
Adapter Sintech = 200

Không biết có phải cùng loại adapter trên memoryzone không. Mà giá rẻ bằng 1 nửa.

Chỉ tội chỉ có hàng trong HCM, đang chờ ship ra HN mà lâu quá
Tự thay ngon hơn là mua lên thẳng dung lượng cao. Mà qua đầu chuyển tốc độ có bị giảm đi không bác.
@sonha28 Nói chung là k cảm nhận được nhiều, còn các số liệu chỉ mang tính chất tham khảo 😆 vì ổ cứng ngoài k thể ổn định bằng ổ mac đc
phungquy8x
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cho xin link mua bộ tool vít kia. 😁
anh_saker
ĐẠI BÀNG
4 năm
@burnstop đây b nhé, https://photos.app.goo.gl/xxfCqksfvgLWNQfH7

cần mua contact m qua zalo 0355990663
wegadnie
TÍCH CỰC
4 năm
@phungquy8x Bộ Mì Xào này qua bên shopee mua có 92k nhé bạn. Chẳng hiểu khác nhau chỗ nào mà trên Tiki cày tới 4xxk. Bá đạo
@phungquy8x Shopee thì đầy, mình mua 2 bộ nhưng không hiểu sao tầm vài tháng là bị rỉ sét các đầu tua vít hết. Nó đáng tiền đấy, mình mất 1 bộ, mua tạm con Best 150k mà vặn mấy phát hư vít hết. Phải dùng lại Xiaomi thì mở ngon lành.
phungquy8x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hoàng Đức Dũng Đúng là tiền nào của lấy. chả có sai bao giờ 😁
Ủa, té ra chú cũng xài MF839 như A à? Trước A cũng tính nâng cấp SSD vì dùng PS, LR lẫn Final Cut Pro X thì 128GB thật sự khá chật vật nhưng gần đây A tính lên đời Macbook nên lại gạt ý định kia lại 😅
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 cảm ơn anh nhé 😆 em dùng làm máy phụ, anh đợi có pro 13 bàn phím mới mà đổi
@Trưởng Anh A gom tiền rồi, chỉ sợ lúc ra Macbook mới A lại tiêu vào các khoản khác thôi 😅
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 làm sao để biết được mình có xài máy mã MF839 vậy bác
Còn cái SSD tháo ra từ Macbook thì mua box ở đâu anh ơi?
@HoangTuong@@ có mấy trang mình thấy bán đó bạn cứ search box ssd macbook là ra mà
@HoangTuong@@ https://www.memoryzone.com.vn/box-di-dong-kingshare-mobile-chuyen-doi-ssd-m-2-pcie-nvme-gen-3-x4-sang-usb-type-c-3-1-gen-2-ks-cnv02s

Kiểu này chắc được 😁
@HoangTuong@@ bỏ đi, mua cái box đắt gấp rưỡi cái ổ =))
thehellsoul
ĐẠI BÀNG
4 năm
@HoangTuong@@ SSD đó thì phải dùng cái này mới đọc được, chứ chưa thấy bán đầu chuyển ngược lại và box rời

https://www.memoryzone.com.vn/o-cung-ssd-transcend-jetdrive-725-480gb-sata-iii-for-macbook-pro-13-inch-retina
Hic bữa thay cái ssd 256G cho cái macbook 5tr mấy mới thấy mình gà quá 😔 hàng chính hãng nó max ghê
@lechien.us Haha, dc cái hangf zin thì khỏi lăn tăn lỗi lầm.
LongTran76
TÍCH CỰC
4 năm
@phuoc duong Bạn cho hỏi : mình MB pro Retina 13inch Late 2013, 128GB => Không biết có nâng ổ SSD được ko?
@LongTran76 từ đời 2015 đổ lại đều upgrade ssd được, SATA 3 hay NVMe đều được.
kdtt5390
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phuoc duong Từ late 2013 đến mid 2015 mới chung 1 loại như trên. Do vậy 13 late 2013 của bạn trên thì nâng cấp ok. Mid 2012 retina đến early 2013 thì ssd chuẩn khác xíu.
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kdtt5390 Macbook mc976 mid 2012 có lên được không mod? Mình đang tìm hiểu nhưng mông lung quá. Lên được con SSD Samsung 970 EVO Plus PCIe NVMe thì sướng biết bao vì nó sẽ gấp 9 lần cái ssd nguyên bản của máy!
robberviet
TÍCH CỰC
4 năm
Giờ rẻ rồi, trước con 2015 option 1TB hết xừ 800 đô.
Mà lắp được con SS P981 ko nhỉ? Cùng tầm giá mà tốc độ gấp đôi.
@phuoc duong Mấy con đời mới k đc vọc vạch kiểu này chán hẳn
_tkn_
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kdtt5390 Mình đang phân vân giữa Samsung 970 Pro, 970 Evo Plus và WD Black SN750. Theo bạn mình nên chọn con nào, đang thiên về 970 Pro nhưng nghe nói mấy con Samsung không có 4k sector gì đó?
kdtt5390
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trongnguyen.it Nếu dòng từ mid 2015 trở về trước thì mình khuyên bạn nên chọn intel 660 hay 760 sẽ rẻ và phù hợp với tốc độ quanh 1500MB/s. Tuy nhiên đó cũng chưa phải vấn đề, cái đó chỉ là đọc ghi ngẫu nhiên tuần tự nên không có ý nghĩa nhiều khi dùng thực tế. Với 3 loại bạn đưa ra, về giá và hiệu nặng thì mình vẫn khuyên bạn là chọn black sn 750. Mặc dù nó không bằng 970 pro nhưng nhỉnh hơn 970 evo 1 xíu. 970 pro thì không hợp về giá cả. Nó chỉ phù hợp với gắn trên workstation.
vụ thay này còn phải kén chọn ssd không thì cháu nó không chịu ngủ nữa cơ.
kdtt5390
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nnkjsc Không chịu ngủ thì nó liên quan cả adapter và loại nvme, đa phần adapter sintech thì không bị. Bạn xem bảng sau. Loại adapter rẻ tiền như bạn chủ bài viết trên là rất dễ bị.
@kdtt5390 cái bảng này ở trang nào vậy bạn, cho mình xin link đc k? mà trong bảng này chỉ thấy nói lỗi ở các dòng macbook pro 2014 đổ về trước, ko rõ máy mình đời 2015 thì sao nhỉ?
kdtt5390
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vqt907 Nó của 1 trang tiếng Nhật, tại cũng đã 3 năm rồi. Nên lúc đó họ chỉ test ở 1 số dòng thôi. 2015 thì bạn cứ nâng cấp thôi, không vấn đề gì, adapter nào cũng đc, miễn sao là boot rom từ High seirra trở lên. Nên dùng ssd samsung 970 evo, intel 660, 760...wd black. Không phải lo lắng quá.
Mang ra shop họ làm có mấy ông tháo ra nghịch dại lại ra tiệm
đa từng có ý định, nhưng nghe nhiều review không ổn đinh và kén loại ssd, chắc chủ yếu do adapter
@tobe2405 do đời máy nữa, đời 2014 đổ về trước khá là kén
Gắn thêm cái adapter mà vẫn vừa cái lỗ vít luôn ak 😁 :D trước giờ toàn phải đi tìm mua lại SSD tháo từ macbook ra để nâng cấp. Thằng apple này chơi cổng riêng nên mỗi lần nâng cấp SSD mệt mỏi với nó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019