Chia sẻ nhanh cách chỉnh góc chiếu cao thấp đèn xe

Nam Air
23/4/2024 13:57Phản hồi: 29
Chia sẻ nhanh cách chỉnh góc chiếu cao thấp đèn xe
Nếu anh em gặp tình trạng góc chiếu cos pha của đèn xe quá thấp hoặc quá cao, anh em có thể điều chỉnh lại góc chiếu của đèn dễ dàng bằng tua vít hoặc vít lục giác. Cách chỉnh đèn áp dụng được cho hầu hết các dòng xe, kể cả những mẫu xe có đèn pha auto, đèn tự động điều chỉnh góc chiếu sáng.
Đầu tiên, anh em mở nắp ca-pô xe, coi vị trí cụm đèn chiếu sáng của xe để tìm chỗ điều chỉnh.
Con ốc lục giác này là chỗ để điều chỉnh góc chiếu của đèn, phía dưới có kí hiệu đèn cos.

Còn đây là ốc chỉnh góc chiếu đèn của một thương hiệu xe khác, sử dụng tua-vít dẹp để chỉnh.

Khi chỉnh góc chiếu đèn xe anh em có thể tìm một đoạn đường thẳng để thử, chỉ nên chỉnh nếu đèn cos quá thấp hoặc đèn pha quá cao, nhớ đừng chỉnh góc chiếu cao quá làm chói mắt người đi đối diện nha!
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giờ không có Oto thì sao mà chỉnh ? đọc xong rồi lại quên do không có xe thực hành, mong các bạn tinhte giàu có trên đây có ai dư chiếc xe hơi hay để trong nhà chật không dùng đến cho mình mượn chạy và chỉnh đèn xe thực hành được không 😔
@tychuotpk Êm vậy. Mình lương tháng cỡ hơn 10 củ xíu, mà vẫn phải chạy SH chở rác. Chán !
@para-hạ-sốt ở Tỉnh nên nuôi xe cũng nhẹ chỉ xăng cộ thôi, mình mua ko vay bank, đỗ trong sân nhà. Nên tháng tốn tầm 1tr5 thôi Bác
@anhlucky2 cùng cảnh, bấm đọc bài mới biết chỉnh ê tô, đã nghèo còn bị lừa
Buồn ghê...
@tychuotpk Tiền mua xe ở đâu thì không thấy bác nói 😃
kinh nghiệm bản thân:
- kiếm 1 cái tường và căn xe chiếu vuông góc vào tường để chỉnh, khoảng cách từ đèn xe đến tường khoảng 4-5m là vừa, không nên xa quá mà cũng k nên gần quá
- dùng băng dính đen đánh dấu lại vị trí chiếu của 2 đèn trước khi chỉnh, đừng nghĩ rằng bạn sẽ nhìn đc ánh sáng đèn thay đổi, rất khó nhìn đấy 😃
- khi bạn chỉnh thường là không có ai ngồi trên xe hay hàng hoá gì nặng cả, hãy chỉnh ánh đèn hướng xuống đường 1 chút chứ đừng chiếu song song, đi đường giảm sóc xe sẽ dao động nhiều, nếu chỉnh đèn song song thì khi bạn đi 1 mình thôi đã làm chói xe đối diện rồi, nếu có khách hoặc hàng còn thảm hoạ hơn, cos cũng như pha
- các loại đèn adaptive/matrix KHÔNG ÁP DỤNG được cách này, phải ra hãng nhỡ kỹ thuật cắm máy chỉnh (mấy con cx5 đời 2020-2023 bản pre cũng có, k phải mỗi xe sang đâu)
@vqt907 vụ dán băng dính hay đó bác,
@vqt907 Cái vụ kiếm tường, gốc cây gì đó để canh 5m là hợp lý.
Audi thì khỏi canh 😃
@vqt907 Chuẩn này bác. Mình đọc đâu đó cách hướng dẫn của hãng là như này, đứng cách tường 5m. Chạy sedan gặp mấy bác bi led đèn cao mà để song song chiếu cos cũng vỡ mặt.
@vqt907 vậy chỉ nên mua đèn led thường thôi ah bác?
@haobcyqhdvb sao lại chỉ nên mua led thường b, adaptive/matrix ngon mà, nhẹ đầu đi nhiều đỡ phải lo pha cos, chỉ là nó đắt thôi 😆
Mấy bác KIA đời mới mới chút nên chú ý vụ này, nhất là KIA Carnival. Gặp mấy xe bi led chế độ cos mà chói mù mắt luôn.
Honda chơi ko tắt đèn làm các Pha Thủ tha hồ tỏa sáng cả ngày.
MK1527
ĐẠI BÀNG
một tháng
Toyota có nút chỉnh trong xe luôn, khá tiện
Các bước canh chỉnh đèn
1. Đậu xe trên bề mặt phẳng, đèn xe chiếu vào bề mặt cản như tường. Khoảng cách tối thiểu 3m
2. Dùng thước đo cao độ từ mặt đất, vị trí bánh xe tiếp đất đến tâm đèn cos
3. Đánh dấu cao độ này trên mặt phẳng tường sao cho dễ nhìn vết đánh dấu
4. Đánh dấu điểm vuông góc của tâm đèn cos với tường, cao độ bằng cao độ ở bước (3) Đây là tâm đèn cần canh chỉnh
5. Kiểm tra hệ thống canh chỉnh đèn do nhà sx thiết kế, như mod đã trình bày. Sử dụng lục giác hoặc vít ba ke (ko phải vít dẹt) nhét vào rãnh để xoay bánh răng. Hoặc một số xe có nút canh chỉnh cao độ đèn gần vị trí tài xế.
6. Canh chỉnh đèn cao/thấp, qua trái/phải trùng với tâm đã đánh dấu. Lưu ý 2 đèn là 2 tâm nhé.
7. Chỉnh cho tâm đèn thấp xuống 3-5 cm so với tâm chuẩn, để dự trù lúc xe lên dốc hoặc tải sau nặng đầu xe bị ngóc lên
Cái ảnh cuối chắc là xe Nhật , vì bọn Honda con ốc chỉnh đèn cũng y chang !
- thớt nói chỉnh bằng vít dẹt có vẻ sai sai , nó dùng cờ lê 10 để vặn !
@chicharito mu Ảnh cuối giống xe Toyota của tôi. Chỉnh bằng tua vít Philips 4 cạnh.
Giải thích thêm ký hiệu 1% ở trên đèn cho anh em hiểu.

1% thể hiện chiếu xa 1m thì đường cắt cos phải thấp xuống 1% (1cm) so với tim đèn

Đó là lý do khi chỉnh nên đi sát vào bức tường đo độ cao và đánh dấu tim đèn. Sau đó lùi tầm 10 mét (1000cm) và chỉnh sao cho đường cắt cos thấp hơn tim đèn 10cm (tương ứng 1%). Anh em lùi 5m hay 3m cũng được, nhưng 10m thì sai số thấp hơn, dễ tính hơn và vẫn đảm bảo vạch cắt rõ nét.

Có số má tiêu chuẩn hết chứ không nên chỉnh theo cảm giác

Mỗi xe con số này lại khác tuỳ theo nsx. Như xe mình là 1.2%

Ngoài ra, một số nsx khuyến cáo nên chỉnh đèn khi bình xăng đầy để tăng độ chính xác
@Ngon Bổ Xẻ 10m đường cắt của đèn bị mờ, rất khó nhìn, 5m vẫn hợp lý hơn b ạ
@vqt907 5m cũng được mà 😁 miễn sao tính % chỉnh cho chuẩn. Xe mình thì mình vẫn chỉnh ở mức 10m vì đường cắt đủ rõ
có 1 cái sai mà ace thợ hay dính
là chỉnh khi xe ko tải
người lên ,xệ đuyt ,thế là cos lại hơi cao 😁
Bài viết cho vui và xe đời thấp thôi, đời cao nó tự động hết canh với chỉnh cái gì đâu?
Cái nữa là giới thiệu vị trí là chính, chứ cách chỉnh cũng không nói luôn, vì kinh nghiệm còn non nữa Ad nhé
gom mấy thym1 chạy Xpander vô cho học hỏi. haha.
góc đèn cos thường là 8 đô so với phương ngang và sẽ được in trên thân đèn, giờ mấy gara độ đèn có máy chiếu tia laze hết rồi, ra đó người ta chỉnh free cho mà, mất có 5 phút thôi
W.H.R
ĐẠI BÀNG
một tháng
Mình hay đỗ xe cách tường vài mét để chỉnh, rồi lùi ra dần để chỉnh thêm. Tuyệt đổi không nên thay bóng LED vào chóa halogen, vì không phù hợp, hay bị xe đối diện nháy.
Dần dần đổi xe thì đèn LED tự động nên không cần chỉnh nữa, có điều bây giờ đèn sáng quá, không bật pha mà thi thoảng cũng bị xe đối diện nháy.
Khiem Lee
ĐẠI BÀNG
7 ngày
Con Territory nhà mình, ngồi trên ghế lái chỉnh đc, có 4 mức độ: 0,1,2,3
Mình set ở mức 2 là vừa đẹp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119